ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้  (อ่าน 35002 ครั้ง)

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 17:02:52 »
ไม่อยากจะบอกว่าพวกที่ขับรถ Sport Super Car แบบนี้นิสัยไม่ดีทุกราย ขับเร็ว ปาดซ้ายปาดขวา ปาดหน้าชาวบ้านเค้าไปทั่ว พวกนี้พอได้ขึ้นทางด่วนนึกว่าเหมือนได้ขึ้นเซอร์กิจ อัดปาดเบียดชาวบ้านเค้าไปทั่ว ประหนึ่งว่ามีเงินซื้อรถราคาสิบๆล้านแต่ไม่มีปัญญาสร้างสนามขับเองอยู่ที่บ้าน

ทางด่วนดอนเมืองโทเวย์ ทางด่วนรามอินทราเอ๋ย เจอพวกนี้ประจำ แต่ไงไม่เจอแถวๆไกลๆใกล้โรงงานให้พี่ๆสิบล้อเค้าไปเอ็นดูมั่งนิสัยจะได้ดีขึ้น

รถฟอร์จูนเนอร์คงโดนชนท้ายแรงมาก เพราะรถรุ่นนี้หากโดนชนท้ายคนนั่งหลังมีโอกาสบาดเจ็บหรือเสียชีวิตสูงมากจากกระดูกต้นคอหลังหัก
สุดท้ายนี้ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ปล.ที่เกิดเหตุนิอยู่แถวๆที่แพรวา 9 ศพเคยสังเวยไปหรือป่าวนิ แน่นอนกล้องวงจรปิดคงดับอีกตามเคย

ผมว่าคุณใจแคบจัง ผมเห็นคนที่ขับรถสปอร์ต Super car แล้วขับรถช้าก็ไม่น้อยครับ อย่าไปเหมารวมเลยครับ เหมือนทุกวันนี้เรามัวแต่ไปเหมา

รวมว่า แมร่ง เจอวีโก้จี้ตูด ก็ไปด่าว่าคนขับวีโก้แม่งเลว เจอปิคอัพวิ่งมาปาดซ้ายปาดขวา แมร่งเหมารวมเลยกรูเห็นไฟ2ดวงสาดตูดมาแต่ไกล

แมร่งวีโก้ชัวร์  ขับรถเฮี่ยกันหมด ทั้งๆที่ วีโก้นี่แม่ค้าก็ขับ ข้าราชการก็ขับ พนักงานกินเงินเดือนก็ใช้  รถส่งของก็มี  โอเคนะ ถ้าผมมีปัญญาขับ

รถระดับPorsche ผมก็คงไม่ขับอยู่ 80km/h จริงๆนะ เพียงแต่ผมคงดูสถานที่ ดูถนน ดูสภาพการจราจร แล้วของแบบนี้ คุณไม่ใช่ยมทูต คุณไม่รู้

หรอกว่า เหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้น มีที่มาที่ไปยังไง เล่นมาเหมารวมว่าคนขับรถสปอร์ตขับรถเลวๆหมด สงสัยอีกหน่อยคุณไปเจอ วีออสเปลี่ยนเลนไม่ได้ให้สัญญาณไฟ คันนึง

คงนั่งเหมาว่าแมร่ง พวกขับวีออส แมร่งขับปาดซ้ายปาดขวากันแบบนี้แหละ

ผมว่าคุณก็ใจแคบยิ่งกว่าผมละมั่ง

งั้นช่วยยกตัวอย่างของคนที่ขี่ Super Car แล้ววิ่งไม่เกิน 80 บนทางด่วนมาให้ผมดูเพื่อมางัดข้อสังเกตุของผมด้วยครับ เอาคนที่คุณรู้จักมาเลย จะได้ไม่โมเมมาอ้างเข้าข้างตัวคุณอีก

ตรรกะของคุณอ่อนมากและใช้ไม่ได้เลย เอาไปลากรวมพวกรถยี้ห้ออื่นๆ อย่ามางี่เหงาใส่ผมนะ ช่วยทำสถิติการเจอด้วย แล้วค่อยมาด่าผม หลักฐานมันก็คาตาอยู่วิ่งไวแบบนี้ อย่ามาดิ้นเป็นปลาไหล บังเอิญผมเลี้ยใครไม่เป็น

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 17:05:57 »

