ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 2.0G ตัวMC โช๊คอัพกระเด้งมากครับ อยาก upgrade ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 17999 ครั้ง)

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
ผมใช้ Altis 2.0G ตัว MCแล้ว  ผมเปลี่ยนยางมาใช้ Toyo teo plus (205/55/R16) ส่วนโช๊คยังเป็นของเดิมอยู่
เวลาขับบนถนนที่เป็นคอนกรีต แบบที่ไม่ค่อยเรียบ จะรู้สึกว่ารถมันกระเด้ง กระดอนมากๆ อ่ะ
เลยอยากจะอัพเกรด เปลี่ยนพวก โช๊คอัพ กับสปริง  ให้มันนุ่ม หนึบ ให้คนนั่ง นั่งสบายกว่านี้ตอนเดินทางไกลอะครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เข้ามารอฟังด้วยคน
ผมใช้1.6ก่อน MC
 ก็รู้สึกว่ามันเด้งและแข็งจนเกินงามเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
นุ่มกว่าเดิมไม่น่ามีครับ เพราะช่วงล่างโรงงานเซ็ตมานุ่มที่สุดแล้ว
แนะนำโช๊คที่หนึดด้านยึดเยอะๆๆ ด้านยุบไม่ต้องเพิ่มมากครับเดียวจะแข็งไป เช่นพวก Koni, KYB NEWSR ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
สตรัทปรับเกลียวของ Silver ก็ได้ครับ ราคาไม่แรงเกินไป ปรับสูงต่ำ แข็งอ่อน ได้ตามชอบ

หรือพวก Tein คายาบ้า มีหลายยี่ห้อ ต้องลองไปถามใน Altis Club ดูนะครับว่าฟิลลิ่งแต่ละยี่ห้อเป็นยังไง
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ที่ผมเช็คมาจะ มี
kayaba ssr (ประมาณ 18-19500)
สูงกว่านี้ก็มี tein เป็น coil over 40000 บาทครับ

ผมก็กะจะหา bilstien มาใส่แต่ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ 1.8 e mc ช่วงล่างเดิมๆผมว่ามันย้วย กระเด้งกระดอนก็จริง แต่มันยังนุ่มกว่าพวกโช๊คอัพเกรดนะครับ
ผมเคยใส่ tein h-tech ก็กระด้างขึ้น ไม่ช่วยเรื่องเด้งแต่เกาะถนนขึ้น ต่อมาก็ไปใส่ silver's มีปัญหามาก เสียงดังตั้งแต่วันแรก สปริงกับโช๊คมันไม่ลงล็อคกัน แก้ไป5รอบ เปลี่ยนใหม่ก็แล้วก็ไม่หาย เลยถอดคืนที่ร้านไปครับ เค้ารับผิดชอบดีมาก ตอนหลังเลยมาใส่ tein ss ซึ่งถ้าปรับนุ่มมาก ผมว่ามันจะเด้ง แต่มันนุ่มจริงไม่เถียง แต่ผมจะอ้วก พอปรับแข็งมันก็มันส์มาก แต่มันทรมานครับ ผมปวดหลัง ถนนเมืองไทยมันไม่ไหวจริงๆ ตอนนี้ผมปวดหลังเรื้อรังไปเรียบร้อยละ สรุปเดิมๆสบายสุดแล้วครับ แต่ถ้ารู้สึกว่ามันกระด้างแปลกๆ ลองตรวจเช็คสภาพดูหน่อยก็ดีนะครับ

ป.ล. อัลติสเบาะนั่งก็ไม่สบายสุดๆ ช่วงล่างยังแย่อีก ไม่อยากว่ารถตัวเองนะ แต่มันห่วยจริงๆ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
อยากให้เอารถไปเช็คที่ศูนย์ดูก่อนนะครับเผื่อโช๊คเสียแล้ว เคลมโช๊คกับศูนย์ได้ตามระยะประกัน แต่ถ้าหมดประกันแล้ว อ่านด้านล่างต่อเลยครับ
ถ้าอยากให้รถนั่งนุ่มสบายและเงียบ ผมแนะนำ โช๊ค Monroe Reflex หรือ KYB New SSR จับคู่กับสปิงเดิมๆติดรถ
KYB จะหนึบกว่า Reflex ขึ้นมาอีกนิด  แถมเป็นรุ่นใหม่กว่า
ถ้าอยากได้หนึบ+เก็บแรงสั่นสะเทือนที่ดีขึ้น รถเตี้ยลงนึดหน่อยแอบนุ่มนิดๆ
แนะนำ Bilstien B8 + สปิงโหลด tein H tech ครับ (ไม่รู้ว่ามีขายสำหรับรถรุ่นนี้หรือป่าว)
ซื้อกับ Dealer รายใหญ่ๆ จะได้ราคาถูกกว่าหน้าร้านนะครับ (โทรสอบถามราคาหลายๆที่ดู) ;D

