ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องจอดตากแดดอย่างเลี่ยงไม่ได้ทุกวัน เพื่อนๆ มีไอเดียป้องกันรถอย่างไรครับ  (อ่าน 34272 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
พอเปิดประตูรถเข้าไปนั่ง ซักประมาณบ่าย 2 รถจะร้อนมากๆ เลยรู้สึกสงสารรถขึ้นมา (ติดฟิลม์ลามิน่า 60 สีเข้มแล้วนา)

มันมีขายผ้าคลุมรถ แบบกันความร้อนได้มั้ย เพราะแค่แผงบังแดดกระจกหน้าเห็นทีจะไม่พอ

หรือใครพอมีวิธีอะไรดีๆ ในการปกป้องรถบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 10:39:28 โดย SitdownstrikE »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เอาผ้าคลุมยิ่งอบเข้าไปใหญ่เลย ลองหาเต๊นท์พับได้ขนาดเล็กมาใช้ดูครับแล้วแง้มกระจกไว้นิดนึงระบายความร้อน ในเว็บมีขายเยอะแยะเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ beebird

ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็หมั่นดูแลหาน้ำยามาเคลือบพวกเบาะหนัง,คอนโซล เป็นประจำด้วยครับ เพราะในระยะยาวมันอาจจะกรอบแตกได้ก่อนเวลาครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ผมใช้วิธี ก่อนดับเครื่องกดปุ่มเปิดให้อากาศจากภายนอกเข้ารถ แล้วแง้มกระจกลงทุกบานประมาณ1นิ้ว หรือเท่ากับขอบกันฝนไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร ให้อากาศร้อนเบาตัวลอยออกนอกรถครับ

ออฟไลน์ tommaris

น้ำยาเคลือบ ดูดีๆ นะครับ บางทีจะทำให้กรอบแตกหนักกว่าเดิม แนะนำว่าให้เลือกที่เป็น water based ครับชัวร์สุด

จอดตากแดดทั้งวัน ผมได้ลองกับช่วงหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา (ตอนนี้ก็ตากอยู่  ;D)

ใช้ผ้าคลุมแบบเซโซร่อน จอดทิ้งไว้ทั้งวัน ไปหยิบของตอนเที่ยงวัน พบว่าความร้อนในห้องโดยสารเมื่อเทียบกับ

ก่อนหน้านี้ที่ปิดบังแดดกระจกหน้าไว้เฉยๆ นี่คนละเรื่องเลย  ถ้าคลุมไว้ผมยังเข้าไปนั่งเฉยๆ ได้ซักพัก (ไม่ติดเครื่อง)

ถ้าไม่คลุมนี่ เปิดประตูทิ้งไว้สักพักเท่านั้นถึงเข้าไปได้

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ใช้วิธีแง้มกระจกไว้ ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
เป็นผมก็แง้มกระจกไว้เช่นกันครับ แต่ต้องแง้มพอประมาณ(เอาแค่ระบายความร้อนได้ก็พอละครับ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับตัวผมเอง ใช้วิธีแง้มกระจก 2 บานหน้าครับ

