ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ล้อแม็กซ์ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 113239 ครั้ง)

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ใช้ล้อแม็กซ์ยี่ห้อไหนดี
« เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:32:27 »
อยากทราบว่ายี่ห้ออะไรดีค่ะ ถ้าแบบราคาไม่สูงมาก

หรือถ้าเป็นแม็กซ์ ญี่ปุ่น มือ 2 มีของยี่ห้ออะไรบ้าง
แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหน
จะมีวิธีการดูอย่างไรบ้างค่ะ ว่าเป็นของแท้รึปลอม ;D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
Re: ใช้ล้อแม็กซ์ยี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:51:06 »
ล้อทั่วๆ ไป ที่มีแบนด์(ยี่ห้อ)เป็นของตนเอง มีโรงงานผลิตเป็นหลักเป็นแหล่ง พัฒนาลวดลายของตนเอง
อาจคล้ายล้อแบนด์ไฮโซบ้าง คล้ายคู่แข่งบ้าง แต่มิได้ copy มาทั้งดุ้น แบบ "ล้อปลอม" โนเนม
เช่น LENSO (TENZO), SSW พวกนี้โรงงานของไทยเราส่งออกทั่วโลก
แล้วก็มีพวก Rota (ดูในเว็บบอกของฟิลิปินแฮะ) บลาๆๆๆ

สรุปว่าล้อที่มีแบนด์เป็นของตนเอง  ไม่ใช่ก๊อปลายลายแพง ลายดังๆ แล้วไม่ติดยี่ห้อ

ส่วนล้อมือ 2 ยุ่น  หรือยุ่น+ไทย  หรือยุ่น + ไทย + ไทย (คือ มือ 2 ยุ่น แต่โดนพี่ไทยใช้ไปอีกหลายมือ 555+)

ราคาผกผันตามความนิยมของลาย ความอลังของขนาดล้อ ความหายากของลาย หรือของขนาดนั้นๆ
และราคามือ 1 ของยี่ห้อ ของแบบ ของขนาดนั้นๆ

ส่วนยุ่นแท้ ยุ่นปลอม  ไม่รู้ว่าดูไง  แต่ปกติล้อแท้ โดยเฉพาะแบนด์ไฮโซ งานกลึง งานหล่อ งานสี จะเนียนมาก
บางที มาซ่อม มาทำสีใหม่ ที่ไทยก็มีนะ

เอาเป็นว่าเลือกซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้ครับ  และอย่าลืมครับว่า ของถูกๆ ถูกผิดปกติ ถูกกว่าราคาตลาด หลีกเลี่ยงครับ

กลับกัน  แพงโอเวอร์ ฟันคนไม่รู้แหล่ง ไม่รู้ราคา  ก็หลีกเลี่ยงครับ อิอิ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:57:20 »
อย่าห่วงเรื่อง max ห่วงเรื่องยางดีกว่า แพงกว่า max อีก

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:57:53 »
อยากได้แบบที่น้ำหนักเบา คุณภาพดี ทนๆ และสวยๆด้วยค่ะ  :D

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:00:05 »
อย่าห่วงเรื่อง max ห่วงเรื่องยางดีกว่า แพงกว่า max อีก
ยางกะว่าจะใช้ Dunlop LM703
หรือไม่ก็ Dunlop VE302

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:03:08 »

ยางตามรุ่นที่ว่า ไม่ค่อยเกาะมากครับ

เหมาะสำหรับ ขับกินลมชมวิว อิิอิ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:08:17 »

ยางตามรุ่นที่ว่า ไม่ค่อยเกาะมากครับ

เหมาะสำหรับ ขับกินลมชมวิว อิิอิ

แต่ถ้าอยากให้ยางมันเกาะถนน ก็ต้องแลกกลับเสียงที่ดังขึ้น
ความนิ่มในการขับขี่น้อยลงหรือป่าว

