ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้  (อ่าน 34960 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:49:52 »
นี่แหละครับ ขับรถเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด ต่อให้อยู่เลนขวาก็ตายได้ ทางฟอร์จูนเนอร์เองก็ไม่ได้ผิดอะไร จะไปหาว่าเค้าขับช้าแช่ขวาก็คงไม่ได้เพราะอีกฝ่ายมาเร็วขนาด 270+ แบบนี้ ตอนฟอร์จูนเนอร์จะเปลี่ยนเลนคงยังเห็นว่าถนนว่างอยู่เลยมั้ง อายุคนขับพอร์ชก็ไม่ใช่น้อยๆแล้ว น่าจะมีสติและวิจารณญาณมากกว่านี้ นี่เลยทำให้ทั้งตัวเองและคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่พลอยเสียชีวิตไปด้วย ยังไงก็ RIP ทั้งคู่ครับ  :'(

คุณรู้ได้อย่างไรว่า Fortuner ไม่ผิด? และคุณรู้ได้อย่างไร ว่า 911 คันนั้น ขับเร็วขนาดนั้นจริง
อย่าเพิ่งวิพากษ์วิจารณ์อะไร จนกว่าการสืบสวนจะออกมาครับ อย่าเอาวิธีคิดแบบที่ใช้กับเว็บอื่น มาใช้ในที่นี่  
ขออภัยที่จะพูดแบบนี้ แต่ผมว่า ในเมื่อ เรื่องมันยังไม่มีข้อสรุปแน่ชัด เราก็ไม่ควรวิพากษ์วิจารณ์ใดๆ ครับ

ด้วยความเคารพนะครับ
รถที่วิ่งไปทางเดียวกัน ชนท้ายกันธรรมดาคงไม่ยุบขนาดนั้นหรอกครับถ้าไม่ใช่ฟอร์จูนเนอร์ไปเบรคใส่หน้าเค้า แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ แต่เท่าที่เห็นฟอร์จูนเนอร์ยุบไปเกือบครึ่งคันนะครับ รถฟอร์จูนเนอร์ไม่ได้ขับช้าแช่ขวาแน่ เพราะไม่งั้นพอร์ชคงเห็นก่อนและเบรคได้ทัน เคสที่น่าจะเกิดขึ้นคือฟอร์จูนเนอร์น่าจะเพิ่งเปลี่ยนเลนมามากกว่า ซึ่งผมว่าการที่พอร์ชมาเร็วขนาดนั้นต่อให้ฟอร์จูนเนอร์มองแล้วมองอีกก็คงไม่เห็นหรอกครับ (คหสต. อุบัติเหตุจะไม่เกิดถ้าไม่ขับรถเร็วเกินกำหนดขนาดนี้ครับ)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:50:14 »
คงได้แต่พูดว่า เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครอยากให้เกิดครับ

ผมไม่รู้หรอกครับ ว่าสองคันนี้เขาขับกันมาอย่างไร ดังนั้นยังไม่ขอวิจารณ์

แต่ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับ

เวลากลางคืนเนี่ยครับ คันหลังมาเร็วมาช้า ถ้ามองจากกระจกหลัง ตาเราแบ่งแยกระยะห่างได้ไม่ชัดเจนหรอกครับ

ดังนั้นไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ถ้าไม่มั่นใจว่าเลนข้างๆ โล่งจริง ตอนถนนมืดๆ การเปลี่ยนเลน ไม่ว่าอย่างไร ผมว่าอันตรายมากๆ

มันไม่ได้เกี่ยวที่ความเร็ว แต่มันเกิดจากความสามารถที่จำกัดของตามนุษย์ครับ เพราะสิ่งที่เราเห็น ก็แค่ไฟสองดวงจากรถคันหลังเท่านั้นเอง

ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และถือว่าท่านทั้งสอง อย่างน้อยที่สุด ท่านก็ได้เป็นอุทาหรณ์ให้เราๆ หลายๆ คน รวมถึงตัวผมเองด้วย

