ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าไปไหมถ้าขาย Tucso เบนซิลแล้วไปออกตัวดีเซล  (อ่าน 6666 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ใช้ตัวเบนซิลมา 1ปีแล้ว ขับดีทุกอย่าง ที่จริงมันก็ไม่ได้ยืดยาดอะไรมากนัก แต่บทรีบๆขึ้นมามันไม่ค่อยจะทันใจนัก เห็นหนังสือรถเล่มหนึ่งลงบททดสอบไว้ มันทั้งแรงและประหยัด เลยเกิดความคิดนี้ขึ้น ผมบ้าไหมครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: บ้าไปไหมถ้าขาย Tucso เบนซิลแล้วไปออกตัวดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:45:14 »
ผมว่ารอให้มันเปลี่ยนโฉมหรืออะไรสักหน่อยดีกว่าไม้ครับ

หรือถ้าคิดว่าคุ้มกับเงินที่ต้องเพิ่มไปก็จัดเลยครับ เงินของเรา ความสุขของเรา

ออฟไลน์ Terng

Re: บ้าไปไหมถ้าขาย Tucso เบนซิลแล้วไปออกตัวดีเซล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:55:09 »
ลองเอาไปตีราคาดูสิครับว่าขายตอนนี้จะได้เท่าไหร่ แล้วลองถามตัวเองว่า เงินส่วนนั้น มันคุ้มค่ากับความประหยัดที่เพิ่มขึ้นมาระดับนึง กับความแรงที่มากกว่าเดิมหน่อย หรือไม่

บางอย่างก็ตอบยากครับถ้าเรามองมันด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล คุ้มหรือไม่แล้วแต่คนจริงๆครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:20:56 »
นั่งคิดตั้งนานว่า Tucso คือ อะไร - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:22:44 »
ไม่บ้าหรอกครับ

มันอยู่ที่เงินในกระเป๋าและความพอใจครับ ส่วนเรื่องความคุ้ม ไม่ต้องคิดถึงครับ เพราะไม่คุ้มอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:32:28 »
นั่งคิดตั้งนานว่า Tucso คือ อะไร - -"
ตอนแรกคิดว่า Supermarket
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tan Int

Re: บ้าไปไหมถ้าขาย Tucson เบนซิลแล้วไปออกตัวดีเซล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:33:17 »
ไม่หรอกครับ

การที่เราอยากเปลี่ยนรถ แต่อยากได้รุ่นเดิม เปลี่ยนเครื่องใหม่/ปรับโฉม
ก็แล้วแต่ความพอใจของเราครับเรื่องนี้

แต่ก็คิดดูให้ดีนะครับ ว่า
1. ชอบในความประหยัด(แต่ไม่ติดแก๊ส) + รับได้กับดีเซล จริงหรือ??
2. รับได้ที่ออปชันเจ๋งๆบางอย่างหายไป??

ถ้ารับได้ทั้งหมด จัดไปเลยครับ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:41:28 »

ยังดีครับที่คิดออก ผมนี่สิ ตอนนี้ยัง งงอยู่ว่ามันรุ่นไหนหว่า ...

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:46:00 »
ไม่คุ้มอย่างแรง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:57:19 »
ถ้าเป็นญาติ หรือน้องๆ ผมมาถาม ผมคงจะตะคอกใส่ดังๆ ว่า "บ้า!!!" ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็นานาจิตตังครับ คนเรา

ต้องถามว่า ถ้าบวกลบคูณหารมูลค่าที่เสียไปของรถคันเก่า และจำนวนเงินที่จ่ายมากขึ้นแล้ว เทียบกับค่าน้ำมัน และ "ค่าความรู้สึก" แล้วมันคุ้มกันหรือเปล่า?

ถ้าคุณคิดดีแล้วว่าคุ้ม ก็จัดเลยครับ

ถ้าคิดค่าน้ำมันอย่างเดียว ไม่คุ้มแน่นอนครับ

แต่ถ้าบวกค่า "ความรู้สึก" เข้าไป

ก็อาจจะคุ้มก็ได้นะครับ

เหมือนที่ว่าซื้อกระเป๋า brand ดังๆ อย่าง Louise, Jacob แล้วคุ้มไหม

ถ้าตีเป็นคุณค่าด้านการใช้งานดิบๆ ไม่คุ้มแน่นอนครับ เพราะกระเป๋า No name ที่ราคาถูกกว่าเป็นครึ่ง ก็ใช้ได้ไม่ต่างกัน

แต่สิ่งที่ได้มาจริงๆ คือความรู้สึกดี ที่ได้ซื้อของไฮโซนั่นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:21:04 »
ไม่คุ้มหรอกครับ ถ้าไม่ทันใจจริงๆ ก็เหยียบเต็มเท้าไปเลยครับ น่าจะทันใจแล้วแหละมั้งครับ เครื่องเบนซิลก็แบบนี้แหละครับ ดูเหมือนไม่แรง แต่ตัวเลขอัตราเร่งก็อาจจะดีหรือพอๆกับดีเซลแหละครับ แต่เครื่องดีเซลเหมือนมันหลอกความรู้สึกของเราว่ามันแรงแค่นั้นเอง ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:31:20 »
เอาไปติดturbo+lpgเลยครับ ได้ทั้งแรงและประหยัด ;D

