ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบอัตราเร่งรถ 5 คันนี้ กับ การใช้งานครับ  (อ่าน 8943 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เปรียบเทียบ เรียงลำดับ อัตราเร่งของรถ 5 คันนี้ ตามการใช้งานต่างๆครับ
1.Mazda 2  1.5  4AT   103  แรงม้า
2.Mazda 3  1.6  4AT   105  แรงม้า
3.Chevrolet  Captiva  2.4LS 2WD  5AT เครื่องตัวเก่า 136 แรงม้า
4.Chevrolet  Aveo  1.6  4AT  102 แรงม้า
5.Nissan March  1.2  CVT       79 แรงม้า

เมื่อบรรทุกคน + สัมพาระน้ำหนักรวมกัน 300 กิโลกรัม ใช้งานตามข้อต่างๆดังนี้ครับ
1.ใช้งานในเมือง
2.ขับบนถนน 2 เลนรถสวนกัน
3.ขับขึ้นเขา-ลงเขา

8) คันไหนอัตราเร่งดีสุด ---->  >:( แย่สุดครับ
ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D ;D  

ออฟไลน์ kimmeng21

ตัด M2 กับ 3M ออก อันดับแรกเลย

ในเมืองพอไหว ขับขึ้นเขา-ลงเขา อึดมาก
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Action

แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือก Captiva ดูเหมือนจะมีภาษีที่ดีสุดแล้วละ

ส่วน Aveo ผมขอยกให้ต่ำสุดแระกัน รถมันแปลก ๆ เหมือนจะมีแรงแต่มันก็ดูดีกว่า Eco car มานิดนุง

M2 M3 ไม่ไหวจะขึ้นดอยเท่าไหร่ โดยเฉพาะ M3 ถ้าเครื่อง 1.6 4 Speed ละก็ จบกัน !!!

March ขอ No Comment ไม่เคยขับระยะยาว ตอบมิได้ครับพี่น้อง

จขกท. เอาแต่ละคันมาเทียบกัน มันออกจะคนละ segmant เลยนะ พูดลำบากเน้อ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

เอาแค่อัตราเร่งอย่างเดียวเลยครับ เรื่องอื่นๆนั้้น ม่ายยยยสนครับ อิอิ
pasumylove คิดเหมือนกับผมเลยครับ Aveo 1.6 ขับช้าๆเหมือนจะมีแรงนะ แต่พอกดคันเร่ง...มันไม่วิ่งเลยล่ะ แถมเบรคก็ไม่ค่อยจะอยู่อีก

ออฟไลน์ YenChar

Aveo 1.6
เครื่อง 1.6 วางในออฟตร้า แข่งกับวีออส วีออสหนีไม่ออกเลย(ปลายโดนขึ้นด้วยซ้ำ)
วางในเอวีโอ้ น้ำหนักตัวเบาลงหลักร้อยกิโล คงวิ่งฉิว

ตัดแคปติว่า กับมาร์ชออกก่อนเลยครับ
ขนาดขับคนเดียวยังลุ้นแทบตาย เจอ 300 กิโล กับทางขึ้นเขา คงไม่ไหวครับ

มาสด้า2 เกียร 1-2 เร่งดีเหมือนกันครับ
แต่พอตัดเข้าเกียร 3 เริ่มอืดลง แต่ก็ไม่มาก
เคยลองกับมาสด้า2บนบายพาสชลบุรี ไล่กวดกันขำๆ
มาสด้า2 ตามมาติดๆ ต้อง 170 ขึ้นไปถึงหนีออก
พอลองตามดูบ้าง ตามทัน แต่ขึ้นไม่ได้ แต่เค้าก็หนีเราไม่ออกเหมือนกัน

ส่วนมาสด้า3 สมัยเรียน เจอตัว 1.6 (จำได้เพราะกระจังหน้า)
สมัยนั้นวีออสยังเดิมๆไม่ได้แต่งอะไรเลย จำได้ว่าไล่บี้กันสูสี
โดนทิ้งที่ทางโค้ง มุดไม่ทัน แต่ไล่ทันช่วงทางตรง ไม่เบาทั้ง 2 ทั้ง 3

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เปรียบเทียบ เรียงลำดับ อัตราเร่งของรถ 5 คันนี้ ตามการใช้งานต่างๆครับ
1.Mazda 2  1.5  4AT   103  แรงม้า
2.Mazda 3  1.6  4AT   105  แรงม้า
3.Chevrolet  Captiva  2.4LS 2WD  5AT เครื่องตัวเก่า 136 แรงม้า
4.Chevrolet  Aveo  1.6  4AT  102 แรงม้า
5.Nissan March  1.2  CVT       79 แรงม้า

เมื่อบรรทุกคน + สัมพาระน้ำหนักรวมกัน 300 กิโลกรัม ใช้งานตามข้อต่างๆดังนี้ครับ
1.ใช้งานในเมือง
2.ขับบนถนน 2 เลนรถสวนกัน
3.ขับขึ้นเขา-ลงเขา

