ผู้เขียน หัวข้อ: คิดจะซื้อรถใหม่ เอาคันไหนดี  (อ่าน 11944 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คิดจะซื้อรถใหม่ เอาคันไหนดี
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:12:03 »
คือว่าตอนนี้ว่าจะซื้อรถใหม่ซักคันน่ะครับ ตัวเลือกที่สนใจก็มีอยู่ 3 ตัวน่ะครับ
1.ford fiesta ตอนนี้กำลังรออยู่ ไม่รู้ว่าจะดีไหม แต่โดยส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้ครับ
2.Mitsubishi lancer cng (รุ่นปัจจุบันนะ)ตัวนี้แม่อยากให้ใช้ครับ เพราะว่าห้องโดยสารจะดูกว้างกว่า fiesta แม่บอกว่าจะซื้อทั้งทีอยากได้ใหญ่ๆหน่อย ตอนแรกว่าจะ Hino ให้แม่แล้วล่ะ เห็นว่าอยากได้คันใหญ่ๆ 5555(ล้อเล่นน่ะคับ)และมี CNG ประหยัดดีครับ (แต่พ่อไม่ชอบเพราะ CVT)
3.Chevrolet optra CNG อันนี้ไมได้มีใครชอบเลยครับที่บ้าน แต่ผมเอามาเป็นอีตัวเลือกเพราะมี CNG ครับ

พี่ๆคิดว่ายังไงดีครับ หรือว่าจะรอ fiesta ดีครับ

ขอถามอีกอย่างครับ พวกรถ 5 ประตูเนี่ย ถ้าติดแก๊ส (CNG หรือ NGV นะ ไม่เอา LPG ) มันจะเป็นอันตรายไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: คิดจะซื้อรถใหม่ เอาคันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:29:17 »
ถ้ารีบใช้รถ.....เอาLancer Cng ถ้าไม่มองตัวอื่นนะครับ เพราะความยืดหยุ่นการใช้น้ำมันมีสูง เติมได้ทุกอย่างเลย ผมว่าก็คุ้มนะครับ

ส่วน Chevrolet optra CNG ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน ก็เลยไม่ขอพูดถึงละกัน

แต่ถ้าไม่รีบก็รอดู Fiesta ถ้าไม่ถูกใจก็หันไปดู Lancer อีกรอบตอนนั้นก็คงเป็นตัวใหม่แล้ว

ส่วนรถ5ประตูกับ CNG ผมว่าไม่อันตรายนะครับถ้าติดตั้งกับร้านที่ได้มาตรฐาน และอุปกรณ์ที่ได้คุณภาพครับ แต่ที่เก็บของมันคงหายไปพอสมควรนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:32:51 โดย sirisak_ac118 »

Re: คิดจะซื้อรถใหม่ เอาคันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:40:35 »
ขอถามอีกนิดสสนึงครับ แหะๆ เรื่องศูนย์บริการด้วยครับ เป็นยังไงบ้างของทั้ง 3 ที่
(เคยได้ยินว่า ฟอร์ด กับ มิตซูค่อนข้างแย่ )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:46:46 »
ขอถามอีกนิดสสนึงครับ แหะๆ เรื่องศูนย์บริการด้วยครับ เป็นยังไงบ้างของทั้ง 3 ที่
(เคยได้ยินว่า ฟอร์ด กับ มิตซูค่อนข้างแย่ )

ผมว่าก็แล้วแต่ศูนย์นะครับ ค่ายเดียวกันแต่คนละศูนย์ก็ยังให้บริการแตกต่างกันแต่มิตซุน่าจะได้เปรียบเพราะศูนย์บริการมีมากกว่า Ford ถ้าไม่ถูกใจศูนย์นี้ก็เปลี่ยนศูนย์ก็น่าจะไม่มีปัญหา(ถ้าอยู่กทม.นะครับ) แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดที่มีจังหวัดละ1ศูนย์ก็คงต้องทำใจหน่อยครับ แต่ทุกวันนี้ก็ยังเข้าศูนย์Fordที่ต่างจังหวัด ก็ยังประทับใจอยู่ยังไม่เจอปัญหานะครับ ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:58:39 »
อ่อ ใช้ฟอร์ดอยู่หรอครับ

ผมเองก็ชอบฟอร์ดเหมือนกัน เคยมีโอกาสลองขับFocus 2.0 สีขาว ชอบมากกกก

แต่ถ้าคิดจะซื้อก็คงจะลำบากหน่อยแพงเหลือเกิน 555

ก็เลยหันมามองที่ ฟิเอสต้า แทนน่ะครับ

ส่วนตัวผมเองบ้านอยู่ กทม นี่แหละครับ คงไม่มีปัญหาอะไรเท่าไหร่

อ่อ อีกอย่างนึง ถ้าผมซื้อฟอร์ด ผมได้ส่วนลดเยอะด้วยแหละครับ (พอดีเป็นซัพพลายเออร์ของฟอร์ด)

