ผู้เขียน หัวข้อ: ผมผิิด หรือว่าผม...................  (อ่าน 7521 ครั้ง)

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
ผมผิิด หรือว่าผม...................
« เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 13:55:21 »
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานนี้(1/9/2009) ผมมีธุระต้องเดินทางเข้ากรุงเทพโดยใช้เส้นทางสายเอเชีย

แล้วเข้าวงแหวนรอบนอก เพื่อนขึ้นทางด่วนอุตรภิมุข

แต่แล้วก็เกิดเหตุเมื่อผมวิ่งจากสายเอเชียขึ้นทางต่างระดับ

เพื่อจะเข้าวงแหวนรอบนอกทันใดนั้นเมื่อลงจากทางต่างระดับ :(

ผมถูกเรียกโดยตำรวจทางหลวง จากนั้นผมก็จอดรถพูดคุยกับตำรวจ

ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าเลนซ้ายว่างให้ชิดซ้ายช่วงนี้กวดขันวินัยจราจรครับ 8)

ขอดูใบขับขี่ ผมก็ยื่นให้(แต่ในใจคิดว่าโดนอยู่แล้ว) จากนั้นเจ้าหน้าที่บอกว่า

จะออกใบสั่งให้นะครับ ผมบอกช่วยหน่อยแล้วกัน เจ้าหน้าที่บอกก็ได้ครั้งเดียวนะ

พร้อมกับคืนใบขับขี่ แล้วแบมือจากนั้นก็......ใบแดงครับ

จากนั้นขับรถออกมา พลันนึกถึงเหตุการณ์ครับว่าตอนนั้นผมขับรถแซงรถคอนเทนเนอร์

เลนซ้ายก็ไม่ว่างนี่นา แล้วตอนนที่ผมจะชิดข้างทางเพื่อจอดคุยเจ้าหน้าที่

มีรถตามหลังมาถนนอย่างโล่ง แต่ชิดขวามาเบรคตัวโก่ง

แต่ไม่เรียก เค้าเป็นฟอร์จูนเนอร์ครับ ผมกระบะธรรมดา ทะเบียนต่างจังหวัด

สรุป

ผมผิด หรือผม................ :o

ประเทศชาติขับมาเป็นสิบปีไม่เคยเจอเอาดื้อ ๆ เฮ้อ

ปล.ไม่ทราบว่าโพสได้ไหมถ้าผิดหรืออย่างไรลบได้เลยครับ ที่โพสเพราะต้องการบอกเื่พื่อน ๆ

เจอคอนเทนเนอร์อย่าแซงต้องขับตามเค้าครับถึงจะถูก วันนั้นเซ็งทั้งวันเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ผมผิิด หรือว่าผม...................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 14:18:51 »
เอาอะไรมากกับความคิดกระบือๆ ของตำรวจทางหลวงคนนั้นละครับ

ทำบุญ ให้ค่านมลูก ไปแล้วกัน เผื่อหวังว่า ลูกมันจะเจริญเติบโตขึ้นมาเป็นคนดีของประเทศชาติ

ไม่โกงกินอย่างพ่อมัน

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
Re: ผมผิิด หรือว่าผม...................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 14:48:06 »
ถือว่าทำบุญครับผมก็เคยเกือบโดนครับโชคดีไปใช้รถเก๋ง ถ้ากะบะก็คงไม่รอด ทำใจ.... ทำบุญครับ คิดมากจิตตกเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 15:03:40 »
หึ หึ...

ถ้าเป็นผมรับรองว่าสนุกแน่

และไม่จบแบบนี้หรอกครับ   :P
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 15:46:50 »
คำตอบครับ
เพราะที่นี่คือประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 16:06:46 »
เถียงกะมันไปถึงเราถูกแต่มันจะเอา ก็จะเอาให้ได้ละครับ ส่วนใหญ่เลยต้องยอมๆมันไป

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 18:26:23 »
เป็นผู้ที่ต้องปราบโจรแท้ๆ แต่ทำตัวเยี่ยงโจร

ตำรวจดีๆ มีน้อยลงเรื่อยๆเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 18:54:34 »
ลองมุกผมไหมละครับ

ถามมันเกี่ยวกับ ข้อกฏหมายเลยว่าผิดข้อไหน ไม่เห็นตรงกับที่เคยเรียนมาเลย บอกมันไปว่าจบนิติครับ

มุขนี้ผ่านฉลุยหลายครั้งแล้ว เพราะจริงๆแล้วเราๆนั้นไม่ได้ผิดอะไรเลย ไม่มีข้อกฏหมายใดมาเล่นเราได้หรอกครับ ถ้าเราขับถูกกฏ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 19:24:22 »
 ;D ;D ;D................wasn't your fault.........but you just hit on with a robot
cop.................................don't feel bad...you are OK!

