ผู้เขียน หัวข้อ: Vios J กับ E รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ  (อ่าน 76412 ครั้ง)

ออฟไลน์ thinner

• Newbie
  • *
Vios J กับ E รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 19:14:05 »
รุ่น J กับ E ที่ราคาต่างกันอยู่ 50,000 บาท มันคุ้มราคาที่จ่ายหรือไม่ครับ เพราะมันต่างกันแค่ ส่วนกระจกแต่งหน้า ไฟตัดหมอกหลัง ที่ปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลา กระจกพับไฟฟ้า ล้อแม็ก กุญแจรีโมท และ TDS ครับ
(ดูอีกทีแล้วเหมือนเยอะเลย ^^)
ขอบคุณครับ ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกครับ เพราะจะจองพรุ่งนี้แล้ว(กลัวโดนขึ้นห้าพัน)
ขออีกข้อครับอยากทราบว่ากันขโมย TDS ของวีออสถ้าหากผมซื้อรุ่น J แล้วไปติดตั้งเองข้างนอกราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

หรือควรติดที่ศูนย์ก่อนออกรถดีครับ และไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ด้วยครับ
ถ้าติดที่ศูนย์จะมีกุญแจรีโมทมาให้เหมือนตัว E เลยหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
Re: Vios J กับ E รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 19:56:54 »
ขอ กิน J ด้วยอีกคน
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Vios J กับ E รุ่นไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 19:57:25 »
โอ้ย อย่าไปกลัวคำขู่ของเซลส์ แบบเก่าๆเลยครับ ว่า เดี๋ยวจะขึ้นอีก 5,000 ผมก็เห็นเซลส์ พูดแบบนี้กับลูกค้ามานักต่อนัก
มีเพียงไม่กี่ครั้งหรอกที่จะขึ้นจริงตามคำพูดของเซลส์  มีครับ แต่ไม่บ่อยหรอก

ถ้าในกรณีนี้ ผมแนะนำว่า คุณลองเข้าไปดู ในกระทู้ต่อไปนี้
คุณ LTK ในฐานะเจ้าของรถรุ่น J เอามาโพสต์เอาไว้
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=839.0
ลองอ่านดูนะครับ แล้วตัดสินใจเองได้เลยว่า คุณรับได้ไหม กับสิ่งที่คุณจะได้รับ ซึ่งจะพบได้จากกระทู้นี้ครับ

เราจะไม่ช่วยตัดสินใจให้คุณครับ เพราะที่นี่ ถือคติว่า
เราไม่ฟันธงให้ เพราะไม่ใช่หมอลักษณ์ และเราจะไม่คอนเฟิร์ม ถ้าไม่จำเป็น
เพราะเราไม่ใช่ หมอกฤษณ์ ความคุ้มหรือไม่ คุณต้องตัดสินใจเอง เพราะมันเป็นเงินของคุณครับ
อ้างอิงจากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=194.0

และ เอารีวิวผมไปอ่านอีกครั้งก็ดีครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=383:-toyota-vios-2007-15-g-15-e-4at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ว่าแต่ แน่ใจแล้วนะครับ ว่าจะเอาวีออส จริงๆ โดยจะไม่รอคันอื่นแล้ว

ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ ก็ซื้อไปเลยครับ

แต่ถ้าไม่ถึงขนาดนั้น อดทนรอได้ รอไปอีกหน่อย น่าจะดีกว่าครับ รถรุ่นใหม่ๆ เพียบๆ รอคุณอยู่เยอะเลย หลายรุ่นมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 20:01:26 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 20:09:41 »
J มี ABS ด้วยหรือครับ
เอาสิเอาสิ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 22:09:52 »
ถ้าเป็นผมเอา Jดีกว่าครับ สบายตังไปได้ตั้งหลายหมื่นบาท

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 22:17:31 »
วีออสตัวใหม่มีทุกรุ่นครับ ABS  ตอนแรกพ่อจะเอา E แต่จ่ายเพิ่มเยอะอ่ะ ฉนวนกันความร้อนก็ไม่มีให้

เลยไปเสริมเอา ประมาณ500 ครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ thinner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 22:26:06 »
ขอบคุณครับทั้งคุณจิมมี้และทุกๆคนที่ตอบครับ

ที่นี้อบอุ่นจริงๆ มีพี่ๆคอยตอบเยอะมากๆ

ตอบอีกเยอะๆนะครับ ผมจะได้เอาข้อมูลที่ได้มาคิดใหม่อีกครั้ง

ยอมรับว่าการขู่ขี้นราคามีผลให้ผมรีบจองเร็วจริงๆ(พรุ่งนี้)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 22:42:08 »
ยืนยัน ไม่ต้องไปกลัวเซลส์มากครับ มีปัญหามากนัก เปลี่ยนโชว์รูมไปเลย!

