ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเปิดแอร์คับ  (อ่าน 3726 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องการเปิดแอร์คับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:52:24 »
ถ้าเปิดแอร์แรง จะทำให้เปลืองน้ำมันกว่าเปิดแอร์เบาสุดมั้ยคับ จะกินกำลังเครื่องยนต์มั้ยคับ

หรือว่าอยู่ที่อุณหภูมิที่ตั้งไว้คับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องการเปิดแอร์คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 02:02:11 »
ไม่น่าจะเห็นผลมากนะครับ ถ้าเห็นผลก็คงประหยัดกว่ากันนิดเดียว อย่าทนร้อนเพื่อประหยัดเลยครับ  :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 07:54:44 »
จริงครับแต่ไม่มาก

เดือนมกราที่ผ่านมา ผมไปทำบัญชีให้ลูกค้า วิ่งไปกลับ 130 กิโล
หน้าหนาว ออกจากบ้านตี 5 ครึ่ง ปิดแอร์ขับรถ ขากลับเปิดแอร์เบาๆ
เติมน้ำมัน2 รอบ ได้ 16.5 โลลิตร อีกถังได้ 16 โลลิตร

ไม่นานมานี้ ปลายเดือนเมษา ไปปิดงบ Quarter ลูกค้าอีกรอบ
ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่เปิดแอร์ปกติ อัตราสิ้นเปลืองเหลือ 15.5 โลลิตรทั้งสองถัง

เห็นด้วยกับคุณ DEAR[^,^] ครับ อย่าทนร้อน เพื่อประหยัดเลยครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:58:57 »
จริงครับ แต่จะเห็นผลไม่มาก แต่ว่ามันมีทางสายกลางอยู่ครับ คือ เปิดลมแรงๆ แล้วเปิดอุณหภูมิแถบฟ้าต่ำๆ

เพราะบางครั้งถ้าเปิดแถบฟ้าเย็นสุดแต่ลมแอร์เบอร์ 1 ลมจะเป่าความเย็นจากคอมเพรสเซอร์ออกมาน้อย เย็นช้า

คอมเพรสเซอร์เลยทำงานหนักเกินเหตุ (คอมเพรสเซอร์หรี่ไม่ได้ มีแต่ปิดกับเปิด คอมเลยต้องหมุนน้ำยาหลายรอบกว่าห้องจะเย็น) เปลืองน้ำมัน

แล้วก็อาจทำให้คอมเพรสเซอร์พังเร็ว รังผึ้งตันเร็ว

ก็ต้องยอมหนวกหูหน่อย เปิดแอร์อย่างน้อยเบอร์ 2 (แต่ถ้าแอร์ออโต้สมัยใหม่มีรวมสิบๆเบอร์ก็สักเบอร์ 4 ไป)

ห้องจะเย็นเร็ว คอมแอร์ก็จะตัดมากขึ้นและประหยัดมากขึ้นครับ

ผมลองแล้ว เฉลี่ยประหยัดขึ้นจริงครับ แต่นิดเดียว 0.1-0.2 กิโลลิตร แลกกับเสียงดังนิดหน่อย ผมถือว่าคุ้มครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 14:05:37 »
ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 21:00:22 »
ประหยัดขึ้นน่ะ แน่นอนครับ แต่ก็นิดหน่อย เอาเป็นว่าใช้งานมันสัก 25% กำลังดี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 23:35:22 »
ขอบคุณคับ