พอขึ้นรถมาก็ฉีดน้ำกระจกหน้าช่วยหน่อยนึง

ออฟไลน์ TJA

สิ่งที่ทำให้เกิดความร้อน ก็คือการที่แสงแดดสาดลงมาที่กระจกรถหรือบอดี้โดยตรง
ถึงเราจะเอาแผงบังแดดมาบังกระจกหน้าไว้ทั้งผืน แต่นั่นกันได้แค่แสงแดดที่จะทำลายพลาสติกคอนโซลตรงๆเท่านั้นครับ
แต่ความร้อนที่ถ่ายเทจากกระจกด้านนอกเข้าสู่ห้องโดยสารภายในตัวรถนั้นยังคงอยู่ ซึ่งก็คือภายในรถจะยังร้อนเหมือนเดิม
คอนเซปต์จึงมีอยู่ว่า ต้องกางร่มให้รถครับ
ผมเคยลองใช้กับรถที่บ้าน จอดกลางแดดเปรี้ยงๆทั้งวันเลย
ใช้ผ้าคลุมรถแบบที่ไปสั่งร้านแถวบ้านตัดให้ ไม่มียางรัดแต่มีสายผูกแทน โดยตัวผ้าจะทิ้งชายลงมาถึงขอบล่างประตู(แถวๆสเกิร์ตรถพอดี)
เอาฟองน้ำหนาๆแบบสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ ขนาดประมาณ15x15x15cm. วางหนุนไว้ที่หลังคารถ เพื่อให้ผ้าคลุมลอยเหนือหลังคารถเล็กน้อย(อันนี้สำคัญ)
แล้วจัดการคลุมรถ จัดวางตำแหน่งการผูกยึดผ้าไว้ตามหูกระจกมองข้าง หูลาก หรือใช้ที่เปิดประตูก็ได้
ผลที่ลองมากับรถตัวเอง จอดไว้ตั้งแต่9โมงเช้า เดินไปดูอีกทีตอนบ่ายสอง ความร้อนแทบไม่มีเลยครับ
เพราะไอความร้อนจากแสงแดดจะไม่สัมผัสกับตัวรถหรือกระจกหน้าโดยตรง
และฟองน้ำที่หนุนผ้าส่วนที่คลุมหลังคารถนั้นจะทำให้มีอากาศโฟลวผ่านตรงนั้นได้เล็กน้อย ซึ่งอากาศที่ถ่ายเทได้ก็จะทำหน้าที่เป็นฉนวนกันความร้อนอีกชั้นนึง
วิธีนี้อาจจะยุ่งยากประมาณนึงและใช้เวลากางพับเก็บอยู่สักหน่อย แต่ถ้าวันไหนที่ไม่ได้ใช้รถแล้วต้องจอดตากแดดทั้งวัน ผมว่ามันโอเคมากๆ  ลองมาแย้ว ;D

.-_-.

ออฟไลน์ SitdownstrikE

สิ่งที่ทำให้เกิดความร้อน ก็คือการที่แสงแดดสาดลงมาที่กระจกรถหรือบอดี้โดยตรง
ถึงเราจะเอาแผงบังแดดมาบังกระจกหน้าไว้ทั้งผืน แต่นั่นกันได้แค่แสงแดดที่จะทำลายพลาสติกคอนโซลตรงๆเท่านั้นครับ
แต่ความร้อนที่ถ่ายเทจากกระจกด้านนอกเข้าสู่ห้องโดยสารภายในตัวรถนั้นยังคงอยู่ ซึ่งก็คือภายในรถจะยังร้อนเหมือนเดิม
คอนเซปต์จึงมีอยู่ว่า ต้องกางร่มให้รถครับ
ผมเคยลองใช้กับรถที่บ้าน จอดกลางแดดเปรี้ยงๆทั้งวันเลย
ใช้ผ้าคลุมรถแบบที่ไปสั่งร้านแถวบ้านตัดให้ ไม่มียางรัดแต่มีสายผูกแทน โดยตัวผ้าจะทิ้งชายลงมาถึงขอบล่างประตู(แถวๆสเกิร์ตรถพอดี)
เอาฟองน้ำหนาๆแบบสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ ขนาดประมาณ15x15x15cm. วางหนุนไว้ที่หลังคารถ เพื่อให้ผ้าคลุมลอยเหนือหลังคารถเล็กน้อย(อันนี้สำคัญ)
แล้วจัดการคลุมรถ จัดวางตำแหน่งการผูกยึดผ้าไว้ตามหูกระจกมองข้าง หูลาก หรือใช้ที่เปิดประตูก็ได้
ผลที่ลองมากับรถตัวเอง จอดไว้ตั้งแต่9โมงเช้า เดินไปดูอีกทีตอนบ่ายสอง ความร้อนแทบไม่มีเลยครับ
เพราะไอความร้อนจากแสงแดดจะไม่สัมผัสกับตัวรถหรือกระจกหน้าโดยตรง
และฟองน้ำที่หนุนผ้าส่วนที่คลุมหลังคารถนั้นจะทำให้มีอากาศโฟลวผ่านตรงนั้นได้เล็กน้อย ซึ่งอากาศที่ถ่ายเทได้ก็จะทำหน้าที่เป็นฉนวนกันความร้อนอีกชั้นนึง
วิธีนี้อาจจะยุ่งยากประมาณนึงและใช้เวลากางพับเก็บอยู่สักหน่อย แต่ถ้าวันไหนที่ไม่ได้ใช้รถแล้วต้องจอดตากแดดทั้งวัน ผมว่ามันโอเคมากๆ  ลองมาแย้ว ;D