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:28:26 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:30:29 »
ยังไม่ขอวิจารณ์ละกัน เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ ใครผิดใครถูกรอเช็ค กล้องบนทางด่วนเดี๋ยวก็รู้ครับ
แต่ข้อสงสัยผมคือ
1. 280 ที่ว่าเข็มค้างนะ จริงเหรอ ? ตัวเลข 280 มันน่าจะเป็นขีดล่างสุงของไมล์หรือเปล่า ชนขนาดนั้นไม่แปลกที่เข็มไมล์จะเสีย
2. 280 ถ้าเป็นจริงความเร็วขนาดนั้นสายตามนุษย์เราจะมองเห็นได้ชัดเหรอ ผมว่ามองไรไม่เห็นหรอก เห็นก่อนชนคงแค่ เสี้ยววินาที
3. เปลี่ยนเลนของฟอร์จูนเนอร์ ไม่ฟันธง เป็นไปสูงที่สุดเพราะถูกชนอย่างจัง
4. อันนี้ฟันธงว่าน่าจะผิดกฎจราจร ทั้ง 1 คัน ขับเร็วเกินกำหนด
5. กรณีรถ mazda นี่คือ แฉลบไปชนเหรอ ?

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:32:09 »
รูปนี้แปลกๆนะครับ เหมื่อนของเว็ปต้องห้ามเลย ยังไงเอารูปอื่นมาลงดีกว่าครับ เดี๋ยวเจ้าของเว็ปมาเห็นจะโดนว่าได้นะครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คืออยากถามว่าจะรีบไปไหนครับ เมืองไทยนะครับไม่ใช่สนามแข่งรถ เห้อ ทำให้คนอื่นตายไปด้วย

ขอบคุณครับผมคิดว่าห้ามแค่ URL.

ถ้าเป็นรูปจากเว็บพันทิบ ขอให้เอาอกจากเว็บของเราครับ "เราห้ามทุกสิ่งทุกอย่างจากพันทิบ" มาโพสต์ในเว็บของเราครับ
และห้ามเอาทุกสิ่งทุกอย่าง ในเว็บเรา ไปโพสต์ในพันทิบ โดยเด็ดขาดครับ!

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น

1. ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตทั้ง 2 ครับ

2. ผมยังไม่ขอวิจารณ์อะไร จนกว่าจะรู้ว่า อะไรเกิดขึ้นแน่ชัด

3. บูรพาวิถี ใครขับช้า และคิดเปลี่ยนเลน ช่วยดูรถจากเลนขวาด้วยนะครับ
มีเสมอๆ กะความเร็วรถคันอื่นพลาด ก็มีเรืองแบบนี้เกิดขึ้นประจำ...

ผมก็คนนึงละที่เสียวๆ มากๆ กับเรื่องแบบนี้ บนบูรพาวิถี

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่มากๆ เลยครับ ยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง อย่้าพึ่งวิจารณ์เลยครับ
หลังๆ รู้สึิกว่ารถสปอร์ตชนกับใครที่ไร สังคมมักจะมองเป็นผู้ผิดตลอด

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:41:24 »
เอารูปไมล์มาให้ดูครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:03:34 »
เอารูปไมล์มาให้ดูครับ

เชื่อแล้วครับ 280 จริง ออกแบบไมล์มาได้แบบว่าไม่ให้ขับช้าเลย

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:09:08 »
เห็นภาพแล้ว ต้องกลับมาด่าตัวเองครับว่าตัวเองก็ขับรถเร็วเหมือนกัน เจออย่างนี้แล้วคงต้องครองสติตัวเองตลอดเวลา เราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว เสียใจกับเหตุการณ์ครับ 

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:14:49 »
ขอแสดงความเสียใจกับทั้ง 2 ฝ่ายด้วยนะครับ

