ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยน่า อืดจิงหรือ  (อ่าน 8419 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เที่ยน่า อืดจิงหรือ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 21:30:46 »
      ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ    เป็นแฟนคุณจิมมี่มานาน3-4 ปีแล้วครับ รถที่ใช้ทุกวันนี้ก็ได้มาจากรีวิวของคุณจิมมี่อะครับ  ได้แต่ติดตามอ่านครับ  เวบนี้ก็เพิ่งจะสมัครสามชิกวันนี้เอง  เดิมได้แต่อ่าน  เพราะเป็นคนขี้เกียจพิม  แต่ต่อไปคงจะได้เข้ามาขอความรู้จากคุณจิมมี่แล้วก็เพื่อนๆในเวบอีกเยอะนะครับ  
      เข้าเรื่องเลยละกัน  วันนี้ได้อ่านหนังสือรถเล่มนึงครับ  รีวิวเทียน่าใหม่  เค้าบอกว่าเวลาออกตัวสัมผัสได้ถึงความอืด   แล้วเวลากดคันเร่งเพื่อเรียกความเร็ว  อัตราเร่งแซงก็ไม่ทันใจ  ถ้าจะหาความสปอร์ตและขับมันส์คงไม่ได้จากเทียน่าคันนี้  แต่ถ้าความโออ่าและความแรงอะได้   สรุปใจความได้ประมาณนี้อะครับ  พอดีผมไปยื่นอ่านไม่ได้ซื้อมาอิๆ
       ที่มาถามเพราะผมเล็งเทียน่าไว้อะครับกะว่าปีหน้าจะซื้อ  จิงๆแล้วชอบความสวยของแอคคอร์ดมากกว่า  แต่เห็นจากรีวิวเทียน่ามันทั้งตีนต้นและอัตราเร่งมันดีกว่า      มีใครเคยไปลองเปรียบเทียบสองตัวนี้รึยังครับ  ที่ผมยังไม่ไปลองเองเพราะยังไม่มีตังซื้อครับอิๆ  เลยขอมาถามดูก่อนครับ  

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เที่ยน่า อืดจิงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 22:05:22 »
เขาลอง 2.0 ไว้หรือเปล่าครับ
เท่าที่พี่จิมบอก 2.5 ก็ไม่เลวเลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 22:09:27 »
ไม่อืดหรอกครับ ทั้ง2.0กับ2.5น่ะ ได้เกียร์Xtronicsมาช่วยลื่นไหลสุดๆ

แต่ถ้าคุณไม่ต้องการตีนต้น แต่ต้องการปลายที่ไหลมาเทมา ขับแล้วได้อารมณ์SportแนะนำAccordครับ

แต่คุณชอบถูกจับจ้องด้วยสายตาคู่ต่างๆ นั่งสบาย ขับเพลิน แนะนำNew Teanaครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 22:17:59 »
ได้ลอง 2.5 มานะครับ

ขอบอกว่าไม่อืดครับ ต้นออกจะพุ่งๆนิดๆด้วยซ้ำ สำหรับผมนะ

แต่ 2.0 ไม่ทราบครับผม  = ='