yogibear

ออฟไลน์ kewpi

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 19:58:52 »
ชอบจังเลย ลูกมันจะเจริญเติบโตขึ้นมาเป็นคนดีของประเทศชาติไม่โกงกินอย่างพ่อมัน
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 20:38:00 »
ลองมุกผมไหมละครับ

ถามมันเกี่ยวกับ ข้อกฏหมายเลยว่าผิดข้อไหน ไม่เห็นตรงกับที่เคยเรียนมาเลย บอกมันไปว่าจบนิติครับ

มุขนี้ผ่านฉลุยหลายครั้งแล้ว เพราะจริงๆแล้วเราๆนั้นไม่ได้ผิดอะไรเลย ไม่มีข้อกฏหมายใดมาเล่นเราได้หรอกครับ ถ้าเราขับถูกกฏ

แต่มันมีอำนาจอยู่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:06:05 »
แล้วเราไม่มีอำนาจหรือครับ? ยิ่งเล่นแสบมากเท่าไหร่ ยิ่งต้องเอาออกประจานสื่อ สื่อบ้านเราชอบอยู่แล้ว เรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ JuDars

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:17:58 »
แบบผมเลยครับ  แซงกระบะอีกคัน ตอนกำลังลงจากสะพานโดนทางหลวงเรียกเฉย

เค้าบอกวิ่งเลนขวา ผมเลยสวนไปว่าก็ผมแซงรถกระบะอีกคัน เถียงอยู่พักนึง

เค้าเลยยอมครับ ไม่เสียตังก็เราไม่มีความผิดอะไรเลย มาเรียกได้ไง ขับก็แค่ 80

แซงรถขับ 60 มันผิดตรงไหน

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:51:57 »
ก็บอกมันไปเลยว่า.... ไม่ให้แซงเลนขวา จะให้แซงเลนซ้าย หรอไง

ทำใจหน่อยคับ รถกระบะ ก็อย่างว่าละคับ
พวกตำรวจ มันมอง รถกระบะว่า รถคนงาน รถบ้านนอก
แต่พวกรถเก๋งทั้วๆไป มันมองว่า พนักงานบริษัท ทั่วๆไป
แต่ถ้าพวก bmw benz มันมองว่า ผู้บริหาร หรือ เจ้าของธุรกิจ
ทำใจนิดนึง คับ เรื่องแบบนี้ แต่ถ้าเราไม่ผิด อย่ายอมมันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 21:55:29 โดย koruru »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 22:01:37 »
เรื่องอำนาจพวกนี้ก็ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

เคยเจอตำรวจพวกนี้อยู่ ผมก็เลยบอก งั้นก็เขียนใบสั่งมา ระบุความผิดตามข้อกฏหมายให้ชัดๆด้วย แล้วลงชื่อจ่ามาชัดๆ

เวลาขึ้นศาลจะได้เรียกตัวง่ายๆ

เท่านั้นแหละ พวกนี้เงียบเลย  วันนั้นผมละโคตรสะใจเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 22:29:53 »
เหอๆๆๆๆ ทำใจแล้วล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 10:26:31 »
ตอนนั้นในใจก็คิดอยู่ว่าจะเถียงนะครับ

แต่ว่าคิดอีกทีเสียเวลาแน่เพราะรีบด้วยครับ >:(

เลยจ่ายไปจะได้ไม่เสียเวลา

แต่ที่สำคัญใครขับรถผ่านแถวนั้นจะรู้นะครับ

ทางสุดยอดถ้าชิดซ้ายนี่มีหวังช่วงล่างพังหมดแน่ครับ

มันคงรู้จุดนี้อยู่แล้วเลยรอเลยเลือกเลยครับจะเอาคันไหน :'(

ออฟไลน์ SnipeCommander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 18:26:02 »
ตำรวจพวกนี้ต้องเจอของจริงเสียบ้างครับ นึกแล้วฮาเหตุการณ์นึงมากๆคือ

เหตุเกิดบนถนนเส้นไปชลบุรี ไม่ทราบว่า เรียกว่าอะไร พวกผมกำลังจะไปทดสอบปืนไรเฟิลกันที่สนามยิงปืนระยะไกลของ Navy SEALหนองกระจง สัตหีบ
รถตู้ที่ผมนั่งวิ่งด้วยความเร็วเพียง 90 กว่า กิโลเมตรต่อชั่วโมง แต่ถูกตำรวจจราจรตั้งด่านเถือ่นเรียก
จะจับข้อหาขับรถเร็วเกิน 120 กิโลเมต ต่อชั่วโมง
ท่านที่นั่งอยู่ที่ที่นั่งคนขับก็ยืนยันว่า ขับแค่ 90-100 จริงๆ ทั้งรถมีแต่คนมีอายุ ทั้งนั้น จะขับเร็วไปทำไม ตำรวจกับพูดว่า เออ รู้แล้วว่าแก่ เรื่องมากจังวะ แก่ยังไงก็ต้องจ่าย เอาใบขับขี่มาดูดิ๊
ท่านบอกว่าใบขับขี่ผมมี แต่ผมไม่ใหคุณดูหรอก อยากให้คุณดูนี่มากกว่า ว่าแล้วก็ควักบัตรข้าราชการของท่านเอง ปรากฏยศ
พลตำรวจโท ให้ดู
เท่านั้นแหละ วิ่งมาตะเบ๊ะพรึบกันทั้งด่าน บอกว่าขอโทษครับท่าน เชิญตามสะดวกครับ
ท่านเลยบอกว่า ไม่ต้องขอโทษ เพราะว่าตัวผมเองไม่ได้โกรธ ....