ขอเล่าเรื่องตัวเองหน่อยนะครับ
มีครั้งหนึ่งผมก็ขับรถบนถนน 2 เลน ตามคันหน้า ไปเรื่อยๆแล้วค่อยมองหน้า-หลังว่าเมื่อไหร่ถนนจะว่าจะได้แซงออกไป เมื่อเจอจังหวะที่รถข้างหน้าและหลังว่าง ผมก็มองกระจกหลังซ้ำอีกทีว่าไม่มีรถแล้วจริงๆ ในขณะที่ผมกำลังจะเปลี่ยนเลน อยู่ๆ CIVIC ก็พุ้งมาจากใหนก็ไม่รู้ แล้วก็แซงออกไปอย่างแรง!!! ทั้งที่ไม่มีรถตามหลังผม ในเวลานั่นผมตกใจมากๆ เกือบแล้วมั้ยหละ

ไม่แน่ใจว่ากรณีของผมนี้จะเหมือนกับ ในข่าวหรือป่าว

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:16:57 »
REST IN PEACE ไม่น่าเกิดขึ้นเลย
แสดงความเสียใจด้วยครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:25:28 »
ต้องคอยเตือนสติเวลาเราขับรถ เวลาจะเปลี่ยนเลนให้ดูดีๆครับ ผมอดกลั้นกับคนประเภทนี้มาหลายทีแล้วครับ เมื่อวานนี้ผมขับรถทางโล่งๆ

3เลน ผมขับอยู่90km/h ทันใดนั้นก็มีรถเปลี่ยนรถออกมาจนผมต้องลดความเร็วเหลือ40km/h โดยฉับพลัน โชคดีที่ผมเองเห็นท่าอยู่แล้วก็เลย

เตรียมชะลอลงมาก่อนตั้งแต่เนิ่นๆอยู่แล้ว ที่สำคัญ ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเปลี่ยนเลนออกมาหาพระแสงของ้าวอะไรในเมื่อเลนกลางที่มันอยู่ก็ไม่ได้มีรถ

ผมเดาๆว่าคงหักหลบมด ที่กำลังพาลูกมดเดินข้ามถนน!!?? เนี่ยผมเจอแบบนี้บ่อยมากๆโดยเฉพาะขับรถออกต่างจังหวัดหรือชานเมือง 4วันที่ผ่านมา

ผมขับรถออกชานเมืองทั้ง4วัน เจอเหตุการณ์ทำนองนี้เกือบทุกวันครับ พวกเปลี่ยนเลนออกมากั๊กเอาไว้ ทั้งที่มีรถเร็วกว่าวิ่งตามมา แล้วก็ขับช้าอยู่แบบนั้น

โดยไม่เพิ่มความเร็ว ไม่หลบด้วย

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:32:05 »
ทางด่วนรามอินทรา-เอกมััย อัดกันทั้งคืน พวกรถแพงๆทั้งนั้น

แต่ตูขับ120โดนจับ....

เสียใจกับคนที่จากไปด้วย น่าจะมีสติมากกว่านี้บนหลังพวกมาลัย

ซื่งบนถนน+ทางตรง มันไม่เท่เลย....

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:01:20 »
รูปนี้แปลกๆนะครับ เหมื่อนของเว็ปต้องห้ามเลย ยังไงเอารูปอื่นมาลงดีกว่าครับ เดี๋ยวเจ้าของเว็ปมาเห็นจะโดนว่าได้นะครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คืออยากถามว่าจะรีบไปไหนครับ เมืองไทยนะครับไม่ใช่สนามแข่งรถ เห้อ ทำให้คนอื่นตายไปด้วย

ขอบคุณครับผมคิดว่าห้ามแค่ URL.

ถ้าเป็นรูปจากเว็บพันทิบ ขอให้เอาอกจากเว็บของเราครับ "เราห้ามทุกสิ่งทุกอย่างจากพันทิบ" มาโพสต์ในเว็บของเราครับ
และห้ามเอาทุกสิ่งทุกอย่าง ในเว็บเรา ไปโพสต์ในพันทิบ โดยเด็ดขาดครับ!

