ผู้เขียน หัวข้อ: รถและช่วงล่าง สำหรับคนท้องไส้ไม่ค่อยดี T^T  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ช่วยแนะนำวิธีทำให้รถนุ่มขึ้น ไม่กระด้าง สำหรับคนท้องไส้ไม่ค่อยดีแบบผมทีนะครับ

ตอนนี้จอดวีออสไว้ให้คุณแม่ใช้ แล้วหันมาขี่ยาริสแทน และท่าทางคงได้ใช้บ่อยแน่ๆ
ช่วงล่างมันแข็งๆมากๆเลยอะครับ ผมควรทำยังไงดี
(คาดว่าน้องผมคงทำอะไรกับมันมาบ้าง เลยแข็งแบบนี้)

เมื่อเช้าปวดท้อง(ขี้) อย่างรุนแรง +กับลูกระนาด ตามด้วยสันชะลอความเร็ว แล้วก็ถนนประเทศเราอีก
เกือบไปแล้วจริงๆ...

บวกกับผมเป็นคนท้องไส้ไม่ค่อยดี ปวดท้องบ่อยมากๆ เวลามันกระเด้งที เย็นวาบไปทั้งตัว

ถ้าผมต้องขับเจ้ายาริสนี้ต่อไป จะต้องทำไงให้มันนุ่มขึ้นอะครับ
สิ่งที่ลองแล้ว
1 ลมยาง กะว่าจะลดลงเหลือ29-30 แต่ปรากฏว่าตอนเติม มันแค่27 ยังแข็งขนาดนี้
2 ยาง ใช้ยางติดรถเดิมๆครับ ว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดี แนะนำด้วยครับ
3 ขับช้าๆ ระวังหลุม(แต่มันก็มีพลาดบ้าง)
4 เรื่องชุดสปริง > ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ แต่เห็นสปริงรถมันเขียวๆเหมือนไม่ใช่ของเดิมๆ

ปล. ไม่รู้เป็นอะไร ต้องปวดท้อง ตอนขับรถ(คันนี้) ทุกที
ปล2 คิดถึงน้องออสมากๆครับ T^T
ปล3 ไม่แคร์เรื่องรถไม่เกาะ หรือนุ่มย้วยเกินไปครับ แฟนชอบรถนิ่มๆมากกว่ารถแข็งๆ และผมก็ขับรถไม่เร็ว

ออฟไลน์ choomodify

Re: รถและช่วงล่าง สำหรับคนท้องไส้ไม่ค่อยดี T^T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 17:20:21 »
เอาไอ้สปริงเขียวๆออกแล้ว ไปหาขอเดิมมาใส่แค่นี้ก็นิ่มแล้วครับ   แต่ถ้าได้เขียวๆทั้งเซตมันจะนุ่ม หนึบ ครับ ในกรณีนี้น่าจะเปลี่ยนแค่สปริงอย่างเดียว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: รถและช่วงล่าง สำหรับคนท้องไส้ไม่ค่อยดี T^T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 17:51:20 »
เหมือนคุณข้างบน

ถอดสปริงทิ้งครับ แล้วหาสปริงเดิมมาใส่
สปริงที่ว่า คาดว่าคงใช้กับโช๊คเดิม
มันก็เลยเด้งๆ
เบิกสปริงใหม่ 4 อัน ราคาคงไม่น่าเกิน 2,000 บาท

ยางหาพวก gr80 ไม่ก็ es501 น่าจะนิ่มสมใจ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 17:52:36 »
สปริงสีเขียว..เดาว่าเอาสปริงของ TEIN มาใส่ ก็คงไม่แปลกถ้าจะแข็งครับ
เอาสปริงของเดิมมาใส่ก็จบ  แต่น้องจะยอมให้เปลี่ยนหรือเปล่าล่ะครับ

ล้อและยาง ผมเดาว่าถ้าสปริงเป็น TEIN ล้อก็ไม่น่าจะเดิม
ขนาดยางเท่าไหร่ครับ? 205/45/17 หรือ 195/50/17? ลองดูแก้มยางครับว่าขนาดเป็นเท่าไหร่