ก็เลยสนใจฟอร์ดมากกว่ารุ่นอื่นๆด้วยน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:07:00 »
งั้นรอดู Fiesta ดีกว่าครับเพราะถ้ามีใจให้Focusแล้ว คงจะลงเอยกับFiestaได้ไม่ยากครับประมาณรักพี่เสียดายน้อง.....  :D
แต่ถ้าซื้อค่ายอื่นเดี๋ยวFordเค้างอน เป็นซัพพลายเออร์ของ Ford แต่ใช้ มิตซู อิอิ เดี๋ยวจะผิดใจเอา :o
แต่ถ้าเป็นผมจริงๆก็เอาFordเหมือนกันครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 10:09:58 โดย sirisak_ac118 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:18:58 »
อ่อไม่มีปัญหาหรอกครับ บ ที่ผมทำงานอยู่เป็นซัพพลายเออร์ให้ บ รถเกือบทุก บ ล่ะครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ที่ได้ส่วนลดก็มีบางยี่ห้อ เลยปันใจมาทางฟอร์ดนี่แหละ

แต่ก็รออีกนานเลย เฮ้อ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:31:06 »
รถออกใหม่ น่าจะรอซัก3เดือน หลังจากที่มันเริ่มขายนะครับ

ดู feedback จากผู้ซื้อ ตามเวปคลับ จะได้รู้ว่ามีdefect อะไรบ้าง

หรือไม่ รถล๊อตต่อๆไปเค้าอาจจะแก้ไขปัญหานั้นๆแล้ว

ถ้ารถที่ออกมานาน ผมค่อนข้างมั่นใจที่จะซื้อ
แต่อีกใจ ก็กลัวเรื่องมันจะตกรุ่นไป

ในตัวเลือกของคุณ ผมคงเอนไปทางChevน่ะครับ
สิ่งนึงที่ผมไม่ชอบในChev คือแป้นเบรกมันแข็งไปหน่อย เท่านั้น
ช่วงล่างถือว่าดี เครื่องยนต์ ถ้าไม่ขับเร็ว มันก็ถือว่าเกินตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 13:04:10 »
ในเคสนี้ ถ้าไม่รีบร้อน รอก่อนได้เลยครับ

เก็บเงินเอาไว้ก่อน ปีหน้า หลายๆคันที่จะโผล่มา น่าซื้อน่าใช้ทั้งนั้น เหอๆๆ

ฟิเอสต้า ติดแก้ส ก็คงต้องใช้ถังโดนัท ซึ่งได้ยินมาว่า ขนส่ง โอเคแล้ว สำหรับการต่อทะเบียน หรือจดทะเบียน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 14:13:35 »
Lancer CNG MT สิครับน่ามันส์ดี

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 14:31:01 »
ในเคสนี้ ถ้าไม่รีบร้อน รอก่อนได้เลยครับ

เก็บเงินเอาไว้ก่อน ปีหน้า หลายๆคันที่จะโผล่มา น่าซื้อน่าใช้ทั้งนั้น เหอๆๆ

ฟิเอสต้า ติดแก้ส ก็คงต้องใช้ถังโดนัท ซึ่งได้ยินมาว่า ขนส่ง โอเคแล้ว สำหรับการต่อทะเบียน หรือจดทะเบียน

เห็นด้วยเลยครับ ^^

ถ้าไม่รีบจริงๆ รอหน่อย ถ้าพวกที่ออกมาใหม่ ไม่ถูกใจ จะย้อนกลับมาชื้อคันที่หมายปองไว้ก็ไม่เสียหาย

แต่ถ้าชื้อไปแล้ว พวกที่ออกใหม่ๆมา เกิดถูกใจ คราวนี้อาจะมีเสียใจแน่ ^^

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:09:22 »
- Fiesta แม้ยังไม่เคยเห็นตัวจริง แต่ถ้ามันพอๆ กับ Mazda 2 ผมว่า ค่อนข้างเล็ก (เล็กกว่า Jazz ปัจจุบันนิดหน่อย)

ถ้าจะติดแก๊ส โดยระบุว่า จะเอา CNG เท่านั้น  ผมว่า เปลี่ยนไปดูตัวอื่นดีกว่าครับ
ปกติ รถ 5 ประตู ท้ายรถมันก็เล็กอยู่แล้ว ถ้าติดถังแก๊ส CNG อีก ก็เหมือนว่า ไม่เหลือที่ให้เก็บของแล้วล่ะ

- เก๋ง CNG อีก 2 คัน  ถ้าสนใจจะเอา ผมว่า รอ Altis CNG Auto ดีกว่าครับ

ปล. รถเก๋งติดแก๊สโดยใช้ถังโดนัท
- มีแต่ LPG เท่านั้น
- ถึงถังจะผ่าน กม. แล้ว แต่ตอนวางในรถ ต้องดูด้วยว่า เหลือระยะจากขอบกันชน ถึง 20 ซม. มั้ย?
ถ้าน้อยกว่า ก็จดกับขนส่งให้ถูก กม. ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:51:55 »
ขอบคุณคุณ P_Wut ครับ ที่เขียนเตือน

ผมลืมไปเลยเรื่อง ถังโดนัท ว่าเฉพาะ LPG เท่านั้น

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 16:23:21 »

- เก๋ง CNG อีก 2 คัน  ถ้าสนใจจะเอา ผมว่า รอ Altis CNG Auto ดีกว่าครับ

เอ่อไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไหร่ครับ แล้วราคานี้ประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีกำลังรอดู tida ใหม่อยู่ด้วยถ้า altis CNG มาใกล้ๆกันจะได้รอไปก่อนครับ