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆ ทุกความเห็นนะครับ

รบกวนถามต่ออีกนิดนะครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนโช๊ค KYB new SSR และแอบโหลด ตัดสปริงออกซักนิ้วนึง
อยากทราบฟิลลิ่ง จะยังนุ่น หนึบ อยู่ป่าวครับ

ปล. โช๊ค KYB new SSR  ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
มาขอแอบฟังผลด้วยคนครับเพราะกำลังอยากจะเปลี่ยนโช๊คให้FDอยู่เหมือนกันเล็งๆ KYB new SSR ไว้อยู่ ::)

ออฟไลน์ headcutterz

ช็อค altis ตัวนี้เป็น part oem ของ KYB ครับ (ตัวก่อน MC จะเป็นของ Tokiko) ซึ่งผมว่ามันก็แข็งค่อนข้างมากกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน แต่ให้การทรงตัวในโค้งได้ดีทีเดียว  อยากให้ลองลดลมยางดูก่อนครับ วัดให้ได้ 30 พอดี เกินกว่านี้จะกระด้าง (เอาประมาณ 29-30) ถ้ารับได้ก็ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มส่วนถ้าเปลี่ยนพวก สตรัทปรับเกลียวทั้งหลาย ผมว่าจะยิ่งแข็งไปกว่าเดิมอีกนะครับ ไม่งั้นต้องหาช็อคที่ออกแนวบ้านๆ นุ่มๆ หน่อยอย่าง KYB Excel G monroe reflex อาจจะช่วยได้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Bier

ไม่แนะนำให้ตัดสปิงครับ โช๊คซื้อมาใหม่ๆ จะพาลพากันพังหมดครับ  :-\
แนะนำ KYB new SSR  สปิงเดิมหรือสปิง tein H tech ครับ  ;)

ออฟไลน์ BoatHead

• Newbie
  • *
ผมก็พึ่งเปลี่ยนมาครับ รถ Altis 1.8 ปี 2008

เปลี่ยนเพราะ แม่ผมนั่งแล้วเวียนหัว มันนิ่มจนย้วยเกินไปโครงเครงเหมือนเรือ

รถผมเปลี่ยนใส่ของ  monroe รุ่นอะไรจำไม่ได้ เปลี่ยนสปริงของในบ้านเราด้วย

ร้านอยู่ แถวเทพารักษ์ เป็นตัวแทนขาย  monroe ทางเว๊ปไซร์  ราคารวม 18,000 บ.

ผมให้แม่ลองนั่งดูท่านบอกว่าดีกว่าเดิมชัดเจนไม่โครงเครงและไม่กระด้างจนเกินไป

เท่าทีรองขับมาแล้วประมาณ 400 กม. ผมว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป ขับที่ความเร็วสูงมั่นใจขึ้นมาก

ทีแรกก็ว่าจะเปลี่ยนเฉพาะ โช๊ค แต่ทางร้านแนะนำว่าจะกระด้างกว่าเดิมมากควรจะเปลี่ยนสปริงด้วย

เพื่อรักษาความนุ่มนวลไว้บ้างแต่จะไม่ย้วยเหมือนเดิม. โดยที่ทางร้านรับประกัน 2 ปี หรือ 2 หมื่นกม.

ถ้าขับแล้วไม่ชอบจะแก้ไขให้ใหม่จนกว่าจะพอใจ. แต่ที่ผมไม่ชอบคือร้านที่เปลี่ยนดูไม่ค่อยมาตรฐาน

แต่งาน OK ก็ถือว่าให้อภัยได้. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutpich

• Newbie
  • *
ลองมองช่วงล่างถุงลมดูรึยังครับ