ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่งปวดกบาล !  (อ่าน 34802 ครั้ง)

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ถ้าคุณคิดว่า....ฉันไม่แคร์ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงอยู่แล้ว ฉันมีความอดทนพอกับศูนย์บริการ ไม่กลัวอาการขี้จุกจิกหลังจากพ้นประกัน ฉันพอซ่อมรถเป็นเมื่อเดินทางไกลไม่กินข้าวลิงแน่นอน ราคาขายต่อฉันไม่แคร์ ขอให้ได้ขับรถสวยๆที่ฉันชอบ ช่วงล่างดีๆ แต่งนิดหน่อยก็เท่ระเบิด ขอให้คุณเลือก.......Cruze ;D
แต่ถ้าคุณคิดว่า....ฉันต้องทนขับรถที่ไม่ชอบเพื่อคนอื่น แต่เข้าศุนย์ทีก็หมดไม่มากอย่างที่คิดแฮะ บริการก็โออยู่นะ หลังพ้นประกันมันก็ขับได้เรื่อยๆของมัน ซ่อมทีก็พึ่งพี่ช่างร้านปากซอยทีทำมันตั้งแต่ตั้งวาล์วยันเปลี่ยนโช๊คก็ร้านนี้แหละ เพราะฉันซ่อมรถไม่ค่อยเป็น แต่เวลาขับแล้วเห็นครูซวิ่งผ่านรู้สึกเจ็บแปล้บๆนึกในใจว่าทำมันไม่แจร่มอย่างครูซฟะ ช่วงล่างก็พอได้ แต่เวลาฉันกดคันเร่งทีไร ครูซโดนทิ้งหายเออแปลก..ฉันขายต่อที่ไหนก็ให้ราคาดีเลือก.......Altis 1.8  ;D
... Civic ใหม่ เห็นแต่ในเว็ป ตัวจริงมาไปลองอาจชอบขึ้นมาก็ได้ใครจะรู้... ;D

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ลองให้คนในครอบครัวไปนั่งก่อนครับ ทั้ง 3 คันเลย (รวม Civic ถ้าทันก่อนจองนะครับ)

แล้วค่อยมาสรุปกันอีกที

ลองให้เขาฟังเสียงเปิดปิดประตู ดูวัสดุการประกอบ

(ถ้าไม่คิดจะขายต่อ คิดที่จะใช้ยาวๆๆๆ ก็ไม่ต้องมองราคาขายต่อครับ อีก 10 ปี เผื่อเอามาเป็นรถฝึกหัดขับให้ลูกให้หลานก็ได้นะครับ)

ส่วนของผม รถที่เพิ่งซื้อ แฟนเขาชอบมาก ทั้งๆที่ผมกำลังรอ Altima อยู่ แต่เขาก็บอกว่าอยากได้คันนี้ Teana J32 ผมก็ยอมให้เขาซื้อ เห็นแล้ว เขาใช้รถแล้วมีความสุขมันก็โอเคแล้วครับ  พอซื้อมาแล้ว พ่อแม่ (ซึ่งอยากได้ Camry) นั่งด้านหลังแล้ว Happy มากกกกกก บอกว่า นุ่มกว่า Camry อีก ส่วนแม่ยาย ตอนแรกเชียร์ Lexus พอเห็น J32 คันนี้ บอกว่าบางมุมดูผ่านๆ นึกว่า Benz ขับแล้วดูดีมีสกุล
แค่นี้ก็โอแล้วครับ (ถึงผู้ใหญ่จะห้าม แต่ถ้าได้ลองแล้ว ได้เห็นแล้ว รถที่เราซื้อมา เดี๋ยวเขาก็มองข้อดีเองครับ)

สำหรับผม ใช้แล้วมีความสุข และมั่นใจว่าจะไม่ขายต่อ เลือกอะไรก็ได้ครับ ที่เรามั่นใจ อย่าฟังความมาก ปวดหัวววววววมากกกกกกกก
ถ้าเรื่องอะไหล่ของศูนย์บริการทุกยี่ห้อ ราคาไม่หนีกันมากครับ
ไอ้ที่บอกว่าอะไหล่ถูกนั้น มันก็คือ อะไหล่เทียบ (ไม่ถึงกับ OEM นะครับ) อะไหล่เทียม อะไหล่โรงงาน หรือหลายๆชื่อที่ใช้เรียกกัน
พวกนี้มันเป็นอะไหล่เทียบกับเบอร์แท้ อะไหล่ทดแทนครับ ราคามันถึงถูก (ว่าง่ายๆ ก็ของก็อปBrand name นั่นแหล่ะ)

ถ้าได้ขับแล้วชอบ ผมคงฟันธง ให้ซื้อตามที่คุณชอบครับ (เอาครอบครัวไปลองนั่งด้วยนะ)
แ่ต่ถ้ายังไม่ได้ลองขับจริง คนในครอบครัวยังไม่ได้นั่ง  อย่าเพิ่มเอาตัวที่ชอบครับ เพราะมันอาจจะผิดพลาดได้
ต้องลองก่อน ถึงจะรู้ใจตัวเองแน่ๆ

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
ขอฝอยบ้าง จากที่เคยตอกหน้า พวกสาวก T และ H ที่โจมตียี่ห้ออืนว่า "อะไหล่หายาก"

มีเพื่อนผมคนนึงบอกผมตอนที่มันรู้ว่ามาถอยมาสด้า 3 มันบอกว่า "มาสด้า ช่วงล่างก็ดีนะ แต่ระวังอะไหล่นะ หายาก"

ผมบอกมันว่า "อะไหล่หายาก มึงหาหรอ ?? รถเสีย ใครหาอะไหล่วะ ... มันหน้าที่อู่ หรือศูนย์ ไม่ใช่หน้าที่มึงจะต้องไปหาอะไหล่"

มันบอกอีก ราคาขายต่อไม่ดี ....

ผมเปิด one2car ดูราคาเลย มันไม่หนีกันเลย  มันบอก"แล้วแต่สภาพ" ... ผมบอก"ก็เออ ดิ แล้วแต่สภาพ .... เกี่ยวอะไรกับยี่ห้อวะ ... "

หลังจากนั้นมันไม่คุยเรื่องรถกับผมเลย  ;D ;D

ขอเอาคำพูดโดนๆ ไปใช้กับเพื่อนหน่อยนะคะ   ชอบๆๆๆ