ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน...คุณ jimmy ค่ะ  (อ่าน 3731 ครั้ง)

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
รบกวน...คุณ jimmy ค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:14:28 »
รบกวน ขอถามว่า Teana ตัวใหม่นี้ เป็น Minerchange หรือ Modelchange กันแน่ค่ะ แล้วปกติ Nissan จะกี่ปี เปลี่ยนเป็น Model change ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รบกวน...คุณ jimmy ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 09:29:24 »
MODEL CHANGE ครับ

เปลี่ยนโฉมอีกทีเมือ่ไหร่ คำตอบอยู่ที่ส่วนท้ายสุดของรีวิว เทียนาใหม่ครับ เข้าไปอ่านในนั้นได้เลย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:35:24 »
ลงทุนใช้ชื่อล๊อกอินเป็นรุ่นนี้เลยนะครับเนี่ย
ปกติรถโมเดลเชนจ์ก็ 4-5 ปีครับ

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:29:12 »
ขอบคุณค่ะ ...แสดงว่าต้องรออีก ปีกว่าๆๆ ซิค่ะ ที่นิสสันจะปรับปรุงสิ่งที่ผิดพลาดเล็กๆน้อย หรือสิ่งที่ควรจะมีในรุ่น2.0 นี้เช่นcruise control โช๊คค้ำกระโปรงหน้า...ใช่หรือไม่ค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:49:37 »
ไม่มีอะไรแน่นอนครับ

การไม่ติดตั้ง Cruise Control ในรุ่น 2.0 าให้ในช่วงแรก ก็คือแผนการตลาด ที่จะดันให้คนอยากได้ระบบนี
ขึ้นไปเล่นรุ่น 2.5 ลิตรหนะครับ

เพราะ ถ้าเรามองในมุมพ่อค้า ขืนใส่มาในตอนนี้ รุ่น 2.5 ลิตรก็ขายไม่ไ่ด้พอดี

รออีกพักหนึ่งก่อนครับ น่าจะมีใส่มาให้

ส่วนการปรับปรุงต่างๆ บริษัทรถ ทุึกค่าย เขาทำกันต่อเนื่องครับ
และ บางทีไม่ต้อรอให้ถึงไมเนอร์เชนจ์หรอก
ส่วน ช็อกอัพค้ำฝากระโปรงหน้า เชื่อได้เลยว่า ยังไม่มีทางได้เห็นใน 2 ปีนี้แน่ๆ
ขอให้ลองเข้าไปอ่านในรีวิวที่ผมทำก่อนเถอะครับ ในนั้นจะบอกเหตุผลที่เขาไม่ใส่ช็อกอัพค้ำฝากระโปรงหน้าไว้แล้วครับผม 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:58:57 »

นิสสันดูจะไม่เก่งเรื่องยัดอุปกรณ์เพื่อเอาใจลูกค้าเท่าไหร่ ที่ผ่านมาดูเหมือนจะเก่งเรื่อง "ตัดออก"มากกว่าด้วยซ้ำ เช่น Tiida รุ่น E10 กับ E20 ที่ตัดพวงมาลัยหุ้มหนัง ลิ้นชักแบบมีตัวหน่วง ฝาปิดเบ้าโช้คออก แม้ว่าจริงๆมูลค่าตรงนี้ผมว่ามันไม่ได้เพิ่มราคาเข้าไปกับตัวรถเท่าไหร่เลย (แต่บางคนก็คงไม่สน และอยากได้รถที่ราคาซื้อหาได้สนิทใจยิ่งขึ้นมากกว่า)

โช้คค้ำฝากระโปรง ผมคิดว่านิสสันไม่ทำเพราะโอกาสที่จะต้องเปิดกระโปรงรถนั้นมีไม่บ่อย และไม้ค้ำก็มีข้อดีคือไม่มีวันเสีย ต่างจากโช้คซึ่งมีวันหมดอายุของมัน  และถ้าหากใครอยากได้เป็นโช้ค เชื่อว่าคุณสามารถติดตั้งเพิ่มกับร้านข้างนอกได้ เพราะแม้แต่ Tiida ก็มีคนเอาไปใส่โช้คค้ำฝากระโปรงมาเยอะแล้ว

Cruise Control อันนี้สิผมมองว่ามีโอกาสได้ใช้ และมีประโยชน์ หลายคนบอกว่าจะไปใช้ที่ไหน แต่ผมขับจากบ้านไปสุวรรณภูมิเช้าวันอาทิตย์ ผมก็ได้ใช้ หรือวิ่งไปลงเชียงราก ก็ได้ใช้ และจากการที่ผมเห็นเพื่อนๆนาวาร่าหลายท่าน เบิกอะไหล่ Cruise มาติดในรถตัวเอง ทำให้ผมทราบว่ามันไม่ได้แพงเป็นหมื่น ตรงกันข้ามถ้าจำไม่ผิด ชุดสวิทช์กับค่าติดตั้งรวมกันแถวๆ 3 พันเท่านั้น ถ้ารถจะแพงขึ้นคันละ 3,000 บาทแต่มี Cruise ให้ ผมว่าคนที่ซื้อรถคันละล้านสอง เขาไม่เคืองกันหรอกครับ

คงต้องติดตามใน Teana Club ดูว่าจะมีใครทำโปรเจคท์ Cruise Control ใส่ใน 200XL บ้างหรือไม่ ถ้ามีคนทำได้ ก็จะเป็นข่าวดีมากครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 20:46:14 »
ตอนนี้เท่าที่เห็นก็มีแค่เอาแผงมาติดเฉยๆ อ่ะครับ แต่ยังใช้ไม่ได้
ถ้าเบิกพวงมาลัยลายไม้ + cruise control ที่ใช้งานได้รู้สึกจะ 30,000+ ครับ :o
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 17:22:48 »
ไม่มีอะไรแน่นอนครับ

การไม่ติดตั้ง Cruise Control ในรุ่น 2.0 าให้ในช่วงแรก ก็คือแผนการตลาด ที่จะดันให้คนอยากได้ระบบนี
ขึ้นไปเล่นรุ่น 2.5 ลิตรหนะครับ

เพราะ ถ้าเรามองในมุมพ่อค้า ขืนใส่มาในตอนนี้ รุ่น 2.5 ลิตรก็ขายไม่ไ่ด้พอดี

รออีกพักหนึ่งก่อนครับ น่าจะมีใส่มาให้

ส่วนการปรับปรุงต่างๆ บริษัทรถ ทุึกค่าย เขาทำกันต่อเนื่องครับ
และ บางทีไม่ต้อรอให้ถึงไมเนอร์เชนจ์หรอก
ส่วน ช็อกอัพค้ำฝากระโปรงหน้า เชื่อได้เลยว่า ยังไม่มีทางได้เห็นใน 2 ปีนี้แน่ๆ
ขอให้ลองเข้าไปอ่านในรีวิวที่ผมทำก่อนเถอะครับ ในนั้นจะบอกเหตุผลที่เขาไม่ใส่ช็อกอัพค้ำฝากระโปรงหน้าไว้แล้วครับผม 

ผมว่าเป็นการฆ่าตัวตายให้แพ้ 2.0 ของเจ้าตลาดที่ติดมาให้น่ะครับ