จะมียางรุ่นไหนหรือป่าวค่ะ ที่ทั้งนิ่ม เงียบ และเกาะถนนได้ดี

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:16:37 »
ล้อแท้ ราคาไม่แพง น่าจะเป็น Enkei แพงๆและเบาๆก็ RAYS และ BBS 
ล้อไทยก็ LENSO
ล้อไต้หวัน Advanti wheel

ร้านแนะนำ NEKKETSU เพราะทำเว็บมีราคาครบๆ แต่ผมไม่เคยเข้านะ
วีธีดูของแท้ของปลอม ก็เหมือนเห็นเกมจับผิดนั่นแหละครับ เข้าเว็บล้อแท้ เลือกรุ่น
แล้วมารูปของทำเลียนแบบ ก็จะเห็นว่าไม่เหมือนกันครับ ที่ไม่เหมือนก็จะเป็นสี ลายก้านก็จะต่างกันนิดหน่อย ขนาดที่รุ่นนั้นไม่ผลิต แต่ของทำเลียนแบบมี
โล้โก้ก็จะไม่เหมือนกัน ประมาณนี้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:22:04 »
ผมใช้ Lenso S-2 ขอบ 15
หนักราวๆ 5.2 กิโล ราคาวงล่ะ 2,500 บาท
4 วง ก็ 10,000 บาทพอดีๆ

ล้อญี่ปุ่น วงล่ะ 8,000 รับไม่ไหวครับ
ล้อไทยทำ ราคาต่างกันกี่เท่า ทนพอๆกัน
ยอมรับว่าล้อญี่ปุ่นเบากว่า บางวง 4.8 กิโลเอง เบามากๆ
แต่ผมมองว่าราคามันสูงเกินไป

ไม่ได้ว่าล้อญี่ปุ่นนะครับ แต่ถ้าไม่ได้เอาไปขับในสนาม ล้ออะไรก็ไม่ต่างกัน
เน้นความสวย ทนทาน ล้อไทยทำ ทนทานเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:25:14 »

แต่ถ้าอยากให้ยางมันเกาะถนน ก็ต้องแลกกลับเสียงที่ดังขึ้น
ความนิ่มในการขับขี่น้อยลงหรือป่าว

จะมียางรุ่นไหนหรือป่าวค่ะ ที่ทั้งนิ่ม เงียบ และเกาะถนนได้ดี

ไม่แน่เสมอไปครับ ความนิ่ม เงียบ เกาะ แต่ละคนไม่เท่ากัน

ครบๆ แต่ราคาแพงหน่อยก็มี

Yokohama dB V551 ที่เป็นยางนุ่มเงียบ แต่เกาะดี

Milchilin PilotSport3 ที่เป็นยางกึ่งสปอร์ท แต่นุ่มเงียบดี

Max ที่เบาๆ ลองดูของญี่ปุ่นครับ มือสองก็ดี และน้ำหนักขึ้นอยู่กับขนาด ยิ่งล้อไซท์ใหญ่ก็ยิ่งหนักครับ

;D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:35:27 »
ล้อแท้ ราคาไม่แพง น่าจะเป็น Enkei แพงๆและเบาๆก็ RAYS และ BBS 

ร้านแนะนำ NEKKETSU เพราะทำเว็บมีราคาครบๆ แต่ผมไม่เคยเข้านะ
วีธีดูของแท้ของปลอม ก็เหมือนเห็นเกมจับผิดนั่นแหละครับ เข้าเว็บล้อแท้ เลือกรุ่น
แล้วมารูปของทำเลียนแบบ ก็จะเห็นว่าไม่เหมือนกันครับ ที่ไม่เหมือนก็จะเป็นสี ลายก้านก็จะต่างกันนิดหน่อย ขนาดที่รุ่นนั้นไม่ผลิต แต่ของทำเลียนแบบมี
โล้โก้ก็จะไม่เหมือนกัน ประมาณนี้

