ผู้เขียน หัวข้อ: บางครั้งรถราคาแพงในต่างจังหวัดก็ไม่ได้มีภาพลักษณ์ดีเสมอไป  (อ่าน 24834 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
มีเรื่องจะมาเล่าให้ฟังนิดหน่อยคับ

คือว่าวันนี้ผมเองจะไปตัดผมพอดีเลยให้เพื่อนที่ขับ CITROEN DS3 ไปส่ง

พอรถจากรถปุ้บเดินไปร้านตัดผม คุณช่างตัดผมก็ถามเลยว่า

ช่างตัดผม : รถสีขาวนั้นรถน้องหรอ
เพื่อนผม : ใช่คับ
ช่างตัดผม : ราคากี่แสนอ่ะน้อง รุ่นอะไรอ่ะน้องแพงกว่า นิสสัน march หรือป่าว? 
เพื่อนผม : ....... (อึ้งกับคำถาม 555 ราคากี่แสน)
ช่างตัดผม : ฮ่ะน้องราคาเท่าไหร่ (เสียงดังขึ้น)
เพื่อนผม : ล้านหกคับ
ช่างตัดผม : หืออะไรน่ะ
เพื่อนผม : หนึ่งล้านหกแสนคับ
ช่างตัดผม : รถยี่ห้ออะไรอ่ะ ทำไมแพงจัง
เพื่อนผม : CITROEN คับ
ช่างตัดผม : ....... รถยี่ห้ออะไรอ่ะไม่เห็นรู้จักเลย ทำไมถึงแพง
เพื่อนผม : อ๋อ เออคือ..........

เห็นได้ชัดเลยว่าต่างจังหวัดรถมีราคาแพงบางครั้งก็ไม่ได้มีภาพลักษณ์ดีเสมอไป

สงสัยต้องยกให้ BMW กับ BENZ จริงๆหล่ะคับ

เพื่อนสมาชิกเคยเจอแบบผมบ้างหรือป่าว?
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
อึ็ง กิม กี่.... :o

ธรรมดาครับ คนเราเสพสื่อ เสพข่าวสาร ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ sundown55

ออฟไลน์ checkmate

คนต่างจังหวัด มองความคุ้มค่ามากกว่าภาพลักษณ์มั่งครับ

จริงๆ Citroen ตอนนี้ให้มาถามคนในกรุงเทพฯผมก็เชื่อว่าต้องมีไม่รู้บ้างแหละครับ

ไม่เข้า Internet ไม่เจอะหรอกครับ Citroen

ออฟไลน์ redsun

แฮ่ๆ เซ็งจิต..

ออฟไลน์ simcity

ปกติครับ ไม่ใช่แค่ต่างจังหวัด

ในกรุงเทพนี่เองก็เหอะ

ถ้าไม่ใช่คนชอบรถ คนที่ติดตามข่าวสารรถยนต์ ยังงัยก็ Benz / BMW มาอันดับแรก

ลองเอา Golf GTI ไปถามคนทั่วไปว่าคันนี้เท่าไหร่ โดยเฉพาะผู้หญิง

รับรองน้อยคนจะตอบว่า 2 ล้านกว่า

แฟนผมเอง เห็น im WRX หน้าหมู ของรุ่นพี่คนนึง  

ผมยังถามแฟนเล่นๆ ให้ทายว่า คันนี้เท่าไหร่ ?

เค้ายังบอก 6-7 แสนมั้ง  

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ฮ่าๆ
อารมณ์เดียวกับขับ EVO
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
แบบนี้ เขาเรียกว่า "เซราะกราว ตั๋วนิ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 17:32:05 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ BlackSpeed

Benz กับ BMW คนเค้าฝังความรู้สึกว่าเป็นรถหรูกันมานาน แถมมีให้เห็นทุกจังหวัดและมีเยอะด้วย ทำให้ตอกย้ำอยู่ตลอดเวลา

ส่วนยี่ห้ออื่นถึงจะแพงแต่คนส่วนใหญ่จะมองแค่ว่า แปลก เท่านั้น อีกอย่างคือมีหลายรุ่นแพงเพราะนำเข้าทั้งคันด้วย เพราะถ้าประกอบในแล้ว ก็จะรู้กันดีว่าแต่ละรุ่นของยี่ห้อแปลกๆนั้นอยู่คลาสไหน
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mewzabahl

ช่างตัดผม : ราคากี่แสนอ่ะน้อง รุ่นอะไรอ่ะน้องแพงกว่า นิสสัน march หรือป่าว? 