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น

1. ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตทั้ง 2 ครับ

2. ผมยังไม่ขอวิจารณ์อะไร จนกว่าจะรู้ว่า อะไรเกิดขึ้นแน่ชัด

3. บูรพาวิถี ใครขับช้า และคิดเปลี่ยนเลน ช่วยดูรถจากเลนขวาด้วยนะครับ
มีเสมอๆ กะความเร็วรถคันอื่นพลาด ก็มีเรืองแบบนี้เกิดขึ้นประจำ...

ผมก็คนนึงละที่เสียวๆ มากๆ กับเรื่องแบบนี้ บนบูรพาวิถี

รับทราบ เอาออกและเปลียนเรียบร้อยแล้วครับ ต้องขอโทษด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 14:37:15 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:36:47 »
ภาพไมล์ นี่เบรคแล้ว รึ
หรือ ว่า มันชนจนเข็ม ปัดไปตรงเลขนั้น
อย่างหลัง น่าจะ เป็นไปได้มากกว่านะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:51:21 »
รู้สึกว่าถ้าถุงลมทำงานแล้วทุกอย่างบนหน้าปัดจะหยุดนิ่งนะครับเพื่อเป็นหลักฐานความเร็วจริงอาจมากกว่านี้ถ้ามีการเบรคอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่แน่ใจก็คือยังไง๊ยังไงผมก็ไม่ขับเร็วหรอก กลัวว่าไปถึงที่หมายเร็วไปแค่ไม่กี่นาทีอาจต้องแลกด้วยการจบชีวิตตลอดกาล ยังอยากใช้ชีวิตอยู่นานๆครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:57:25 »
เรื่องความเร็วของเข็มไมค์

สงสัยตรับว่าเข็มมันจะค้างที่ความเร็วที่แท้จริงก่อนชนเหรอครับ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 15:31:17 »
ไม่ต้องสนใจเข็มไมล์หรอกครับ
ดูสภาพรถก็พอ

ความเร็วต่างกันไม่ต่ำกว่า 80 แน่นอน
ถ้ for ขับ  80  911  น่าจะ 160  เป็นอย่างน้อย

160  นี่ก็เร็วเกินไปแล้ว  สำหรับถนนที่ไม่ใช่ต่างจังหวัด  ถึงจะเป็นโทลเวย์ก็เถอะ
ใครผิดไม่รู้   แต่การขับเร็วเกินไป  อุบัติเหตุ  มันจะรุนแรง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 15:46:49 »
เห็นมีคนว่าเมื่อแอร์แบกกางแล้วเข็มต่างๆจะหยุดกับที่เพื่อใช้เป็นหลักฐานได้อันนี้ไม่รู้ว่าจริงไหมบางคนก็ว่าดูที่รอบและเข็มความร้อนที่อยู่ในรอบสูงน่าจะเป็นการแช่ความเร็วสูงมาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว แต่พิจารณาจากสิ่งที่หลงเหลือแล้วผมว่า911คันนี้คือตัวต้นเหตุของการเสียชีวิต พิจารณาจากที่ฟอร์จูนเนอร์ที่ขนาดใหญ่กว่าสูงกว่าค่อนข้างมากโดนชนท้ายยังเสียหายถึงขนาดที่เบาะหลังกระแทกไปจนสุดขอบหลังของเบาะหน้าไม่มีที่วางขาเหลือเลย ผู้โดยสารเบาะหลังฟอร์จูนเนอร์เลือดกระจายเต็มเบาะหลังกระทั่งคนขับฟอร์จูนเนอร์ยังบาดเจ็บสาหัสไปด้วยทั้งๆที่ทั้งสองคันกำลังเคลื่อนที่ไปข้างหน้าซึ่งน่าจะช่วยกระจายแรงปะทะไปได้ในระดับหนึ่งแล้วแต่ฟอร์จูนเนอร์ยังด้านท้ายเสียหายมากขนาดนี้แสดงว่าเร็วไม่ธรรมดา และรวมไปถึงมีคู่กรณีคันที่3ที่เป็นมาสด้า2อีก และการที่ด้านหน้าของ911มีสภาพเละเทะเป็นอย่างมากมีเพียงด้านหลังของรถที่ยังอยู่ในสภาพดีอยู่ก็พอจะประมาณได้แล้วว่าเป็นการพุ่งชนจากด้านหลังที่ความเร็วสูงจริง