แล้วถ้าเลือก ระหว่าง enkei lenso advanti อะไรดีกว่าค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:55:22 »

แล้วถ้าเลือก ระหว่าง enkei lenso advanti อะไรดีกว่าค่ะ

ผมชอบงาน Enkei มากว่า ราคาแพงกว่าด้วยนะครับ แบบมีให้เลือกเยอะกว่าครับ
ถ้า 3 ตัวนี้อยู่ในตัวเลือก เน้นๆ มองที่ลายที่ชอบกับงบประมาณครับ

ลองหารูปเทียบก็ได้ครับ คนถ่ายรูปฝีมือไม่เท่ากันก็ไม่ทราบครับ งานเนียนต่างกันนิดหน่อยครับ
แนะนำว่า ดูลายที่ชอบ แล้วสั่งทางร้านเอาครับ อย่าไปเลือกลายที่ร้านมีนะครับ เพราะจะอยู่กับเรานานและราคาก็ไม่ใช่่ถูกครับ เน้นที่เราชอบจริงๆดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:03:51 »
ENKEI ดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:06:05 »

ผมชอบงาน Enkei มากว่า ราคาแพงกว่าด้วยนะครับ แบบมีให้เลือกเยอะกว่าครับ
ถ้า 3 ตัวนี้อยู่ในตัวเลือก เน้นๆ มองที่ลายที่ชอบกับงบประมาณครับ

ลองหารูปเทียบก็ได้ครับ คนถ่ายรูปฝีมือไม่เท่ากันก็ไม่ทราบครับ งานเนียนต่างกันนิดหน่อยครับ
แนะนำว่า ดูลายที่ชอบ แล้วสั่งทางร้านเอาครับ อย่าไปเลือกลายที่ร้านมีนะครับ เพราะจะอยู่กับเรานานและราคาก็ไม่ใช่่ถูกครับ เน้นที่เราชอบจริงๆดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D
แล้วร้านที่ว่า คือตามร้านยางทั่วไปหรอค่ะ
ถ้าเป็นของ enkei อยากให้ช่วยเลือกลายหน่อยค่ะ หลายๆแบบก็ได้
แล้วถ้าอยากดูแบบเยอะๆ จะหาดูได้จากที่ไหนค่ะ
แหะๆ ถามเยอะไปรึป่าว รบกวนด้วยค่ะ >.<

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:53:54 »

;D ;D ;D
แล้วร้านที่ว่า คือตามร้านยางทั่วไปหรอค่ะ
ถ้าเป็นของ enkei อยากให้ช่วยเลือกลายหน่อยค่ะ หลายๆแบบก็ได้
แล้วถ้าอยากดูแบบเยอะๆ จะหาดูได้จากที่ไหนค่ะ
แหะๆ ถามเยอะไปรึป่าว รบกวนด้วยค่ะ >.<
ขอแนะนำ Enkei ด้วยคนแล้วกันครับ

http://www.enkei.com/racing.shtml   เลือกลายที่ชอบตามนี้เลย ราคาก็แปรผันตาม ขอบที่เพิ่มขั้นครับ ราวๆวงละ 7-8000 สำหรับขอบ ขอบ 16" นะครับ
ลองดูครับ ถ้าตัวทำในไทยก็จะถูกลงมาหน่อย แต่ถ้านำเข้าจาก JP ก็จะราคาสูงกว่าเล็กน้อยครับ

แต่ถ้างบถึง แนะนำมือสองจาก JP ดีกว่าเลือกสภาพสวยๆ เบา และแข็งแรงปลอดภัยครับ

มีเจ้าที่แนะนำก็ http://www.simcityracing.com เป็นร้านของสมาชิก HLM นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:55:37 »
ตั้งงบมาก่อนดีกว่าครับ จะคุยกันง่ายกว่า