เจอไปเทียบกะมีนา เจ็บจิ๊สถึงก้นบึ้งหัวใจ 555

ออฟไลน์ MystogaN

โอ้ย ของผมสดๆ ร้อนๆ เลยจ้า คุณยายข้างบ้านผมเดินมาถามมะเกี้ยว่า ....

528i ผมที่เพิ่งแล่นเข้ามาจอดในบ้านเมื่อสักครู่แพงกว่าโตโยต้าแคมรี่หรือเปล่า ?? :P

ออฟไลน์ prai

จริงๆ ซีตรองมันก็กึ่งแมสอยู่นะครับ อย่าว่าแต่ดีเอสเลยครับ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วนะมุมนึงของประเทศไทย ไม่มีใครสนใจ คาเยน เลยสักคน  ::)
ถ้าจะเอาภาพลักษณ์คงต้องเป็น Mercedes, BMW, Volvo จะได้ภาพลักษณ์พอๆ กัน ส่วน Lexus, Audi, Mini คนไทยจะไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่แล้วครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เด่นที่สุดคือ Benz ครับผม :P

ออฟไลน์ Nioka

ในกทม ก็ใช่ว่าจะรู้เรื่องรถ ครับ

เคยนั่งไปกับพี่ที่ เรียนด้วยกัน เจอ Proton Gen2

เค้ายังนึกว่าเป็น ปอร์เช่ เลยครับ - -"

ผมก็ หันไปมองหน้าแต่ก็ไม่ได้พูดอะไร เข้าใจว่าคนไม่รู้เรื่องรถมันก็ไม่แปลกอะไรเท่านั้นเอง

ยิ่ง A class กับ Jazz มีคนแยกไม่ออกเยอะแยะ

ออฟไลน์ Pluem_411

ช่างตัดผม เซราะกราว ขน๊าดหนัก ไม่รู้จัก Citroen แล้วยังกล้าเอา DS3 เทียบกับ March
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ TorTy

ก็ต้องมีบ้างที่ไม่รู้จักแหละครับแต่โดยทั่วไปผมว่ารู้จักนะ

ออฟไลน์ MoLee

โอ้!เจอแบบนี้คงอึงไป3วิ ถามว่ากี่แสนยังไม่เท่าไปเทียบกับเจ้ามีนา...

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ฟังแล้วเจ็บจี๊ดๆ มันก็ไม่น่าแปลกหรอกคนที่เขาไม่รู้ก็คงดูไม่ออก ไม่ต้องต่างจังหวัดหรอกครับในกรุงเทพก็มี
ผมกับเพื่อนก็เคยเจอ เพื่อนมันออก GTR คัน7-8 ล้านเจอรุ่นน้องผู้หญิงถามว่ารถรุ่นไรอ่ะ แต่เจ็บมากตรงถามว่า ราคาพอๆ Camry ได้ป่ะ
ผมกับเพื่อนมองหน้าทำตาปริบๆ และบอกราคาไปน้องเข้าก็ถึงกับอึ่ง ว่าทำไมแพงจัง ผมว่าผู้หญิงเขาคงไม่รู้หรอกว่ามันดีอย่างไง
เขาก็คงมองว่ามันเป็นแค่รถ Nissan คันนึงอ่ะ  :P

ออฟไลน์ porasit33

คงจะแบบว่า  ..... ขับรถเบนซ์นี่ไม่ธรรมดานะเนี่ย (รุ่นไหนก็ตาม 55+)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้าให้คนต่างจังหวัดไม่รู้เรื่องรถดูว่ามีเงิน ยังไงก็ต้องเบนซ์ครับ