และ 5,000 บาทหนะ ลองเอาไปรวมกับค่าผ่อนชำระ 48 หรือ 60 เดือนดูครับ

คุณจะเห็นตัวเลขที่ถูกเพิ่มเข้าไปจากราคา....ค่าผ่อน ซึ่ง......เอ่อ.....เฮ้อออ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 08:13:02 »
ชอบรุ่น E เพราะ แอบเพิ่มความสะดวกสบายมาพอควรนะคับ กระจกพับไฟฟ้าพร้อมไฟเลี้ยว (ดูทันสมัยดี) ล้อก็ดูดีเดิมๆอยู่แล้ว และ กุญแจรีโมทพร้อมสัญญาณกันขโมย ถึงแม้ว่า มันก็จะยังขโมยได้อยู่ก็ถาม.. อ่อ ที่ปัดน้ำฝนก็เหมือนกาน มันก้อแอบช่วยได้นะคับ ถึงจะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ก็เหอะ ที่ไม่เห็นด้วยก้อมีอย่างเดียวเนี่ยแหละ คือ ไฟตัดหมอกหลัง เอาไว้ต้องวิ่งตามภาคเหนือยามหมอกลงจัดค่อยใช้พอ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:06:09 »
ถ้าคิดว่าเงินผ่อนแต่ละงวดที่เพิ่มขึ้นราวๆ 1,000 บาท เป็นภาระที่เพิ่มขึ้นไม่มาก
รุ่น E น่าสนใจกว่าครับ

ส่วนไฟตัดหมอกหลัง
ตราบใดที่ใช้ถูกที่ ถูกเวลา
ไม่มีใครเขาจะมาด่า หรือจะเอาหินมาปาใส่รถหรอกครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:57:05 »
รุ่น E ดีกว่าครับ ค่างวดแทบไม่ต่างกันนะเพิ่งนิดเดียวลองคำนวนดูครับโตต้าส่วนลดแลกแจกแถมเยอะอยู่แล้ว ที่อยากแนะนำคือถ้าเอารุ่นเจแล้วคิดว่าจะไปติดอุปกรณ์เสริมข้างนอก มั่นใจฝีมือช่างได้แค่ไหน ดีไม่ดีแปปเดียวพังถ้าเจอช่างไม่เก่งจริง ปัญหาปวดหัวจะมาภายหลัง ถ้าชอบหรูหราหน่อยรุ่น E ข้างในเป็นสีครีมครับมีให้เลือกภายในสีดำกะสีครีมน่ะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 23:11:56 »
กางตารางมาเทียบกันแล้ว ระหว่าง E กับ J ABS จะพบว่า
- กระจกมองข้าง มันไม่ใช่แค่พับไฟฟ้านะครับ ปรับไฟฟ้าด้วย J ยังเป็นก้านกระโทกโฮกฮากอันแสนเชยอยู่เลยครับ
ดังนั้นข้อนี้ ผมเลือก E
- กุญแจ ของ E เป็นรีโมท TDS กับ J เป็นกุญแจไข ยังไง้ ยังไง ซื้อมาแล้ว ได้เอาไปติดเพิ่มอยู่ดีครับ เพราะของ E เป็น TDS ครับ เวลาทุบกระจกหรือเขย่ารถจะยังไม้ร้อง ไม่เหมือน TVSS ที่พร้อมสรรพทุกอย่าง ดังนั้นข้อนี้ให้ฉูฉีแล้วกัน
- ล้อ ไม่ต้องบรรยายครับ ฉูฉีอีกแล้ว
- ปัดน้ำฝน ของ E ได้หน่วงเวลา ก็สะดวกดีครับ เหมือนได้ปัดน้ำฝนหลายจังหวะเลือกได้ ดังนั้นเลือกรุ่น E
- เบาะ E เลือกได้ 2 สี อันนี้ no comment ครับ แล้วแต่บุคคล
- กระจกแต่งหน้า ของ E มีให้ด้านคนขับ เอาใจผู้หญิง แต่ D.I.Y เองได้ครับ ฉูฉีอีกข้อ
- ไฟตัดหมอกหลัง มีให้เลือก 3 ตัว
1. มีแล้วใช้เป็น ดีกว่าไม่มี
2. ไม่มีก็ไม่แคร์ ไม่จำ้เป็น
3. มีแล้วใช้ไม่เป็น อย่ามีดีกว่า
ข้อนี้ผมเลือก J ครับ

สรุปคะแนน E ได้ใจผม 5 คะแนน ส่วน J ได้ใจผม 4 คะแนน งั้นผมเลือก E จากเหตุผลด้านบนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Oakzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 10:36:27 »
ผมว่า Vios E น่ะครับ

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 21:33:51 »
เลือก E เถอะครับนอกนั้นหาซื้อเอาข้างนอกให้ถกใจในราคาที่ถูกกว่าอีก