ถ้าเอาทนทาน ราคาย่อมเยาว์ คงหนีไม่พ้น Lenso กับ SSW ที่เป็นของไทยทำได้คุณภาพ
แต่ถ้าเริ่มมองของญี่ปุ่น ถ้าเบิกใหม่ก็มี Enkei Racing, Enkei Tuning ที่ราคาไม่แพงมาก
ส่วนถ้าจะมองระดับ High-end เช่น Works, Volk Racing, Advan, Prodrive แบบนั้นต้องพกเงินมาตุงกระเป๋านิดนึงครับ

ถ้าจะเอา ดี ทน เบา ถูก คงมีแต่ Lenso S2 ที่คุณ YenChar บอกไว้
แต่ถ้ามีงบสัก 5-6 หมื่น แบบนั้นไปเล่นของญี่ปุ่นมือสองสภาพดีเลยก็ได้ครับ

วิธีดูแท้ไม่แท้ ตอบยากครับ ต้องอาศัยประสบการณ์ ถ้าพูดถึงของญี่ปุ่นก็คือ
1. สติ๊กเกอร์ต้องอยู่ครบ มีทั้งสติ๊กเกอร์บอกขนาด วันผลิต มาตรฐาน
2. พลิกด้านหลังล้อ ตรงก้านหรือดุม ต้องมีปั๊ม Made in Japan
3. พวกสัญลักษณ์ Works, Volk อะไรก็ตามแต่ที่ล้อ ต้องคมชัด ไม่ใช่มนมน
4. สีจะเรียบเนียน ดูบาง ถึงแม้จะเป็นสีแบบพ่นทรายก็มีความเงาในตัว
ประมาณนี้ครับ

รถผมปัจจุบันมีล้ออยู่สามชุด ชุดแรก KR Kruezer ของ Advan เบาจัด ดุ้งง่ายมาก
ชุดที่สอง Racing Hart ทำโดย Enkei อันนี้ล้อประมาณโรงงาน ไม่เบาแต่แข็งแรง
สุดท้าย Bridgestone Made in Japan อันนี้สนแต่ความแข็งแกร่งอย่างเดียว เอาไว้ลงสนาม

ราคาทั้งสามชุดแตกต่างกันราวฟ้ากับดินทีเดียวครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:17:56 »
คุณ จขกท จะใส่กับรถอะไรล่ะครับ ชอบแนวไหน สปอร์ต หรือหรูๆแบบ vip อ่ะครับ ควรตั้งงบและแบบแม็กซ์มานะครับไม่งั้นมันเยอะครับ
แต่ถ้าชอบแบบสปอร์ตก็มีพวก Volk Racing , Advan , Works, Rays , W-work ประมาณนี้ที่ผมว่ามีลายสวยๆเยอะหน่อย
แต่ถ้าเป็นแบบหรู vip ผมแนะนำ W-Work เลยมีหลายลายที่อ๊อฟเซ็ทลึกๆสวยๆ ส่วนวิธีดูว่าแท้ไม่แท้ดูอย่างที่พี่ Nuay Paul R. ว่านั้นแหละครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:37:05 »
งบรวมยาง ไม่เกิน 40000
อยากได้แบบแนว sport

จะไปใส่กับสวิฟ 1.25 ค่ะ
รถสีขาว กะว่าจะเอา ขอบ 16 หรือ 17 ก็พอค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 12:56:02 โดย eRaJap »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:58:45 »
ขอทราบด้วยได้มั้ยครับ ว่าจะใส่รถอะไร ขนาดล้อที่อยากได้เท่าไหร่
จะได้ตอบให้ตรงประเด็น

เพราะถ้าพูดถึงล้อ 17" เจอค่ายางดีดีเข้าไปก็ 20,000 แล้วครับ
ดังนั้น ล้อแม็กต้องเลือกของ Lenso อะไรพวกนี้แน่นอน

