ผู้เขียน หัวข้อ: New City VS New Vios เครื่องตัวไหนทนแก็ส LPG กว่ากันครับ  (อ่าน 21959 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaipat004

• Newbie
  • *
พอดีอ่านๆใน New Vios Club  เห็นว่า New  vios 2007 ตัวใหม่นี้เจียร์วาล์วเฉลี่ยประมาณ 80000  KM แต่เจ้าตัว New City  ยังไม่เคยเห็นบ่นเรื่องวาล์ลยันมากเท่า vios เลย  อ่านมาจากเว็บติดตั้งแก็ส  ช่างบอกว่า Honda city MC ตัวใหม่นี่ วาล์วจะทนแก๊สมากกว่า New Vios ผมเลยสงสัย ว่ามันทนกว่าจริงไหม ผมมีคำถามครับ
1.จะออกรถ ขนาด 1500 CC มาติด LPG ดูๆไว้ New  Vios  และ New City ตัวไหน วาล์ว ทนแก๊สกว่ากัน ถ้าติดตั้งเหมือนกันทุกประการ
2.รถสมัยนี้ผมว่า คุณภาพพอๆกัน ในกลุ่มเดียวกัน เครื่อง New City จะจุกจิกมากไหมใช้นาน 6-8 ปี ถ้าเทียบกับ New Vios ถ้าคิดเป็น % จะได้ประมาณเท่าไร่ของ Vios
3.อันนี้ขอถามคนใช้ HONDA CITY JAZZ  วิ่งแก๊สมาประมาณกี่กิโลถึงจะทำวาล์วใหม่ครับ(หมายถึงวาล์วยันจนตั้งไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 17:03:45 โดย chaipat004 »

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
Re: New City VS New Vios เครื่องตัวไหนทนแก็ส LPG กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:10:08 »
เคยแนะนำให้พี่ที่ทำงานไปออกนิววีออสเอามาติดแก็ส เพราะแกใช้ อีซูสุ 4ประตู ยกสูง ขับมาทำงานทุกวันไม่ไหวกินน้ำมันมาก แกก็ไปออกนิววีออสมาจริงๆ
ติดแก็สหัวฉีดเลยป้ายแดง ใช้มา 1 ปีกว่าๆ 80000+ km ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ ผมว่ามันอยู่ที่จูนแก็สดีหรือป่าว ถ้าเรื่องแก็สๆ ให้เครดิต โตโยต้าก่อนครับ  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: New City VS New Vios เครื่องตัวไหนทนแก็ส LPG กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:16:22 »
อยู่ที่คนติดมากว่าครับ
เมื่อก่อน เห่อเปิดติดแก๊สมาก ช่างไม่ชำนาญ โตโยต้าช่างคุ้นเคยซ่อมง่าย หาอะไหล่มือสองง่าย
ทุกวันนี้ช่างเก็บเกี่ยวประสบการณ์ พัฒนา เครื่องยนต์ตัวไหนก็จบ แม้ฟอร์ดก็จบ ครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:23:30 »
ของผมเครื่องเดียวกับcity ครับแต่เป็นjazz

ใช้มา 3ปี9เดือน (อีก3เดือนผ่อนหมดแล้วเฟ้ยดีใจๆ)

วิ่งมา 175,000 แล้วครับ ติดแกสตอน วิ่งไป 1,000 โล

ปัจจุบันยังปกติครับ แต่ควรตั้งวาลทุกๆ 40,000-50,000

ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานหนักหรือป่าว บางช่วงผมไปเที่ยวเขาบ่อย35,000

ก็ไปตั้งวาวแล้ว ล่าสุดวิ่งแต่พื้นราบ 45,000 แล้วกำลังจะไปตั้งวาลใหม่

นอกนั้นยังปกติดีครับ. อ้อ ผมจูนแกสเองกับพี่รู้จักใน iwebgas เมื่อนานามาแล้ว

อัตราเร่งดีครับ และติดแกสมาหัวฉีดไม่ตรงกับแรงม้าเลยไม่เคยขับที่ความเร็วเกิน170

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:34:51 »
คิดว่าเป็นไฮดรอลิก วาว กันหมดละ

อืมม ตั้งกันต่อไป  ;D

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 20:19:27 »
โอ้สุดยอดครับกระทูนี้ ผมตามหามานาน จะได้รถ City เดือนหน้่ละหลังจากจองมาจะครบ 9 เดือน จะเอาไปดมเเก๊สครับ

ขอบคุณ จขทก เเละคุณ Nioka ครับ

ปล. ที่ออฟฟิต Vios เห็นครบจะ 5 หมื่นโลไปทุกคันครับ ย้ำนะครับไปทุกคัน ตั้งวาล์วใหม่
ความทนเเก๊สเท่าที่ผมศึกษามาเเละอาศัยถามช่างเวลาเอารถออฟฟิตไปเช็คเเก็ส
ช่างบอกว่า vios Vs City วาล์วมันทนเเก๊สพอๆกันครับ คราวนี้ก็มาเลือกรถที่ชอบไปติดเเก๊สกันครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:14:03 »
คิดว่าเป็นไฮดรอลิก วาว กันหมดละ