ฟอร์จูนเนอร์อาจจะผิดที่ขับช้าชิดขวาหรือเปลี่ยนเลนไม่ระมัดระวังรถที่มาข้างหลัง แต่ผมคิดว่าเรื่องมันจะไม่ถึงขั้นล้มหายตายจากเลยถ้าไม่ขับขี่กันเกินความเร็วที่กฏหมายกำหนด120 เวลาใช้รถบนถนนผมก็เจอบ่อยๆพวกที่ขับช้าชิดขวากับเปลีย่นเลนไม่สนใจคันหลังเนี่ย แต่ถ้าใช้ความเร็วในระดับที่ไม่เกิน120ผมก็ผ่านมาได้โดยที่ไม่มีอุบัติเหตุเลยสักครั้ง ถ้า911ขับขี่ในระดับที่ความเร็วไม่เกิน120ต่อให้โดนปาดหน้าแล้วเบรคใส่อย่างเก่งผมก็ว่าแค่เครื่องแตกแล้วเจ้าของรถลงมาเถียงกันหน้าดำคร่ำเคร่งเท่านั้น มันคงไม่ถึงขนาดตายแบบนี้ กฏจราจรเผื่อเอาไว้แล้วในขอบข่ายของประสิทธิภาพของรถยนต์ด้วย ต่อให้มีจานเบรคเซรามิคเซาะรูแต่ช่วงเวลาที่จะมีไว้ให้รับมือก่อนหน้าปะทะรถคันหน้าที่ความเร็วเกิน200ไปแล้วมีไม่กี่วินาทีเท่านั้น ต่อให้รถเจ๋งแค่ไหนโลกเรายังมีกฏแหง้ฟอลิกส์ที่ไม่สามารถฝืนได้อยู่ คนใช้รถต้องระวังให้ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:02:49 »
เห็นด้วยกับ คุณ 2K ครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:18:14 »
รูปนี้ผมว่าเตือนสติได้ดีครับ....แต่ถ้าจะวิจารณ์โดยยังไม่มีหลักฐานแน่ชัด....ผมว่าอันนี้ไม่ดี

ยังไงก็ขอให้ผู้ประสบเหตุที่ยังรอดชีวิต...ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:21:54 »
เห็นด้วยกับ 2k อีกคน

ปล. จำได้ว่าเคยเห็นเคส tiida ชน เข็มไมล์ค้างที่ 160 เหมือนกัน สภาพก็คล้ายๆ gt2 ที่เห็น   
เป็นไปได้ว่า ชนแล้ว ไมล์อาจจะค้าง   คงต้องถาม R&D แต่ละค่ายว่า design มาอย่างไร

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:23:33 »
ถ้าเอาไม่อยู่ อย่าขับเร็วเลยครับ.................
ถึงรถมันจะเทพขนาดไหน ก็มีโอกาสพลาดทั้งนั้นนะ.....

ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:45:42 »
ตอนนี้ในเยอรมันบางช่วงของออโต้บานก็จำกัดความเร็วแค่ 120 km/h เพราะมีอุบัติเหตุถึงขั้นเสียชีวิตบ่อยมาก
เห็นจากข่าวทุกวันตอนเย็นๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:01:11 »
ฟอร์จูนเนอร์ไม่ผิดหรอกครับ

ไม่ผิดทุกกรณี
ต่อให้เค้าเปลี่ยนเลนมาขวาง
หรือตั้งใจหลบแต่กลับเดาใจกันผิด ป๊ะกันเอง