8) คันไหนอัตราเร่งดีสุด ---->  >:( แย่สุดครับ
ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D ;D  

Aveo  1.6  4AT  102 แรงม้า ผมคิดว่าไปได้เร็วกว่า
แย่ที่สุด MAZDA 3 1.6 อะ
Captiva ม้ามากกว่าก็จริง แต่แบกภาระเยอะ น้ำหนักกับม้าไม่บาราน

ออฟไลน์ pongisra

ตัด M2 กับ 3M ออก อันดับแรกเลย

ในเมืองพอไหว ขับขึ้นเขา-ลงเขา อึดมาก

ตัด March ไปอีกตัวสำหรับผม

ออฟไลน์ LimitedEdition

Model0-100 km/h80-120 km/h
Mazda 213.3010.98
Mazda 3 1.614.8212.37
Captiva16.7214.48
March15.6312.59

สำหรับผม ถ้าจะพูดถึงอัตราเร่ง แถมแบกน้ำหนักร่วม 4 คนแบบนี้ March กับ Mazda 3 1.6 เลิกพูดได้เลยครับ

สำหรับ March กับประสบการณ์อยู่กับมัน 3 วันที่เชียงใหม่และเชียงราย พาขึ้นลงห้วย วิ่งในเมือง
มันเป็นรถที่ให้อัตราเร่งชนิดที่ผมเรียกว่า "ใช้ไม่ได้" แม้กระทั่งในเมืองทางเรียบ จะเร่งดึงตัวออกไปยังไม่มีแรง
เกียร์ CVT ก็มีสมองกลที่ไม่ฉลาด ไม่ปรับอัตราทดให้ไปตามอัตราเร่งที่เราต้องการ ทำงานแบบครึ่งหลับครึ่งตื่น ขับแล้วอึดอัดมาก

ส่วน Mazda 3 1.6 เป็นรถที่บอกตรงตรงว่า "พูดด้วยไม่รู้เรื่อง" กดคันเร่งจมมิดยังไง รอบกวาดไปเท่าไหร่
ก็เหมือนไม่มีเรี่ยวมีแรง แผ่วไปตั้งแต่ช่วงรอบกลางที่เลยแรงบิดสูงสุดตอน 4,000 รอบ/นาที แล้วก็ไหลช้าช้าไปชนขีดแดงแบบหืดขึ้นคอ
ดังนั้น ถ้าจะเอาไปวิ่งขึ้นเขา แล้วแบกน้ำหนักแบบนี้ด้วย ยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ

Captiva ผมว่าคงจะเน้นอัตราเร่งอะไรไม่ไหว เพราะรถหนักเกือบสองตัน แต่เครื่องแค่ 2.4 ไม่มีแรงจะพาตัวรถพุ่งไปข้างหน้ามากนัก
อัตราเร่งที่ยกมาให้ในตารางข้างบน เป็นของรุ่น AWD ดังนั้นถ้าของรุ่น 2WD ก็น่าจะเร่งดีขึ้นสักวินาทีนึงได้

Aveo 1.6 ไม่เคยลอง เลยไม่ทราบครับ แต่จากที่เคยขับ Optra 1.6 มา มันไม่ใช่เครื่องที่มีชีวิตชีวา ให้อัตราเร่งได้แบบเรื่อยเรื่อยมาเรียงเรียงแค่นั้น

ในกลุ่มนี้ทั้งหมด Mazda 2 คงจะพุ่งแซงทุกคันได้ตั้งแต่ออกตัวยันความเร็วสูงสุด ซึ่งถ้าโจทย์คืออัตราเร่งอย่างเดียว ก็คงต้องไปทาง Mazda 2 ครับ

Captiva 2.4LS 2WD เคยจับอัตราเร่ง 0-100 ได้ประมาณ 15.6 ครับ เป็นรถที่เหมาะกับการไปเรื่อยๆจริงๆ
เร่งปุ๊ป เข็มน้ำมันเดินได้ครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
aveo 1.6 อัตตราเร่งดีสุดครับ

March อัตตราเร่งด้อยสุดครับ

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
Captiva ดีกว่าครับ เพราะม้าเยอะกว่า มีพลังขึ้นเขาเยอะกว่าอยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มีม้าเยอะกว่าไม่ได้แปลว่าขึ้นเขาดีกว่านี่ครับ
มันต้องดูหลายอย่างประกอบกัน อัตราส่วนแรงม้าต่อน้ำหนักด้วย

ให้คนตัวเล็กวิ่งตัวเปล่า กับคนตัวใหญ่ล้ำบึ้กแต่แบกหินหนัก 100 กก.
วิ่งขึ้นเขาพร้อมกัน โอกาสคนตัวเล็กจะแซงไปได้ยาวก็มีเยอะมากกว่า