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 00:01:04 »
ไปอ่านฟูลรีวิว เทียนา  แล้วคุณจะพบคำตอบจากผมอยู่ในนั้นครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 07:04:42 »
     ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ    เป็นแฟนคุณจิมมี่มานาน3-4 ปีแล้วครับ รถที่ใช้ทุกวันนี้ก็ได้มาจากรีวิวของคุณจิมมี่อะครับ  ได้แต่ติดตามอ่านครับ  เวบนี้ก็เพิ่งจะสมัครสามชิกวันนี้เอง  เดิมได้แต่อ่าน  เพราะเป็นคนขี้เกียจพิม  แต่ต่อไปคงจะได้เข้ามาขอความรู้จากคุณจิมมี่แล้วก็เพื่อนๆในเวบอีกเยอะนะครับ  
      เข้าเรื่องเลยละกัน  วันนี้ได้อ่านหนังสือรถเล่มนึงครับ  รีวิวเทียน่าใหม่  เค้าบอกว่าเวลาออกตัวสัมผัสได้ถึงความอืด   แล้วเวลากดคันเร่งเพื่อเรียกความเร็ว  อัตราเร่งแซงก็ไม่ทันใจ  ถ้าจะหาความสปอร์ตและขับมันส์คงไม่ได้จากเทียน่าคันนี้  แต่ถ้าความโออ่าและความแรงอะได้   สรุปใจความได้ประมาณนี้อะครับ  พอดีผมไปยื่นอ่านไม่ได้ซื้อมาอิๆ
       ที่มาถามเพราะผมเล็งเทียน่าไว้อะครับกะว่าปีหน้าจะซื้อ  จิงๆแล้วชอบความสวยของแอคคอร์ดมากกว่า  แต่เห็นจากรีวิวเทียน่ามันทั้งตีนต้นและอัตราเร่งมันดีกว่า      มีใครเคยไปลองเปรียบเทียบสองตัวนี้รึยังครับ  ที่ผมยังไม่ไปลองเองเพราะยังไม่มีตังซื้อครับอิๆ  เลยขอมาถามดูก่อนครับ  

หิหิ แซวๆครับ  ;)
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ pode

• Newbie
  • *
  • pode
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 07:18:11 »
เอาส่วนหนึ่งของฟูลรีวิวมาให้ดูกัน จะได้รู้ว่าอืดจริงหรือเปล่า

ถ้าดูจากตัวเลขก็คงจะเห็นได้ว่า รุ่น 2.5 ลิตร นั้น กลายเป็น รถยนต์ ซีดาน ระดับ D-Segment
เครื่องยนต์ไม่เกิน 2,500 ซีซี ที่แรงที่สุดในตลาดไปแล้ว ความแรงของมันนั้น
โดยเฉพาะในช่วงจังหวะเร่งแซง ซึ่งทำได้ทันใจกว่าใครทั้งผองในตลาด

การตอบสนองของเครื่องยนต์ VQ25DE ใหม่นี้ แรง แบบมีแรงดึง นุ่มๆ สุภาพๆ ลื่น ไหล
จากจุดหยุดนิ่ง หากคุณเหยียบคันเร่งในขณะเร่งแซงไปเบาๆ แบบอีเรื่อยเฉื่อยแฉะ กว่าคุณจะรู้ตัวอีกที
เข็มความเร็วก็จะพาคุณ เข้าสู่เลขแถวๆ 140 - 150 กิโลเมตร/ชั่วโมง ไปเรียบร้อยแล้ว
และถึงตอนนั้น คุณก็คงจะแซงรถที่แล่นในเลนฝั่งซ้ายมือคุณ ไปมากพอกับที่ฝูงแมลงบนกระจกหน้าจะเพิ่มทวีคุณ

แต่ถ้าคุณเหยียบคันเร่งจมมิด ตั้งแต่ตอนแรกที่ออกตัว
เทียนา 2.5 ลิตร จะพาคุณพุ่งปรู๊ดดดดดดด ลื่น ไหล ขึ้น
อย่างต่อเนื่อง จาก 0 - 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง
โดยไม่มีอาการสะดุดอะไรทั้งสิ้นเลย!!

แม้ตัวเลข 0-100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ของแคมรี 2.4 ลิตร จะพอกันเลย
กับเทียนา 2.5 ลิตร แต่สิ่งที่เราสังเกตได้คือ ในช่วงกดคันเร่งออกตัว
ทั้งคู่มีจังหวะที่ สมองกลเกียร์ ขอคิดคำนวนก่อนเล็กน้อย
แต่ แม้ว่าการตอบสนองของ เทียนาจะออกตัวไวกว่า แคมรี 2.4 ลิตร
อยู่นิดนึง หากต้องทดเวลาทำงานของระบบลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้าและสมองกลเกียร์ เข้าไปด้วย
ทว่า กว่าที่แรงดึงของเทียนา จะมาเต็มเหนี่ยว ก็ต้องผ่านความเร็ว 60 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป

กระนั้น ในภาพความเป็นจริง คุณจะเห็น รถ 2 คันนี้ ออกตัวพร้อมกัน วิ่งตีคู่ไปพร้อมๆกัน
และ...เผลอๆ เทียนาจะเข้าเส้นชัยไปก่อน ด้วยระยะห่างแค่...3 อวัยวะสืบพันธ์ของมด...!