.-_-.

น่าสนใจมากๆ ครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติม

ผ้าคลุมรถ ใช้แบบผ้า (อากาศผ่านได้)  หรือ  ใช้แบบทึบ ครับ (กันฝนได้เลย)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นพริอุส Top Solar ไม่น่าห่วง
แต่ขั้นตอนพื้นฐานของผมคงหาแผ่นกันแดดมาติดกระจกให้ครบ หน้า ข้าง ส่วนหลัง ถ้ารถมีม่านไฟฟ้าก็ดีไปครับ
แล้วก็ กันสาด ซึ่งหากขับเร็วมากๆจะค่อยส่งเสียง เปิดโอกาสให้แง้มกระจกหน้าได้นิดหน่อยครับ

แต่ถ้าอยากเอาเต็มที่แต่ใช้เวลาในการตั้งบ้างก็ต้องบังแดดจากนอกรถอย่างหลายท่านข้างบนบอกแหละครับ

ออฟไลน์ YenChar

แง้มกระจก ลดความร้อนไปได้เยอะมากๆครับ
ลองดู

ส่วนภายนอก
ล้าง+เคลือบสีทุกๆเดือน ใช้พวกแว๊กซ์สังเคราะห์กันยูวี ติดทนนานๆ
หายกังวลเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ของผมใช้วิธีแง้มกระจก และมีพรมคอมโซลครับ  รถตากแดดทั้งวัน ตลอดเวลา (ยกเว้นกลางคืน)

ที่เหลือคือทำใจ ใช้ไปซัก 10 ปี สีมันจะกรอบหลุดหมด จนพอซัก 18 ปีมันจะแทบไม่เหลือความเงาแล้ว ก็ไปทำสีใหม่โลดครับ *-*

ออฟไลน์ Despinaauto

ผ้าคลุมรถดีๆ ช่วยได้เยอะครับ  ผมเคยใช้ของดูปองค์  แต่ปัญหาคือ  พอนานเข้าจะขี้เกียจคลุม ขี้เกียจเก็บครับ  เวลาจะเอารถออกทีต้องมาเก้บผ้าคลุมกลางแดด  ตัวเราร้อนกว่าขึ้นรถแล้วเปิดกระจก เปิดแอร์เลยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ตอนคลุมอาจได้รอยขนแมวแถมด้วย

ออฟไลน์ 2k

ถ้าผ้าคลุมมันกันความร้อนได้จริงรอยขนแมวช่างมันเถอะครับ ปัญหาเรื่องของพลาสติกภายในกรอกแตกร้ายแรงกว่าแก้ยากกว่ามากมายนัก สีรถเอาไปขัดสีลบรอยได้เอาไปพ่นสีใหม่ได้แต่คอนโซลภายในนี่ต้องหาช่างที่ปราณีตและถอดประกอบเป็นไม่งั้นของใหม่ใส่ไปช่างก็ทำแตก ที่สำคัญถ้ารถตกรุ่นไปแล้วจะยังหาคอนโซลใหม่ได้อีกอยู่ไหมนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com