แต่จดชื่อทุกคนในด่านมานี่ เป็นตำรวจขูดรีดประชาชนแบบนี้ได้ยังไง เขาถึงได้ด่าตำรวจกันทั้งกรม อะไรกันนี่ มาเที่ยวตั้งด่านเถื่อน ยัดข้อหาชาวบ้าน ผมคงต้องดำเนินการกับพวกคุณตามกฏหมายและวินัยเสียมั่ง จะได้เป็นแบบอย่างกับพวกตำรวจที่นิยมหากินง่ายๆแบบพวกคุณ

ผลคือหน้าซีดกันทั้งด่านครับ (ไม่รู้ตอนนี้โดนย้ายไปไหน)

จริงๆแล้ว ในรถตู้คันนั้น มีผมเป็นพลเรือนคนเดียวครับ  ;D นอกจากนั้น ประกอบด้วย พลตำรวจโท 1 ท่าน(ขับรถเอง) พลตรี 1 ท่าน พันเอกพิเศษ 2 ท่าน  นาวาเอกพิเศษ 1 ท่าน และ พันตำรวจโท 2 ท่าน ครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 21:59:17 »
ตำรวจพวกนี้ต้องเจอของจริงเสียบ้างครับ นึกแล้วฮาเหตุการณ์นึงมากๆคือ

เหตุเกิดบนถนนเส้นไปชลบุรี ไม่ทราบว่า เรียกว่าอะไร พวกผมกำลังจะไปทดสอบปืนไรเฟิลกันที่สนามยิงปืนระยะไกลของ Navy SEALหนองกระจง สัตหีบ
รถตู้ที่ผมนั่งวิ่งด้วยความเร็วเพียง 90 กว่า กิโลเมตรต่อชั่วโมง แต่ถูกตำรวจจราจรตั้งด่านเถือ่นเรียก
จะจับข้อหาขับรถเร็วเกิน 120 กิโลเมต ต่อชั่วโมง
ท่านที่นั่งอยู่ที่ที่นั่งคนขับก็ยืนยันว่า ขับแค่ 90-100 จริงๆ ทั้งรถมีแต่คนมีอายุ ทั้งนั้น จะขับเร็วไปทำไม ตำรวจกับพูดว่า เออ รู้แล้วว่าแก่ เรื่องมากจังวะ แก่ยังไงก็ต้องจ่าย เอาใบขับขี่มาดูดิ๊
ท่านบอกว่าใบขับขี่ผมมี แต่ผมไม่ใหคุณดูหรอก อยากให้คุณดูนี่มากกว่า ว่าแล้วก็ควักบัตรข้าราชการของท่านเอง ปรากฏยศ
เท่านั้นแหละ วิ่งมาตะเบ๊ะพรึบกันทั้งด่าน บอกว่าขอโทษครับท่าน เชิญตามสะดวกครับ
ท่านเลยบอกว่า ไม่ต้องขอโทษ เพราะว่าตัวผมเองไม่ได้โกรธ ....

แต่จดชื่อทุกคนในด่านมานี่ เป็นตำรวจขูดรีดประชาชนแบบนี้ได้ยังไง เขาถึงได้ด่าตำรวจกันทั้งกรม อะไรกันนี่ มาเที่ยวตั้งด่านเถื่อน ยัดข้อหาชาวบ้าน ผมคงต้องดำเนินการกับพวกคุณตามกฏหมายและวินัยเสียมั่ง จะได้เป็นแบบอย่างกับพวกตำรวจที่นิยมหากินง่ายๆแบบพวกคุณ

ผลคือหน้าซีดกันทั้งด่านครับ (ไม่รู้ตอนนี้โดนย้ายไปไหน)

จริงๆแล้ว ในรถตู้คันนั้น มีผมเป็นพลเรือนคนเดียวครับ  ;D นอกจากนั้น ประกอบด้วย พลตำรวจโท 1 ท่าน(ขับรถเอง) พลตรี 1 ท่าน พันเอกพิเศษ 2 ท่าน  นาวาเอกพิเศษ 1 ท่าน และ พันตำรวจโท 2 ท่าน ครับ  ;D

โอ้โโโห

สุดยอดดดดดดดดดดดด

ทีหลังให้มีนักศึกษาวิชาทหารติดไปด้วยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 20:45:05 »

ว้าววววววววว มันต้องอย่างนี้สิครับบบบบบบบบบบบบบบ
สะใจจริง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