อัตราเร่งในรุ่น 2.0 ลิตร เอาเข้าจริงแล้ว บอกเลยว่า ไม่เลวร้ายอย่างที่คิด
แถมเวลาออกตัว ยังมีแรงดึง พอให้รถพุ่งตัวออกไปข้างหน้าได้อย่างมั่นใจ แบบไม่ขวยเขินเลย
เรียกได้ว่า เทียนา 2.0 ทำได้ดีเกินกว่าที่เราคาดคิด

อย่างไรก็ตาม มี 2 เรื่องที่ผมยังคิดว่า คุณควรจะทำใจไว้สักนิด

1. แม้ว่ารถมันจะพุ่งดีกว่าที่เราคิด แต่ด้วยการที่ เทียนา 2.0 ลิตร วางเครื่องยนต์ 4 สูบ แล้วต้องทำหน้าที่
ฉุดกระชากลากถู ตัวถัง และชิ้นส่วนต่างๆทั้งคัน ซึ่งรวมแล้วมีน้ำหนักมากโขอยู่ ดังนั้น ถ้าขับแบบเรื่อยเปื่อย
ทำหน้าตาเหมือน Snoopy ขึ้นทางด่วน ด้วยความเร็ว แถวๆ 100-120 กิโลเมตร/ชั่วโมงละก็ หายห่วง
รับประกันว่า คุณจะใช้ชีวิตอยู่กับรถคันนี้ได้สบาย ไม่ลำบากใจ เหมือน Accord 2.0 รุ่นปี 2005 นั่นแน่ๆ

แต่จะให้มันถึงกับพุ่งปรู๊ดปร๊าด แบบ รุ่น 2.5 ลิตร เพื่อหวังจะไล่แซงเจ้า ไก่เวรตะไล Road Runner Beep Beep!
นั่นละก็ เห็นที่จะเป็นไปไม่ได้ เว้นแต่ว่า คุณต้องทำแบบเดียวกับ การขับ แอคคอร์ด 2.0 ลิตร รุ่นล่าสุด คือ เหยียบคันเร่ง
เต็มที่ ตีนมิดตื้นพื้นรถ กันตั้งแต่ออกตัว และลากรอบเครื่องยนต์ ต่อไปให้ยาวจนถึงระดับความเร็วที่คุณพอใจ
ซึ่งถ้าคุณทำอย่างนั้นบ่อยๆเข้า เกียร์ CVT ก็อาจจะสั่งการเพี้ยนๆ ติงต๊องๆ หรือไม่ก็ ถ้าทำแบบนี้ทุกวัน วันละ
"ทุกครั้ง" มีหวัง สายพานเกียร์ CVT มันจะกระจุยกระจาย ไปเสียก่อนที่จะสิ้นอายุขัยจริงของมัน

2. ถ้าต้องแบกน้ำหนักบรรทุกเอาไว้เยอะๆ เต็มพิกัดแล้วละก็ ลองดูคลิปวีดีโอเปรียบเทียบกันได้ครับ
ว่า เมื่อเปรียบเทียบกับ แอคอร์ด 2.0 ลิตร อัตราเร่งของเทียนา จะขึ้นช้ากว่าแอคคอร์ด 2.0 ลิตร นิดหน่อย
ซึ่งก็ยืนยันว่า น้ำหนักบรรทุก มีผลต่ออัตราเร่ง จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 07:19:47 โดย pode »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 08:16:04 »

หิหิ แซวๆครับ  ;)

