ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Crossover กับ รถ SUV ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 7395 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
รถ Crossover กับ รถ SUV ต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 00:05:54 »

พอดีเข้า web  Nissan USA มา เขาแบ่ง Crossovers เป็น Rogue กับ Murano

ส่วน SUV เป็น Xterra , Pathfinder , Armada ไม่ทราบว่าต่างกันยังไงครับ

ตามนี้ครับ http://www.nissanusa.com/sav/

ขอบคุณครับ ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: รถ Crossover กับ รถ SUV ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:01:55 »
เท่าที่ผมดูจากตา

Rogue & Murano พอลุยได้ รถเป็นระบบ AWD ไม่ใช่ 4WD แบบเท้อะครับ

ส่วน  Xterra , Pathfinder , Armada  เจ้า Xterra เนี่ย มันลุยเลยล่ะแต่ผมว่าเป็นกระบะดัดแปลง   ส่วน Pathfinder ดัดแปลงมาจาก Frontier เป็น 4WD  ละก้ Armada แปลงมาจาก Titan ซึ่งเป็นกระบะรุ่นที่ใหญ่ที่สุด

** สรุปที่ผมตอบไปมันก้ยังไม่ตรงกับคำถามของจขกทเลย 5555

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: รถ Crossover กับ รถ SUV ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:21:29 »
เท่าที่ผมทราบๆมาโดยร่วมไม่เน้นยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง
Crossovers เป็นรถยกสูงขับเคลื่อนสี่ล้อจะเป็นแบบFull time หรือ AWD ส่วนใหญ่จะเอาโครงสร้างมาจากรถเก๋ง เช่น Voval XC70 , Audi A4 AllRoad , Honda CR-V จะไม่สูงเท่าSUV ลุยไม่ได้เท่าSUV การให้ตัวแล้วการยืดหยุ่นของตัวถังจะทำไม่ได้ดีเท่าSUV แต่ก็สูงกว่าแล้วก็ลุยได้มากกว่ารถเก๋งครับ และการเกาะถนนก็จะทำได้ดีกว่าSuvในถนนลาดยาง ว่าอีกที่ก็เหมือนเป็นลูกครึ่ง กึ่งเก๋งกึงSUV ก็น่าจะได้

แต่รถSUV จะลุยได้มากกว่า สูงกว่า ระบบขับเครื่องจะเป็น4WDที่สามารถปรับเปลี่ยนไปตามลักษณะการใช้งานได้อย่างเต็มที่แล้วโครงสร้างจะออกแบบมาเพื่อรถSUVทำให้การให้ตัวของตัวถังมีความยืดหยุ่นสูง แต่โครสร้างไม่สามารถเอาทำเป็นรถเก่งได้ แต่การเกาะถนนบนลาดยางอาจทำไม่ได้ดีเท่าCrossovers เพราะรถสูงกว่าและตัวถังจะโคลงตัวมากกว่าครับ แต่เรื่องลุยก็หายห่วงไปได้เกือบทุกที่ ที่ล้อสามารถแตะพื้นได้ เช่น Land Rover difender ,  G-Class , Hammer H2 เป็นต้น

เป็นความเข้าใจส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:08:22 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:14:42 »
อารมณ์มันคงคล้าย motard กับ motocross ของมอเตอร์ไซค์มั๊งครับ

crossover น่าคล้าย motard ที่เอารถสำหรับวิ่งทาง offroa มาแต่งให้วิ่งสำหรับทางเรียบ

แล้วปรับตั้งระบบให้รองรับความเร็วได้ดีขึ้น

ส่วน SUV ก็คงเหมือน motocross ที่เอาไว้ลุยในทาง offroad โดยตรง

แล้วชิ้นส่วนต่างๆคงต้องออกแบบมาให้รับแรงได้ต่างกัน

ซึ่งไม่ได้ว่าแบบไหนแข็งแรงกว่ากันนะครับ

แต่ถูกออกแบบมาให้เหมาะสมกับการใช้งานแต่ละประเภท
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 17:18:35 »
Car Classification

ไม่รู้เชื่อถือได้ป่าว
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:56:10 »
ถือว่าเชื่อถือได้ส่วนใหญ่ครับ

ยกเว้นในส่วนของ D-Segment กับ A-Segment ครับ

D-Segment นั้น Premium Compact แม้ผู้ผลิตบางค่ายจะเทียบ แต่เอาเข้าจริงแล้วมันไม่ควรจะเทียบกันครับ