เอาคลิปเก่าๆ มาให้ดุกันเล่นๆ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 17:21:24 »

เอาคลิปเก่าๆ มาให้ดุกันเล่นๆ

ขอบคุณครับผม
สุดยอดเลย R8 V10 วิ่งได้ 327 สเป็กโรงงานบอกได้แค่ 320 ไม่รู้โมอะไรมารึเปล่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 17:37:10 »
ไม่อยากจะบอกว่าพวกที่ขับรถ Sport Super Car แบบนี้นิสัยไม่ดีทุกราย ขับเร็ว ปาดซ้ายปาดขวา ปาดหน้าชาวบ้านเค้าไปทั่ว พวกนี้พอได้ขึ้นทางด่วนนึกว่าเหมือนได้ขึ้นเซอร์กิจ อัดปาดเบียดชาวบ้านเค้าไปทั่ว ประหนึ่งว่ามีเงินซื้อรถราคาสิบๆล้านแต่ไม่มีปัญญาสร้างสนามขับเองอยู่ที่บ้าน

ทางด่วนดอนเมืองโทเวย์ ทางด่วนรามอินทราเอ๋ย เจอพวกนี้ประจำ แต่ไงไม่เจอแถวๆไกลๆใกล้โรงงานให้พี่ๆสิบล้อเค้าไปเอ็นดูมั่งนิสัยจะได้ดีขึ้น

รถฟอร์จูนเนอร์คงโดนชนท้ายแรงมาก เพราะรถรุ่นนี้หากโดนชนท้ายคนนั่งหลังมีโอกาสบาดเจ็บหรือเสียชีวิตสูงมากจากกระดูกต้นคอหลังหัก
สุดท้ายนี้ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ปล.ที่เกิดเหตุนิอยู่แถวๆที่แพรวา 9 ศพเคยสังเวยไปหรือป่าวนิ แน่นอนกล้องวงจรปิดคงดับอีกตามเคย

ผมว่าคุณใจแคบจัง ผมเห็นคนที่ขับรถสปอร์ต Super car แล้วขับรถช้าก็ไม่น้อยครับ อย่าไปเหมารวมเลยครับ เหมือนทุกวันนี้เรามัวแต่ไปเหมา

รวมว่า แมร่ง เจอวีโก้จี้ตูด ก็ไปด่าว่าคนขับวีโก้แม่งเลว เจอปิคอัพวิ่งมาปาดซ้ายปาดขวา แมร่งเหมารวมเลยกรูเห็นไฟ2ดวงสาดตูดมาแต่ไกล

แมร่งวีโก้ชัวร์  ขับรถเฮี่ยกันหมด ทั้งๆที่ วีโก้นี่แม่ค้าก็ขับ ข้าราชการก็ขับ พนักงานกินเงินเดือนก็ใช้  รถส่งของก็มี  โอเคนะ ถ้าผมมีปัญญาขับ

รถระดับPorsche ผมก็คงไม่ขับอยู่ 80km/h จริงๆนะ เพียงแต่ผมคงดูสถานที่ ดูถนน ดูสภาพการจราจร แล้วของแบบนี้ คุณไม่ใช่ยมทูต คุณไม่รู้

หรอกว่า เหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้น มีที่มาที่ไปยังไง เล่นมาเหมารวมว่าคนขับรถสปอร์ตขับรถเลวๆหมด สงสัยอีกหน่อยคุณไปเจอ วีออสเปลี่ยนเลนไม่ได้ให้สัญญาณไฟ คันนึง

คงนั่งเหมาว่าแมร่ง พวกขับวีออส แมร่งขับปาดซ้ายปาดขวากันแบบนี้แหละ

ผมว่าคุณก็ใจแคบยิ่งกว่าผมละมั่ง

งั้นช่วยยกตัวอย่างของคนที่ขี่ Super Car แล้ววิ่งไม่เกิน 80 บนทางด่วนมาให้ผมดูเพื่อมางัดข้อสังเกตุของผมด้วยครับ เอาคนที่คุณรู้จักมาเลย จะได้ไม่โมเมมาอ้างเข้าข้างตัวคุณอีก