จริงๆคำ noun ว่า fan นี่มันไม่เห็นต้องแซวเลยครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:22:05 »
ไปเชื่อคนอื่นเขียนทำไมครับ
ไปลองขับเองเลยครับ ถึงจะรู้

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
teana2.5แรงกว่าทั้งcamry และaccord
ผมลองทั้ง3คัน สรุปว่าซื้อteana2.5ครับ

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:17:44 »
  ถ้าลองขับเองแล้วอืดก็ไม่ต้องซื้อสิครับ ไปซื้อที่ไม่อืด รถเขาขายดี แค่ไม่ซื้อเพราะรถมันอืดคงไม่ทำให้ยอดเขาตกเท่าไหร่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:28:37 »
ที่รู้สึกอืดมันเป็นเพราะเกียร์ครับ ช่วงกระแทกออกตัว เกียร์เทียน่าเหมือนจะพยายามล้อเล่นกับแรงบิดจนรู้สึกว่ามันไม่ดึงเท่าที่ควรจะเป็น แต่หลัง 60 ไป เหมือนทุกอย่างมันจับอยู่กับร่องกับรอย หลังจากนั้นก็ไหลมาเป็นน้ำตกครับ

ถ้าเทียน่า 200XL เรียกว่าอืดล่ะก็ รถค่อนหนึ่งของประเทศก็คงอืดครับ เพราะเท่าที่เอานาฬิกาจับเวลามา Fortuner 3.0D, CR-V 2.4 อัตราเร่งก็อยู่ประมาณนี้หรือช้ากว่า ก็ยังขับกันได้รอบประเทศแถมขับไม่ช้าซะด้วย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 11:51:56 »
คุณ Kman ครับ

ขอความกรุณานะครับ

โปรดตอบคำถาม ที่บอร์ดของเราแห่งนี่ ด้วยข้อความ ในเชิงสร้างสรรค์ด้วยครับ
อย่าตอบในเชิงที่จะก่อการทะเลาะวิวาทเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 17:23:19 »
ไม่อืดครับ ยืนยัน

ตอนออกตัว ถ้ายังไม่ชินกับเกียร์ CVT มันจะรู้สึกว่าไม่ดึงเท่าเกียร์ออโต้ทั่วไป
แต่พอมองเข็มความเร็ว มันก็ขึ้นเร็วปกติครับ ผมก็ต้องปรับความรู้สึกตัวเองเหมือนกัน

แต่เรื่องเร่งแซงแล้วอืดเนี่ยไม่จริงเลยครับ ผมว่ามันก็เร่งได้เร็ว (เร็วกว่าเกียร์ออโต้ทั่วไปด้วย เพราะไม่เสียเวลาเปลี่ยนเกียร์)
แม้ว่าจะเป็นรุ่น 2.0 ก็ตาม  ลอง 80-120 ทำได้ 8.78 วิครับ ไม่เห็นอืดตรงไหน

แนะนำให้ไปลองขับเองด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 21:42:28 โดย P R E M »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Punnamjai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 20:46:25 »
ต้องลองเองครับ ผมเองมองแต่ตัว 2.0

เทียบทั้งสามยี่ห้อ สุดท้ายจบที่ Accord Wise ตัดสินด้วยความชอบและการลองขับ หลายครั้งครับ

Teanna ขับดี เร่งดี ไม่อืดครับ ลองมาหลายรอบแล้ว (เรื่อง CVT ไม่อัดมากก็น่าจะใช้งานได้นานดีพอควร)
แต่ใจมันไม่ชอบ design ข้างใน
โดยเฉพาะคนนั่งหน้าบ่นถึงก้อนใหญ่ๆ ของคอนโซล และเบาะสีอ่อนเหลือเกิน
accord ก็มีส่วนที่ผมไม่ชอบนะ
ผมว่าปุ่มตรงกลางสำหรับวิทยุและแอร์มันใหญ่เกินไปเป็นก้อนเหมือนกัน
แต่มันไม่อยู่ตรงหน้าให้รำคาญเท่านั้ันเอง
แต่ภาพโดยรวมมันลงตัวกว่า มี space มี dimension และไม่อึดอัด
และภายในสีดำทำให้มันดูสวยลงตัวดู sport ดี   

