ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนคิด อะไรแบบนี้ยังครับ  (อ่าน 5176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มีคนคิด อะไรแบบนี้ยังครับ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 17:11:51 »
แบบ ถ้าวิ่งเร็ว มันจะสูงและสว่างขึ้น เพื่อจะได้เห็นทางชัดๆเวลาขับเร็วครับ สูงแต่ไม่มาก
ถ้าช้าลงไฟจะต่ำลงอะครับ เวลาขับในเมืองไม่แยงตาคนอื่น
และ
รถแบบโหลดเตี้ยเองเวลาขับเร็วมีไหมครับ

อยากรู้จัง มันดีไหมนี่แบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 18:49:19 โดย nine959 »

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: มีคนคิด อะไรแบบนี้ยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 17:44:44 »
รถแบบโหลดเตี้ยเองเวลาขับเร็วมีไหมครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด มีครับ ตัว Bugatti Veyron 1000 แรงม้า จะมี ระบบนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 18:30:39 »
^
^
ระบบแบบนี้มีอยู่เยอะแยะไปครับ เช่น E-class ตัวใหม่ก็มี

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 18:42:20 »
- -
 "ถ้าวิ่งเร็ว มันจะสูงและสว่างขึ้น เพื่อจะได้เห็นทางชัดๆเวลาขับเร็วครับ
ถ้าช้าลงไฟจะต่ำลงอะครับ เวลาขับในเมืองไม่แยงตาคนอื่น "

ถ้าบอกว่าเป็นมอเตอร์ไซค์ผมจะเวอร์ไปป่ะเนี่ย - -

รถผมมันรุ่นเก่าๆอ่ะ ไม่มีหม้อแบตก็เปิดไฟได้ บิดแรงๆมันก็สว่าง พอจอดก็จะออกแนวดับๆ แหะๆ

ปล.แต่ออกถนนใหญ่ไม่ได้ ไม่มีไฟเลี้ยว เดี๋ยวโดนจับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 18:44:57 »
แบบ ถ้าวิ่งเร็ว มันจะสูงและสว่างขึ้น เพื่อจะได้เห็นทางชัดๆเวลาขับเร็วครับ
ถ้าช้าลงไฟจะต่ำลงอะครับ เวลาขับในเมืองไม่แยงตาคนอื่น

ถ้างั้นเวลาวิ่งบนทางด่วนก็ส่องกันตายสิครับ วิ่งเร็วๆ รถเยอะๆ
คงมีคนเคยคิดแล้ว แต่ผมว่ามันไม่เวิร์ก

มีระบบคล้ายๆ กัน (รึเปล่า?) จำพวก high-beam assist ของ BMW กับ Merc (ไม่รู้มีเจ้าอื่นใช้รึเปล่า)
คือมันจะมีเซนเซอร์ตรวจแสงไฟถนน+ไฟรถคันอื่นๆ ถ้ามันตรวจพบว่าไม่มีแสง มันก็จะเปิดไฟสูงให้อัตโนมัติครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 19:19:45 »
 ;D ;D ;D.....................555 good imagination.................i i

funnybear

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 19:52:09 »
ตัดไฟหน้าทิ้ง แล้วใช้ LED infared แสดงผลขึ้นกระจกเลยดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 20:40:12 »
บุกัตติว่าจะตอบแล้วเชียว แล้วก็ เรื่องไฟ เคยอ่านจากเว็บนี้แหละครับว่า E-Class มีครับ

ตัดไฟหน้าทิ้ง แล้วใช้ LED infared แสดงผลขึ้นกระจกเลยดีกว่าครับ  ;D

แต่ถ้าคันอื่นมีกระจกรับ IR ก็แยงตากันได้เหมือนกันน่ะครับ
(ประมาณว่ากล้องวีดีโอโซนี่สองตัวยิงไนต์ช๊อตใส่กันเอง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 21:46:08 »
บุกัตติว่าจะตอบแล้วเชียว แล้วก็ เรื่องไฟ เคยอ่านจากเว็บนี้แหละครับว่า E-Class มีครับ

แต่ถ้าคันอื่นมีกระจกรับ IR ก็แยงตากันได้เหมือนกันน่ะครับ
(ประมาณว่ากล้องวีดีโอโซนี่สองตัวยิงไนต์ช๊อตใส่กันเอง)

ระบบ อินฟาเรด นี่คล้ายๆไนท์วิชั่นป่ะครับ ??

น่าจะมีไฟแบบขยายความกว้างของลำแสงได้บ้างนะ

พอแสงสว่างรอบข้างน้อยลง เซนเซอรืก็จะขยายความกว้างของลำแสงไฟหน้า

แล้วก้ไฟหลังแบบเพิ่มความสว่างอัตโนมัติ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 22:23:06 »
ตอนนี้ขอแค่ ระบบเปิด-ปิด ไฟตัดหมอกหลังอัตโนมัติครับ จะมียี่ห้อไหนทำให้ได้มั่งหนอออออ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 15:21:05 »
ไฟหน้าที่สว่างกวง่าเดิมเวลาแล่นเร็วนี่นึกถึงไดนาดมไฟหน้าของจักยานที่บ้านเมื่อ 15ปีที่แล้ว ปั่นเบาๆก็มีแสงนิดๆพอเห็นว่ามีอะไรกลางคืนปั่นเร็วๆก็มีแสงสว่างมากขึ้นแต่ยังไม่สว่างพอส่องทางข้างหน้าได้  ;D

ในทางปฏิบัติผมว่าระบบนี้ไม่เหมาะกับรถยนต์ครับ ยกตัวอย่างเช่นเวลาที่คุณแล่นทางต่างจังหวัดไม่มีไฟข้างทางเลยและมีคุณอยู่บนถนนคันเดียวตลิดระยะทางหลายสิบกิโล และระหว่างนั้นมีฝนตกหนักมากๆชนิดที่ทัศนวิสัยไม่เกิน 5 เมตรไม่สามารถขับเร็วเพื่อปั่นไฟแรงๆให้มองเห้นถนนได้ อันนี้แย่แน่ๆครับ ผมเจอมาแล้ว ถนนก็มืดป่าข้างทางก็มืดไม่มีรถรอบๆเลย กลัวผีจริงๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com