มีครั้งนึง คุณพ่อผมขับE90ไป ประมานว่าจะไปร่วมลงทุน
พอคุยไปได้สักพัก คนต่างจังหวัดคนนั้นบอกถ้าพวกเรารวยเมื่อไหร่ ไปถอยเบนซ์มาขับคนละคันดีกว่า
ได้ยินแล้วผมคิดในใจว่าอยากจะบอกลุงคนนั้นเหมือนกัน เบนซ์ราคามันก็พอๆกับที่ขับมานี่แหละ :-[

ออฟไลน์ Ruksadindan

Citroen จริงๆก็ถือเป็น Mass production car นี่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถที่น่าเจ็บใจที่สุดคงจะเป็น Mclaren MP4-12C คันละ20ล้าน
ขับไปไหนสวยเด็ดและเท่จริง แต่คนจะถามว่ารถอะไรไม่รู้ตราบูมเมอร์แรง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ adobe

เจอแบบนี้ต้องอำสะ...
บอกไปเลย ถูกกว่ามาร์ช ครึ่งหนึ่ง ประหยัดน้ำมันกว่า 2 เท่า แรงกว่า 3 เท่า
คนไม่ค่อยรู้เค้าปิดข่าว เดี๋ยวแห่กันไปซื้อ ผลิตไม่ทันจะโดนด่า

ถ้าพี่อยากได้ ให้เข้าไปดูที่ http://www.headlightmag.com

เท่านั้แหละ

ออฟไลน์ tokyo

ขนาดลุงผมยังไปขึ้น e36 ของญาติ แทน city ตัวใหม่ของลูกชายที่พึ่งออกมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถตู้สำหรับชนบท นี่ดูหรูมากครับ 

ลุงผมนั่ง เวนจูรี่ ไปพร้อมคนขับ  ยิ่งกว่า ส.ส. ในพื้นที่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ panerai

MRs MR2 เจอที่มหาลัย เพื่อนผมยังบอกเลยว่านั้น Fer
ผมก็ไม่ได้พูดไร มันทำให้รู้ว่าคนไม่รู้ก็ไม่รู้จริงๆ
รถหรูก็เบนซ์ เค้าก็รู้แค่นี้
รถบ้านๆก็ โตต้า ฮอนด้า
รถเตี้ยๆ 2ประตู ทรงแปลกๆหน่อย ก็บอกว่า fer ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งั้นเบนซ์ก็เป็นรถตลาดของรถหรูงั้นสิเน๊อะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเลือกที่จะแตกต่างก็ต้องทำใจ และอย่าไปสนใจครับ
เพราะคนอื่นไม่ได้สนใจเรื่องรถ เค้าก็เลยไม่ได้ทราบรายละเอียดอะไรกับเราด้วย

เหมือนที่หลายหลายคนพูดถึง Im, Evo แหละ
บางคนขับ STi แท้ เข้างานมีทติ้ง สาวกดาวลูกไก่ครางฮือถึงความเทพของรถ
แต่พอขับออกจากงาน จะไปจอดตามห้าง ยังถูกไล่ให้ไปจอดไกลไกลเลย
แล้วปล่อยให้เบนซ์ที่ราคาถูกกว่าได้จอดในช่อง VIP แทน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องปกติครับสำหรับต่างจังหวัด ขนาดของรถจะเป็นตัวบอกราคาครับซะส่วนมาก
ไม่ต้องอะไรมากหรอกครับ รถผมจะเอาไปเทินซื้อคันใหม่ ให้เซลตีราคาให้ พอบอกยี่ห้อไป
ถึงกับงงและบอกไม่เคยได้ยินเลย ขนาดในกรุงเทพนะเนี่ย ;D

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ถ้าสมมุติระหว่าง Mercedes-Benz C-Class W201 กับ Roll-Royce Phantom ออกต่างจังหวัด เขาจะมองว่าคันไหนหรูกว่ากันเนี่ย ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE