ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยไปคอร์ส Basic ของ TOYOTA RACING SCHOOL บ้างรึเปล่าครับ  (อ่าน 5906 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
มีใครเคยมีประสบการณ์บ้างมั้ยครับ พอดีสนใจคอร์สนี้อยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: มีใครเคยไปคอร์ส Basic ของ TOYOTA RACING SCHOOL บ้างรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:20:28 »
ก็ควรจะไปลองดูครับ เป็นคอร์สที่ มีเพื่อนผมไปลองมา ก็ถือว่า ใช้ได้นะ

ออฟไลน์ karieng

• **
Re: มีใครเคยไปคอร์ส Basic ของ TOYOTA RACING SCHOOL บ้างรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:30:31 »
เค้าสอนอะไรหรอครับ 3000บามหนึ่งวัน อยากรู้หัวข้อที่สอน เผื่อไปมั่ง ;D

ออฟไลน์ Piggy_man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:11:17 »
เค้าสอนอะไรหรอครับ 3000บามหนึ่งวัน อยากรู้หัวข้อที่สอน เผื่อไปมั่ง ;D
ครึ่งวันเช้าเค้าจะอบรมภาคทฤษฎีครับ พวกปรับตำแหน่งท่านั่ง การขับที่ถูกต้องประมาณนี้ครับ ส่วนครึ่งบ่ายก็อบรมภาคปฏิบัติครับ ขับสลาลอม วนรอบ track ครับ โดยส่วนตัวผมว่าคุ้มและสนุกดีครับ ไปแต่ตัว มีข้่าวให้กิน มีรถให้ขับ มีคนสอนให้ ได้เสื้อได้หมวกด้วยครบเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ karieng

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:25:02 »
ครึ่งวันเช้าเค้าจะอบรมภาคทฤษฎีครับ พวกปรับตำแหน่งท่านั่ง การขับที่ถูกต้องประมาณนี้ครับ ส่วนครึ่งบ่ายก็อบรมภาคปฏิบัติครับ ขับสลาลอม วนรอบ track ครับ โดยส่วนตัวผมว่าคุ้มและสนุกดีครับ ไปแต่ตัว มีข้่าวให้กิน มีรถให้ขับ มีคนสอนให้ ได้เสื้อได้หมวกด้วยครบเลยครับ  ;D
ขอบคุณครับ  ;D ถามอีกนิด ไม่ทราบเค้าสอนพวกเทคนิคการใช้เกียร์ ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Piggy_man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:47:26 »
ขอบคุณครับ  ;D ถามอีกนิด ไม่ทราบเค้าสอนพวกเทคนิคการใช้เกียร์ ด้วยมั้ยครับ
เค้าก็จะสอนการใช้รอบที่เหมาะสมครับ เปลี่ยนที่รอบเท่าไหร่ เปลี่ยนเกียร์ลงยังไงไม่ให้รถกระตุกประมาณนี้ครับ แต่ก็ไม่สอนถึงขึ้นการใช้เทคนิค heel&toe นะครับ  :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 14:00:51 »
course basic อาทิตย์หน้า ไม่รู้เต็มหรือยัง  ::)

ออฟไลน์ mooja

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 15:15:19 »
เค้าก็จะสอนการใช้รอบที่เหมาะสมครับ เปลี่ยนที่รอบเท่าไหร่ เปลี่ยนเกียร์ลงยังไงไม่ให้รถกระตุกประมาณนี้ครับ แต่ก็ไม่สอนถึงขึ้นการใช้เทคนิค heel&toe นะครับ  :)

อย่างงี้ ขับเกียร์ธรรมดา ลากรอบ  ถ้าไปเรียน คงคล้ายไปดัดนิสัย   ::)

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:07:08 »
ก็ควรจะไปลองดูครับ เป็นคอร์สที่ มีเพื่อนผมไปลองมา ก็ถือว่า ใช้ได้นะ

ก่อนหน้านี้เป็นหลักสูตร 2 วันพร้อมอาหารครบมื้อ  รถที่ได้ลองเป็น VIOS ครบทั้งสอง model  คุ้มครับกับค่าหลักสูตรเฉพาะรถที่นำมาให้เราลองใน track สนุกมาก จะสอนการใช้รอบกับเกียร์ที่เหมาะสม  การชับผ่านหลักต้องให้ใฃ้รอบสูงกับเกียร์ที่เหมาะครับไม่ใช้ย่องๆผ่านไป  การรักษาสมดุลของรถขึ้นอยู่กับรอบและเกียร์ที่เราใช้  การเช้าโค้งการเครียมตัวเข้าต้องทำก่อนที่จะเข้าโค้ง(แต่งตัวให้เสร็จก่อนเข้า)ทำให้เราเข้าได้ที่ความเร็วเหมาะสมและปลอดภัยครับ  อธิบายข้อบังคับและสัญลักษณ์ของธงต่างๆ  แค่ได้ลองเข้าโค้งแบบหนักๆที่เราไม่สามารถทำบนถนนปกติได้กับรถที่นำมาให้ขับก๊คุ้มค่าหลักสูตรแล้วครับ  กำลังหาเวลาที่เหมาะไปเข้่าหลัก course ที่สูงขึ้นที่สนามพีระครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 23:37:26 โดย ginger02 »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:00:48 »
ผมไปมาแล้วครับ หลักๆก็คือมีสอนวิธีขับในโค้ง เข้าไลน์ยังไง จบคอร์สมีให้คัดเข้า team toyota racing school แข่ง vios one make race ด้วยครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:26:19 »
ไม่เคยเรียนนะครับ เคยแต่ดู และส่งคนไปเรียน   

ส่วนตัวผมอยากให้พี่จิ่มมี่ สอนมากกว่า ครับ  555

อยากให้ การเรียนขับรถทุกประเภท สอนเรื่องจริยธรรมบนท้องถนนด้วย นอกจากจะทำให้เราขับเก่งอย่างเดียว  ;)