ลองสมมุติเหตุการณ์นะครับ
คุณขับที่ 120-140 เลนขวา เพราะไม่มีรถ
จู่ๆ เจอรถวิ่งมา เห็นแสงไฟจากระยะไกลๆ ก็ไม่คิดว่ามีอะไร
อาจจะเปลี่ยนเลนเฉยๆ แต่ด้วยความที่ว่ามันวิ่งมาเร็วมากๆ
เข็มไมล์ค้างที่ 280 เลยนะครับ หมายความว่าก่อนชน มันมาจากเท่าไหร่
ความเร็วระดับนั้นมันครึ่งนึงของเครื่องบินเล็กๆแล้วนะครับ

ลองคิดดูว่า ถ้าฟอร์จูนเนอร์ตั้งใจเบรคแกล้ง ผมคิดว่าคงไม่ขนาดนั้นมั๊งครับ
ขนาดผมขับกลางคืน ยังไม่รู้เลยว่าคันข้างหลังคือรถอะไรจนกว่าจะเข้ามาใกล้ๆจริงๆ
มองแค่ไฟหน้าจากที่ไกลๆไม่มีใครรู้หรอก

ชนท้าย ยังไงก็ผิด นี่ชนตอน 280 ยังไงๆคนที่ซวยก็คือฟอร์จูนเนอร์ล่ะครับ
แบบทดสอบการชน ที่เราแคมรี่ปะทะกับวีออส ยังไม่เละเท่านี้เลย
นี่ รถเคลื่อนที่ไปทางเดียวกัน ไม่ใช่ประสานงา แต่มันเละได้ขนาดนี้
280 ยังน้อยไปครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:10:30 »
R.I.P

ถ้าพอร์ช ขับ 280 จริง  และสมมติ ฟอร์จูนเนอร์ขับ 130
อัตราเร็วตอนชนท้าย ตั้ง 150  รถเละได้ขนาดนั้น
เป็นเครื่องเตือนใจที่ดีครับ
นับประสาอะไรกับการขับ 75 แบบประสานงา

สติตอนขับเท่านั้นครับ %ป้องกันที่ดีที่สุด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:37:11 »
ใกล้ๆ หน้าที่ทำงานผมเลย (ตรงข้ามเดลินิวส์) รปภ. บอก เสียงดังสนั่น

เสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:44:43 »
เป็นเรื่องที่น่าเสียใจมากครับ พอฟังข่าวจากวิทยุแล้ว ผมคิดว่าถ้าถึงอายุ 18 ปีแล้ว คงเน้นขึ้นรถไฟฟ้าดีกว่าครับ จะได้มีสติคิดตลอดเวลาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:47:23 »
ยังไงก็ขอไว้อาลัยกับผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:41:05 »
ขอแสดงความเสียใจกับทั้ง 2 ครอบครัวด้วยครับ

ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยว่าภาพตอนขับเกิน 200 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเป็นอย่างไร นี่น่าจะเกิน 280 ด้วยตอนก่อนเบรค

เป็นอุทหรณ์สำหรับคนขับรถเร็วนะครับ สงสารเพื่อนร่วมทางด้วยครับ ถ้าชอบขับรถเร็วมาก ๆ น่าจะไปขับในสนามแข่ง หรือเปลี่ยนแนวไปขับเครื่องบินดีกว่า ถนนบางสายมันอาจจะโล่งก็จริง แต่มันก็อาจมีรถวิ่งได้เช่นกัน เรื่องนี้ใครผิดใครถูกคงเป็นเรื่องของตำรวจ (แม้เราจะขับรถเร็ว ขับตรงเลนของเราแต่เหตุการณ์ไม่คาดฝันมันก็มีเยอะนะครับ ยิ่งขับเร็วยิ่งมีเวลาแก้ไขปัญหาน้อย)  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:44:52 »
RIP. กับผู้เสียชีวิต

เพื่อนเคยรถคว่ำ แอร์แบ็กทำงาน (รอด) เข็มค้างแบบนี้เหมือนกัน คาอยู่ท่ี 140
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^