ตรรกะของคุณอ่อนมากและใช้ไม่ได้เลย เอาไปลากรวมพวกรถยี้ห้ออื่นๆ อย่ามางี่เหงาใส่ผมนะ ช่วยทำสถิติการเจอด้วย แล้วค่อยมาด่าผม หลักฐานมันก็คาตาอยู่วิ่งไวแบบนี้ อย่ามาดิ้นเป็นปลาไหล บังเอิญผมเลี้ยใครไม่เป็น
ทะเลาะกันอีกแล้ว มันเป็นอะไรกันครับ ผมไม่เข้าใจ ถ้าคิดต่างกันผมว่าไม่ต้องโพสดีกว่าครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 17:41:58 »
รบกวนเว็ปมาสเตอร์ช่วยล็อกกระทู้ดีกว่าครับเพราะไม่อยากเห็นเพื่อนๆทะเลาะกันเนื่องจากผมเป็นคนต้นเรื่องรู้สึกไม่สบายใจ

ผมตั้งใจเอาเรื่องนี้มาลงที่นี่ก็เพื่อให้เพื่อนๆขับรถระมัดระวังกัน เคารพเพื่อนร่วมทางเพื่อป้องกันเหตุการณ์แบบนี้ไม่ให้เกิดขึ้นกับพวกเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 17:45:10 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 23:16:13 »
คุณ Kasuya

ผมขอความกรุณาให้ใช้ภาษาที่เลี่ยงการทะเลาะกันด้วยครับ ผมคิดว่าถ้าคุณใจเย็นลง
แล้วอ่านความคิดเห็นของคุณ popdemonic ดู ก็น่าจะเห็นสิ่งที่ต้องการจะสื่อ ซึ่งเป็นความจริง
แต่สิ่งที่ผมกังวลมากกว่าคือ การที่คุณ Kasuya มองไม่เห็นความจริงตรงนั้น แล้วไปด่าคนอื่นว่างี่เง่านั้น
มันยังเหมาะสมพอที่คุณ Kasuya จะเล่นบอร์ดที่นี่ต่อไปหรือเปล่า

รถทุกคันมันไม่ได้วิ่งด้วยตัวมันเองครับ เพราะฉะนั้นพฤติกรรมทุกอย่างที่มันแสดงออกมา มาจากคนขับ
ถ้าคนขับจะขับเร็วแบบไม่คิดชีวิต ต่อให้รถจะเร็วช้า รถกระบะ เก๋ง สปอร์ต หรือ SUV ก็สร้างอันตรายให้คนอื่นได้
การที่คุณพูดจาอะไรแบบเหมารวม ว่าคนใช้รถประเภทนี้เลวหมด มันสร้างปัญหามานักต่อนักแล้ว
เพราะคุณก็น่าจะทราบดีว่า ในทุกหนแห่งมีคนดีและไม่ดีปะปนกันไป คงจะไม่สามารถเหมาว่าทุกคนเป็นเหมือนกันหมดได้
แล้วนี่ยังมาท้าให้เอาสถิติมาให้ดู ไปว่าคนอื่นงี่เง่าซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ควร เพราะไม่ได้รู้จักกันมาก่อน
ผมขออนุญาตถามว่า สิ่งที่คุณพูดมา คุณเอาสถิติมายืนยันด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าพูดจากความรู้สึก Gut Feeling ส่วนตัว?
ถ้าทำไม่ได้ อย่าไปท้าคนอื่นเลยครับ สร้างปัญหาให้ทะเลาะกันเปล่าเปล่า

ผมชี้แจงไปในความคิดเห็นก่อนหน้าแล้วว่า เราควรจะเรียนรู้จากเหตุการณ์ ไม่ใช่มานั่งโยงเรื่องนู้นเรื่องนี้เข้ามา
แล้วก็มานั่งด่า นั่งทะเลาะกันเอง ในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง มันได้ประโยชน์อะไรหรือเปล่า ถ้าคุณบังเอิญต้องการ content ลักษณะนี้
ผมขอเชิญที่สังคมคุณภาพได้ครับ ที่นี่ คงไม่รู้สึกยินดีกับการพูดจากันในลักษณะนี้

หวังว่าคงจะไม่มีเกิดขึ้นอีกนะครับ และ จขกท. มาล็อคกระทู้ไว้แล้ว ผมก็คงจะปล่อยให้ล็อคไว้อย่างนี้ล่ะครับ
ขอบคุณครับ