สรุป จะเลือกยี่ห้อใหนก็ดีทั้งนั้ันหละ ไม่งั้นจะทำมาหลายยี่ห้อทำไม
แต่ละยี้ห้อก็เหมาะกับบุคลิกและนิสัยของแต่ละกลุ่มครับ

เลือกรถผิดนะไม่เท่าไหร่ อย่าเลือกเมีย เอ้ย แฟนผิดแล้วกัน ... :)   

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 21:15:25 »
ทดลองจริงเพื่อทดสอบสมมุติฐาน

อ่านรีวิวเพื่อประกอบการตัดสินใจ

น่าจะได้คำตอบที่เป็นคำตอบของเราเอง มากที่สุดนะครับ ^^

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 21:23:10 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าเบี้ยน้อยหอยน้อยไม่กล้าไปลองที่โชว์รูม

ผมว่ามอเตอร์ไซด์เกียร์ออโต้ที่เห็นกันบนท้องถนนก็พอจะให้

ความรู้สึกของเกียร์ CVT บนรถยนต์พอได้นะครับ

เพราะว่าถ้าคุณบิดคันเร่งสุดเลยตอนออกตัวจากหยุดนิ่ง

ผมว่ารถมันก็อืดๆก่อนแล้วค่อยพุ่งออกไป ความรู้สึกน่าจะใกล้เคียงกันนะครับ

มันไม่เหมือนกับพวกเกียร์ออโต้แบบเฟืองหรือพวกรถเกียร์ธรรมดาที่พอออกตัวแล้วพุ่งตาม

เท้าตามมือแต่ข้อดีของ CVT ก็คือตอนเร่งแซงเนี่ยแหละครับกดแล้วมาเลยไม่ต้อง

รอเกียร์ kick down ถ้าขับทางยาวๆผมว่าน่าจะสนุกกับแบบ CVT นะครับแต่ถ้าเคยชินกับ

เกียร์เฟืองเนี่ยก็อาจจะตะหงิดๆตอนแรกๆที่ได้ลองใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2009, 21:55:53 โดย +^ M o N ™ ^+ »
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ nett

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 03:35:20 »
ส่วนตัวใช้ตัว 2.0 อยู่นะครับ  วิ่งมา 7 พันกว่าโลครับ

จะบอกว่าอืดมันก็อืดนะ  พอกดคันเร่งลงไปมันจะไม่พุ่งพรวดเหมือนโตโยต้าที่เคยใช้  มันจะค่อยๆเร่งขึ้นไป   

แต่ช่วง 120 ขึ้นไปไหลลื่นดีมากๆครับ  วิ่งทางไกล ถนนโล่งๆ วิ่ง 180 สบายๆแบบไม่มีเหนื่อยเลยครับ

สรุปสำหรับผม ขับในเมืองกดคันเร่งแล้วไม่กระชากเหมือนโตโยต้า  เพราะสิ่งนี้อาจจะทำให้รู้สึกว่ามันอืด

ความเห้นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 23:20:04 »
ไม่ได้เข้าเวบหลายวัน   ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับผม  ที่มาตั้งกระทู้ถามเนื่องจากความสงสัยครับ  ส่วนตัวผมก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ  ชอบรถหลายรุ่น   เอาแน่เอานอนไม่ได้   แต่รถที่ชอบมากๆ ก็ BMW ครับ  ชอบที่ความสวย  หลักๆก็รีวิวขอองคุณจิมมี่นี่ละครับ  อ่านแล้วเหมือนได้ไปขับเองเลยครับ อิๆ   
ไปอ่านฟูลรีวิว เทียนา  แล้วคุณจะพบคำตอบจากผมอยู่ในนั้นครับ
หวัดดีครับคุณจิมมี่  ไม่พลาดที่จะอ่านเลยครับผม