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:41:12 »
Hyundai Tucson รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:38:03 »

ผมก็พยายามเข้าใจและคิดว่าน่าจะเป็นรุ่นนี้เหมือนกันคับ Tucson

ถ้าเป็นรุ่นนี้ เครื่องเบนซิล ตัวTop ผมว่ามันสุดยอดแล้วนะคับ ไม่ควรเปลี่ยนคับ
ออฟชั่นที่ได้มันสุดยอดแล้วคับ หลังคาก็พาโนราม่าด้วย   
แต่ถ้าเป็นเครื่องเบนซิลตัวปกติ  ผมว่าก็น่าคิดนะคับ 
เพราะว่า ดีเซล ของเจ้า Tuscon เครื่องแรงมากคับ และก็ประหยัดน้ำมันด้วย 
ผมได้ไปลองด้วยตัวเองแล้วคับ

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:37:37 »
ผมว่า ราคาที่ได้มา น่าจะทำให้ไม่อยากขายน่ะสิ!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:55:14 »
ลองเอาไปตีราคาดูสิครับว่าขายตอนนี้จะได้เท่าไหร่ แล้วลองถามตัวเองว่า เงินส่วนนั้น มันคุ้มค่ากับความประหยัดที่เพิ่มขึ้นมาระดับนึง กับความแรงที่มากกว่าเดิมหน่อย หรือไม่

บางอย่างก็ตอบยากครับถ้าเรามองมันด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล คุ้มหรือไม่แล้วแต่คนจริงๆครับ

ว่าจะพิมพ์อยู่แต่ตาามนี้เลยครับ .... รับได้ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:19:29 »
ถ้าเป็นตัวผมเองหรือคนที่บ้านผม ผมว่าไม่ขายดีกว่า
แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่ค่อยพอใจกับตัวเบนซิล หรือไม่ชอบอะไรก็แล้วแต่ อันนี้มันก็สิทธิ์ของคุณละครับ
ลองคิดดูดีๆนะครับ :)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:29:19 »

ผมก็พยายามเข้าใจและคิดว่าน่าจะเป็นรุ่นนี้เหมือนกันคับ Tucson

ถ้าเป็นรุ่นนี้ เครื่องเบนซิล ตัวTop ผมว่ามันสุดยอดแล้วนะคับ ไม่ควรเปลี่ยนคับ
ออฟชั่นที่ได้มันสุดยอดแล้วคับ หลังคาก็พาโนราม่าด้วย   
แต่ถ้าเป็นเครื่องเบนซิลตัวปกติ  ผมว่าก็น่าคิดนะคับ 
เพราะว่า ดีเซล ของเจ้า Tuscon เครื่องแรงมากคับ และก็ประหยัดน้ำมันด้วย 
ผมได้ไปลองด้วยตัวเองแล้วคับ

ผมก็คิดว่ารุ่นนั้นครับ ส่วนเรื่องคุ้มไม่คุ้มเนี่ย ผมว่าอยู่ที่ความพอใจกับฐานะทางการเงินมากกว่า
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:44:15 »
ถ้าอยากได้จริง ลองเข้าตามคลับแล้วหาแลกรถสิครับ เจ็บตัวน้อยกว่าเยอะแล้วได้ของที่อยากได้อีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:21:49 »
น้าผมตัวเบนซินนี่แหละ แต่ผมขับบ่อย

ติดแก๊สด้วยอีกต่างหาก (LPG)

ผมว่ามันไม่อืดเลยนะ เหยียบเพลินเลย  ;D

แต่ถ้าอยากลองดีเซล เหมือนว่าออพชั่นจะหายเพียบเลยนี่ครับ  >:(

แต่ก็ตามสะดวกนั่นแหละครับ เงินใครเงินมัน อิอิ  ;)

ปล. ผมว่ามันไม่ประหยัดน้ำมันเลยนะ แต่ติดแก๊สแล้วเหยียบกระจาย  :D แต่ก็ยังกินอยู่ดี  :P

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:58:07 »
ปกติแล้วดีเซลจะแรงกว่าเบนซินนิดหน่อย
แต่แรงดึงที่เกิดขึ้น เราจะรู้สึกว่า มันแรงกว่ากันมากกกก

อย่าให้แรงดึง แรงบิดหลังติดเบาะ มาทำให้เรารู้สึกว่ามันแรงครับ
อาจจะแรงกว่าจริง ขับดีกว่าจริง
แต่เบนซิน เหยียบมิดคันเร่ง สมรรถนะมันก็พึงพาได้นะครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:05:43 »
ปกติแล้วดีเซลจะแรงกว่าเบนซินนิดหน่อย
แต่แรงดึงที่เกิดขึ้น เราจะรู้สึกว่า มันแรงกว่ากันมากกกก

อย่าให้แรงดึง แรงบิดหลังติดเบาะ มาทำให้เรารู้สึกว่ามันแรงครับ
อาจจะแรงกว่าจริง ขับดีกว่าจริง
แต่เบนซิน เหยียบมิดคันเร่ง สมรรถนะมันก็พึงพาได้นะครับ

ไม่ได้หมายถึง จขกท นะ

แต่หลายๆคนที่ผมรู้จักไม่กล้าเหยียบคันเร่งมิด กลัวเครื่องพัง เสียงเครื่องตอนคิ๊กดาวน์ดังน่าเกลียด