Yaris เดิมๆ ถ้าไม่ใช่รุ่นสปอร์ต ช่วงล่างอาจจะไม่ได้นุ่มชวนฝันอะไรนักแต่ผมว่าไม่แข็งจนขี้ทะเล็ดแน่ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 18:02:15 »
สปริงสีเขียว..เดาว่าเอาสปริงของ TEIN มาใส่ ก็คงไม่แปลกถ้าจะแข็งครับ
เอาสปริงของเดิมมาใส่ก็จบ  แต่น้องจะยอมให้เปลี่ยนหรือเปล่าล่ะครับ

ล้อและยาง ผมเดาว่าถ้าสปริงเป็น TEIN ล้อก็ไม่น่าจะเดิม
ขนาดยางเท่าไหร่ครับ? 205/45/17 หรือ 195/50/17? ลองดูแก้มยางครับว่าขนาดเป็นเท่าไหร่

Yaris เดิมๆ ถ้าไม่ใช่รุ่นสปอร์ต ช่วงล่างอาจจะไม่ได้นุ่มชวนฝันอะไรนักแต่ผมว่าไม่แข็งจนขี้ทะเล็ดแน่ครับ

เห็นด้วยครับ เพราะไปดูมา2-3รอบกับเพื่อนที่ AutoCar ตอนมันโปรโมชั่น ไม่ถึงหมื่น  ;D ;D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 18:07:43 »
TEINรุ่นขี้ทะเล็ด555555555

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 19:07:15 »
แล้ว สลับให้ คุณแม่ใช้ ยาริส คับ แล้วพี่ก็เอา วีออสกลับมาขับเ อง

ปล. เพื่อคุณแม่อยากซิ่ง  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 19:26:58 »
ถ้าจะหาช็อกฯ เดิมของ ยาริส

หาเอาของรุ่น G หรือรุ่น E มาใส่นะครับ

อย่าไปเอารุ่น S-Limited มาเด็ดขาด...

เพราะอย่างหลังนี่ ก็แข็งน้องๆ TEIN ที่ติดรถอยู่นั่นเลยทีเดียว เหอๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 22:13:59 »
ถ้าจะหาช็อกฯ เดิมของ ยาริส

หาเอาของรุ่น G หรือรุ่น E มาใส่นะครับ

อย่าไปเอารุ่น S-Limited มาเด็ดขาด...

เพราะอย่างหลังนี่ ก็แข็งน้องๆ TEIN ที่ติดรถอยู่นั่นเลยทีเดียว เหอๆๆ

ตามพี่จิมบอกครับ
ที่บ้านมีสองคันเทียบกันเลย

แม้แต่ G Ltd ยังแข็งเมื่อเทียบกับ Corolla '05

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 22:50:56 »
AE101 หนะ ช่วงล่างมันเฟิร์มสุด ตอนที่มันเปิดตัว เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 23:01:37 »
งานนี้ผมเข้าใจว่ามีแต่สปริงเขียวๆของ Tein อย่างเดียว แนะนำใหม่แบบนี้น้องคุณต้องชอบแน่เลย ยกชุด Tein SS + EDFC มาใส่เลย จะปรับแข็ง-อ่อนยังไงก็ได้ แลกมาด้วยราคาแถวๆครึ่งแสนบวกหน่อยๆ เอง 55555  :D :D :D :D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:04:39 »
ล้อขอบเท่าไหร่ครับ ถ้าขอบ 17"

ลองเปลี่ยนล้อเป็น 16"  แล้วเปลี่ยนยาง series หนาขึ้น ช่วยได้เยอะครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนล้อ ก็เปลี่ยนสปริง ตามเพื่อนๆ บอกครับ

ถ้ายังรักจะโหลด ลองหาสปริงที่ไม่ค่อยแข็ง ค่า K ต่ำๆ

หรือ ลองดูพวกค้ำต่างๆ น้องคุณอาจจะใส่ค้ำล่าง ไว้เต็มคัน เลยกระด้างครับ 

ถอดพวกค้ำออก ก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 03:35:17 »
อยากนิ่มจริงเล่น xantia เลยครับ อิอิ