ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่องมาเลเซีย สิงคโปร์จากภาพรถ +Preview Proton Preve ครับ  (อ่าน 30488 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
ด้านท้าย

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
ว้าววว รถยนต์มี Wi-Fi  :o

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 04:56:16 โดย revenge »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถสวยมาก ขอบคุณคระับ ถ้าคนขายน่าเชื่อถือ ราคาไม่แพง ก็น่าซื้อมากครับ ;) ;)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ชักง่วงแล้ว ขอตัดกลับมาที่ รถ Proton Preve เลยละกัน ช่วงที่ผมไปนี่รู้สึกว่ารถรุ่นนี้จะเพิ่งเปิดตัว รูปร่างหน้าตาดูดีกว่า Persona พอควร

แว๊บแรกที่ผมเห็นภาพนี้ ผมคิดถึง City ตัวปัจจุบันในบ้านเราเลย แต่ยอมรับว่าโดยรวมแล้วเขาออกแบบสวยและดูคุ้มค่าดีครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mamaman

วัสดุภายในให้ผิวสัมผัสที่ดีกว่าโปรตอนรุ่นก่อนๆพอควร แต่งานประกอบยังดูไม่เป๊ะ แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ยอมรับได้ถ้ารถไม่แพงไปกว่านี้นักถ้าจะมาไทย

ผมดูลักาณะแล้ว มันเอาโครงสร้าง Lancer EX มาใช้ชัด แต่เปลี่ยโฉมใหม่หมดเลย

ออฟไลน์ bongo

• **
โครงสร้างมาจาก Exora ครับ ยกเว้นส่วนท้ายที่ต้องปรับมาใช้แบบ Multi-Link

ออฟไลน์ Godzilla2005

สวยดี แต่สียังไม่โดนอ๊ะ

ออฟไลน์ bongo

• **
เห็นข่าวบอกว่าตั้งแต่ปีนี้ถึงปี 2014 โปรตอนจะมีรถรุ่นใหม่เข้ามาทั้งหมด 6 รุ่น
P6-XXA คือ Exora โฉมใหม่
P3-21A คือ Preve
P3-22A คือ Preve แบบ Hatchback (มาปีหน้า)
P3-30A ?
P3-31A ?
P3-32A ?

source:http://paultan.org/2012/04/05/proton-preve-our-first-impressions-of-the-iafm-and-cfe/

แต่เกียร์ของ Punch ที่เอามาใช้เนี่ย รู้สึกว่าจะเป็นแบบ wet clutch CVT นะ

ออฟไลน์ adis

รถของท่าน จขกท. สวยมากครับ รักษารถได้เยี่ยมจริง ๆ
ว่าง ๆ รบกวนรีวิวแนะนำวิธีการบำรุงรักษาหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 55555

ผมเคยไปปีนังครั้งนึง ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือ ผู้คนที่นั่นใช้รถใช้ถนน มีระเบียบวินัยกว่าบ้านเราเยอะ
สภาพถนนก็ดีมาก ๆ เรียกว่า ถ้านั่งหลับตาในรถ ก็จะรู้เลยครับ ว่าอยู่ในเขตประเทศไทยหรือมาเลเซีย

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
เข้ามาชมรถจขกท.ด้วยคน
รถสวยมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ Ishida

ชอบรถเจ้าของกระทู้จัง อยากไปเที่ยวแบบนี้บ้างจัง
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ joufo

เป็นทริปที่ใฝ่ฝันมานานแล้วครับว่าต้องไปให้ได้

ผมว่าเอา ซีตรองไปนี่น่าจะขับสบาย ไม่ล้ามากนะครับ

ออฟไลน์ burutrad

ไปสิงคโปร์มาหลายครั้งแต่เห็นทริปแบบนี้แล้วน่าไปมากๆต้องทำเอกสารอะไรจากเมืองไทยเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

พี่ครับ ถ้าเป็นการไม่ลำบากมากจนเกินไป
พี่ช่วย review เป็นทริปท่องเที่ยวเลยครับพี่
ขอทั้งรายละเอียดเอกสารการเดินทาง
เราต้องทำอย่างไรบ้าง เตรียมตัวอย่างไร
สุดท้ายวิ่งไปตามเส้นทางไหน มีสถานที่เที่ยวอะไรบ้าง
ข้อที่ควรระวังในการขับรถในประเทศนั้นๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร
เที่ยวกี่วันไรงี้อะครับ เผื่อได้ใช้โปรแกรมท่องเที่ยวเดียวกันครับ
สนใจอยากไปเที่ยวแบบนี้มากๆเลยครับ แต่คงไม่ใช่ตอนนี้

แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ไมว่ากันครับ

ปล.ถ้าตั้งกระทู้แนวที่ผมว่าควรอยู่ห้องไหนครับ uservoice หรือ relax ครับ

ผมอยากให้อยู่ใน uservoice มากกว่าอะครับ แม้จะไม่เกี่ยวกับรถโดยตรงก็ตาม

ออฟไลน์ mamaman

โครงสร้างมาจาก Exora ครับ ยกเว้นส่วนท้ายที่ต้องปรับมาใช้แบบ Multi-Link

ภายใน รูปแบบการวางตำแหน่ง ต่างๆ มัน คล้าย Lancer มากเลย อะ

ออฟไลน์ eddie

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ รถ Citroen คันนี้ผมเพิ่งซื้อมาลองเล่นเมื่อต้นเดือนนี้เองครับ คันนี้เจ้าของเดิมเป็นมือแรกเลย จอดมากกว่าวิ่ง รถใช้มาเพียง 93000 กม เท่านั้น ผมได้มาก็รีบเอาเข้าเช็คทั้งหมดรวมทั้งถ่ายของเหลวและติดแก๊สเสร็จก่อนเดินทางเพียง 2 วันเท่านั้น นับเป็นการเตรียมรถที่ฉุกละหุกที่สุดตั้งแต่เคยนำรถออกนอกประเทศเลยทีเดียว ผมเคยขับรถเข้าไปในมาเลเซียมาก่อนหน้าครั้งนี้ 2 ครั้ง เลยพอจะทราบการดำเนินเรื่องเอกสาร หากมีหลายคนสนใจกระทู้แนวท่องเที่ยวสไตล์นี้ ขอให้ลงชื่อในกระทู้นี้ไว้เลยครับ ถ้ามีจำนวนคนสนใจมาก ผมจะพยายามเรียบเรียงรูปภาพ และข้อมูลมาทำกระทู้ในห้อง User's voice เกี่ยวกับทริปนี้โดยตรงครับ ขอบคุณครับ รูปด้านล่างนี้คือสภาพถนนมอเตอร์เวย์ของมาเลเซียพร้อมรถ Proton Inspira แฝด Lancer EX

ออฟไลน์ adis

ลงชื่อคนแรกเลยครับ ผมอยู่ปัตตานี ใกล้ ๆ เอง ยังไม่เคยไปสิงคโปร์ครับ

ผมลงชื่อเลยครับ อยากไปมากกกกกกกก เออพี่ครับที่มาเลย์มีปั๊ม LPG มั้ยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โห เจ๋งมาก และกล้ามากครับ....

จริงๆกระทู้แนวนี้ อยู่ห้อง User's Voice ก็ดีครับ

แต่ผมติดตามอ่านอยู่นะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สนใจครับ

ใฝ่ฝันว่าอยากจะหาวันหยุดยาวๆ แล้วขับรถข้ามประเทศซักครั้ง นี่ถ้าขับไปถึงสิงคโปร์ได้คงสนุกน่าดู

ออฟไลน์ burutrad

+1 ครับ

จริงๆกระทู้แนวนี้ อยู่ห้อง User's Voice ก็ดีครับ

พี่จิมมี่ไม่สนใจจัดคาราวาน HLM ท่องเที่ยวกันบ้างหรอครับ
ผมว่าน่าจะดีนะครับ สมมติหากรถมีปัญหา หรือ มีเหตุการณ์ฉุกเฉินยังพอช่วยเหลือกันได้

ออฟไลน์ wic3350

• **
เป็นทริปที่น่าสนใจมากครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากขับรถเที่ยวแบบนี้บ้างจัง เคยแต่นั่งไปกับรถทัวร์ ไม่ได้ขับเองมันไม่ได้อารมณ์ครับ  ;D

ลงชื่อสนใจไว้ด้วยคนครับ จะคอยติดตามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 13:21:16 โดย wic3350 »

ออฟไลน์ a_mad45

• **
คนมาเลเขาคงภูมิใจนะที่ประเทศเขาสามารถผลิตรถและมียี่ห้อรถเป็นของเขาเอง ผมเคยไปมาเล เห็นรถ Proton และ Perodua คนที่นั่นเขาใช้กันเยอะนะ และออกแบบสวยๆทั้งนั้น  ขอบคุณสำหรับ รีวิวการพาไปเที่ยวครั้งนี้ครับ เจ๋งสุดๆเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ Headman

รอผมจบ ม6 เข้ามหาลัยเรียบร้อยแล้ว ผมจะขี่จักรยานไปครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Headman

พี่จิมมี่ไม่สนใจจัดคาราวาน HLM ท่องเที่ยวกันบ้างหรอครับ
ผมว่าน่าจะดีนะครับ สมมติหากรถมีปัญหา หรือ มีเหตุการณ์ฉุกเฉินยังพอช่วยเหลือกันได้

Like ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

:D

ออฟไลน์ tanpxd

• **
ชอบมากครับ น้ำมัน 95 ถูกมาก อยากขับรถเล่นแบบนี้บ้าง

คอยติดตามครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

ขอบคุณมากนะครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้