อืมม ตั้งกันต่อไป  ;D

ถ้าเป็นไฮดรอลิดวาวล์+ติดแก็ส ก็จะเป็น Aveo/Optra ครับ ไม่ต้องมานั่งตั้งวาวล์ แต่คงไม่ใช่ตัวเลือกของท่านแน่นอนใช่มั๊ย เพราะข้อมูลหลายแหล่งบอกว่ามีแต่ข้อเสีย ไม่มีข้อดีอะไรเลย แต่เพื่อนผมใช้มาเป็นแสนโลเหมือนกัน ไม่มีปัญหาอะไร อีกคันก็เป็น Optra ของเพือนในคลับ Optra วิ่งมาสี่แสนกว่าโล สำหรับบางคนยังคิดว่าอะไหล่ของเชฟแพง ปัจจุบันไม่แล้วครับ ร้านขายอะไหล่ทั่วไปมีหมดแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:24:17 »
ตกลงผมเข้าใจไม่ผิดนะ Vios ตัวใหม่นี่ ไม่ทนแก๊สเท่าไร่ แต่มีอู่และช่างรองรับเยอะมากที่สุด
ส่วนเจ้า City นี่น่าจะทนแก๊สกว่า Vios ที่เหลือ ก็คือ ต้องหาอู่ดีไว้ทำเวลามันเสียถูกมะครับ   รถจะพังก่อนวาล์วหรือวาล์วจะพังก่อนรถ  ซัก 2 แสนกิโล HONDA มันจะทนไหวไหมครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:37:31 »
ร้านแก๊สดีๆเดี๋ยวนี้ เจ้าสองตัวนี้ ติดได้ไม่ต่างกันหรอกครับ เลือกรถที่ชอบได้เลย ขนาด Cruze  Lancer EX ยังเรียบร้อยไปแล้วครับ

ส่วนเรื่องวาล์วยังไงนานๆที ก็ควรตั้งวาล์วอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:34:12 »
เป็นเรื่องจริง เรื่องวาล์วครับ  วิออส ยันเร็วกว่า ซิตี้ครับ   ...  แต่นั่นเรื่องเล็ก อยู่ที่ผู้ติดครับ ว่าเข้าใจการจ่ายน้ำมัน ของเครื่องยนต์เดิมแค่ไหน

ติดแก๊สยังไงก็เชียร์วิออสครับ  ไม่ใช่เพราะว่ามันเหมาะกว่า  แต่เพราะว่ามันมีคนติดมาเยอะ อะไหล่ที่เกียวข้อง มีเยอะ รวมถึง ช่างตั้งวาล์ววิออส ก็เยอะ ครับ

ติดง่าย ไล่ง่าย ทั้งคู่ครับ   

สรุป ถ้าคิดว่าเป็นรถที่เราดูแลรักษาเอง มีความเข้าใจระบบแก๊ส และน้ำมัน  จะวิออส หรือซิตี้ ก็ติดได้ครับ

ปล. วิออส ตั้งวาล์วไม่ได้นะครับ  แต่เรียกการเจียร ปาด ไส กันว่า "ตั้ง"ซะจนชินกันแล้ว ;)

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:53:04 »
เรื่องทนแก๊สคงพอๆกันแหละครับ แต่มันต่างกันที่ระบบกดวาล์ว ของวีออสใช้แคมกดวาล์วโดยตรงผ่านลูกถ้วย ทีนี้ถ้าจะตั้งวาล์วก็จะใช้วิธีการปรับขนาดความหนาของลูกถ้วยเอา ด้วยการเปลี่ยนหรือนำไปเจียร์ ซึ่งต้องใช้เวลาและค่าใช้จ่ายมากกว่าของซิตี้ที่ใช้กระเดื่องกดวาล์วมีสกรูปรับตามใจชอบ ทั้งนี้รถที่ใช้แก๊สควรจะมีการตรวจวัดระยะห่างวาล์วให้มากกว่าปกติและตั้งวาล์วให้ห่างกว่าค่าปกติครับ ;) ;)

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:20:11 »
ผม city ดมแก๊สหัวฉีดมาเกือบ 3 แสนละตั้งวาล์วทุก 50,000 จนจะขายอยู่ละเครื่องยังกิ๊กๆอยู่เลยครับ
ตั้งวาล์ว ล้างปีกผีเสื้อ ไม่กี่ร้อยครับอู่แถวบ้าน
ส่วน vios ตั้งวาล์ว ต้องรื้อชามรูปถ้วยมาเจียร ไม่ก็เปลี่ยน แต่ความทนก็พอๆกันครับอะไหล่บานเบอะ
..รถติดแก๊สทุกคันต้องตั้งวาล์วอยู่แล้วครับ ช้าเร็วขึ้นอยู่ที่การขับขี่ของคุณ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 20:20:54 »
ผมเป็นคนใช้รถ ค่อนข้างโหด ตะบี้ตะบันใช้ กระทืบๆ ประจำ เจอหลุมไม่ค่อยเบา ใส่เต็มๆ ถ้าเอา HONDA มามันจะทนทานไหวไหม ซัก 6-8 ปี

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:44:13 »
ผมเป็นคนใช้รถ ค่อนข้างโหด ตะบี้ตะบันใช้ กระทืบๆ ประจำ เจอหลุมไม่ค่อยเบา ใส่เต็มๆ ถ้าเอา HONDA มามันจะทนทานไหวไหม ซัก 6-8 ปี

รถอะไรก็ทนไม่ไหวครับ.....confirm !!!

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 07:41:08 »

รถอะไรก็ทนไม่ไหวครับ.....confirm !!!

- เจอหลุมไม่เบรค ===> ช่วงล่างพัง
- ใช้โหดๆ ติดแก๊ส ไม่ดูแลรักษาตามกำหนด ===>  เครื่องพัง

ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็พังครับ ใช้แบบที่บอก แต่ถ้ามีการดูแลรักษาอยู่เป็นประจำ ยี่ห้อไหนก็ไม่พังหรอกครับ