แต่ถ้าล้อ 15" อาจจะพอไปเล่นพวก Enkei ใหม่ได้ วงละ 6,000 อะไรแบบนี้

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 13:10:50 »
ขอทราบด้วยได้มั้ยครับ ว่าจะใส่รถอะไร ขนาดล้อที่อยากได้เท่าไหร่

เพราะถ้าพูดถึงล้อ 17" เจอค่ายางดีดีเข้าไปก็ 20,000 แล้วครับ
ดังนั้น ล้อแม็กต้องเลือกของ Lenso อะไรพวกนี้แน่นอน

แต่ถ้าล้อ 15" อาจจะพอไปเล่นพวก Enkei ใหม่ได้ วงละ 6,000 อะไรแบบนี้
ใส่สวิฟ 1.25 สีขาวค่ะ
ยาง กะใช้ ดันลอป เพราะได้ส่วนลดประมาน 30-40%
เลยพอไหวค่ะ แม็ก สักวงละ 5-6 พัน ก็ไหวอยู่ค่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 14:01:37 »
ผมใช้ RPF1 ญี่ปุ่น ขอบ15 หนัก 4.2 โล กับยาง GR90 พอเพียงกับการใช้งานครับ ใกล้เคียงกับงบที่วางไว้ ลายแอบซิ่งนิดหน่อยแต่มองไม่เบื่อ เห็นผลชัดเจนทุกด้านเทียบกับเดิมๆ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง การควบคุมพวงมาลัย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:07:57 »
อ้างถึง
ยาง กะใช้ ดันลอป เพราะได้ส่วนลดประมาน 30-40%

ร้านไหนลดครับ P.M. บอกกันหน่อย เดี่ยว Mod ดุเอา

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:14:42 »
http://www.facebook.com/profile.php?id=100002706375359&sk=wall#!/photo.php?fbid=107414696025409&set=a.107413296025549.8493.100002706375359&type=3&theater

ลองเข้าไปดูครับลายนี้เหมาะกับรถมากๆ ลองตัดต่อดูเข้ากับ SWIFT สุดแล้วครับ ถ้าซื้อลายนี้พ่นสีเป็นสีดำคงสวยมากๆ พอดีเคยลองตัดต่อดูครับ ^^

ปล.ไม่มีส่วนร่วมอะไรกับร้านนี้นะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:20:46 »
งบรวมยาง ไม่เกิน 40000
อยากได้แบบแนว sport

จะไปใส่กับสวิฟ 1.25 ค่ะ
รถสีขาว กะว่าจะเอา ขอบ 16 หรือ 17 ก็พอค่ะ

บ้านเรานิยมลาย RPF1 นี้ครับ เพราะสวย มีขนาดและรูน็อตให้เลือกเยอะ

ส่วนผมดูๆลายนี้ครับ มีแต่ขนาด 18 นิ้วเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 16:49:48 โดย udis »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:21:23 »
แนะนำ จขกท.นิดนึงผมเป็นคนไม่ค่อยซีเรียสล้อติดรถเท่าไหร่นะ ถ้าลายมันไม่น่าเกลียดเกินไป เอางบไปลงยางดีๆก่อนดีกว่าครับ หลายๆคนที่ผมรู้จักเอาเงินไปลงกับล้อเพราะอยากสวยแต่เลือกใส่ยางอะไรก็ไม่รู้เห็นยี่ห้อยางถึงกับเกาหัวว่ามันมียี่ห้อนี้ในโลกด้วยเหรอฟระกับรถตัวเองเพียงเพราะมันถูก คิดดูละกันว่าบ้านผมจะเปลี่ยนยางทีไม่จำกัดงบ เค้าบอกยางสำคัญล้อจะรอดไม่รอดก็เพราะยางเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 18:35:44 »
แนะนำ จขกท.นิดนึงผมเป็นคนไม่ค่อยซีเรียสล้อติดรถเท่าไหร่นะ ถ้าลายมันไม่น่าเกลียดเกินไป เอางบไปลงยางดีๆก่อนดีกว่าครับ หลายๆคนที่ผมรู้จักเอาเงินไปลงกับล้อเพราะอยากสวยแต่เลือกใส่ยางอะไรก็ไม่รู้เห็นยี่ห้อยางถึงกับเกาหัวว่ามันมียี่ห้อนี้ในโลกด้วยเหรอฟระกับรถตัวเองเพียงเพราะมันถูก คิดดูละกันว่าบ้านผมจะเปลี่ยนยางทีไม่จำกัดงบ เค้าบอกยางสำคัญล้อจะรอดไม่รอดก็เพราะยางเนี่ยแหละ

สนับสนุนอีกเสียง

หรือไปดูในSwiftClub ก็ดีครับ

จะตรงประเดนกว่าครับ

เพราะเห็นหลายการถามตอบตั้งนานแล้วมันยังไม่ได้อะไรเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:03:56 »

ปัจจุบันใช้ยางอะไรอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 20:11:04 »

ปัจจุบันใช้ยางอะไรอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

- คันแอคคอร์ดผมใช้ GR-90

- กระบะขับสี่ผมใช้ yokohama AT-S made in japan

ผมเน้นไปทางนุ่มเงียบมากกว่า 2 คันข้างบนเปลี่ยนทีสองหมื่นขึ้นตลอด

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 21:40:40 »

ใส่สวิฟ 1.25 สีขาวค่ะ
เลยพอไหวค่ะ แม็ก สักวงละ 5-6 พัน ก็ไหวอยู่ค่ะ

ถ้าตามนี้ ลองถาม RPF1 16" ของแท้ดูครับ ได้ล้อคุณภาพดีและเบาด้วย ถ้า 17" ราคามันจะเด้งไปวงละ 8-9 พันบาท
นอกนั้นคงต้องหา Enkei Tuning ซึ่งเป็นซีรีส์ต่ำกว่า Racing แต่ก็ยังได้คุณภาพดี ราคาต่ำกว่าหน่อยนึง

http://enkei.com/Enkei_Wheels_2012_Catalog.pdf

ลองดาวน์โหลดมาดูเล่นเล่นก่อนก็ได้ครับ มีบอก Spec ที่ผลิตไว้เรียบร้อย

หรืออีกทางนึง ถ้าได้ราคายางลดมาเกือบครึ่ง จะลองหาเซียงกงเล่นของญี่ปุ่นแท้มือสองก็ได้ครับ
อันนี้หาได้จาก RacingWeb หรือต้องลำบากไปเดินดูเอง วิธีดูว่าแท้หรือไม่ก็ตามที่บอกไปครับ
ถ้าพวกขอบ 16" น่าจะหาจบชุดละ 30,000 ได้ไม่ยากอะไร ถ้า 17" อาจจะตึงมือหน่อยนึง
ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่ลาย ยี่ห้อ และความนิยมด้วยครับ อย่างพวก TE37 นี่ 15" ก็ชุดละ 60,000 แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 21:44:45 »
ดูจากงบแล้ว
คุณจขกท คงไม่ได้เป็นแนววิ่งลงสนาม ใช้ในชีวิตประจำวันมากกว่า
เอาล้อไทยทำ คุณภาพดีๆ ทนๆ แล้วไปลงกับยางดีๆ รีดน้ำดีๆ ดีกว่าครับ
ล้อสวย+ยางคุณภาพดี ปลอดภัย

Lenso ขอบ 15 นิ้ว 4 วงไม่เกิน 12,000 บาท
ยาง Bridgestone GR90 ไม่ก็ Michelin PS3 4 เส้น ไม่เกิน 15,000 บาท
รวมๆ 27,000 บาท ได้ล้อทนๆคุณภาพดี ยางเกรดดี(จะนุ่มหนึบ หรือยางสปอร์ตเกาะถนน ก็เลือกได้)
เหลือตังอีก 13,000 บาทไว้เติมน้ำมัน