ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบาะหนัง Odyssey ยังงัยดีครับ  (อ่าน 7846 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ztun

• Newbie
  • *
เปลี่ยนเบาะหนัง Odyssey ยังงัยดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:52:39 »
ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ Odyssey JDM จากศูนย์ฮอนด้า แม้รุ่นที่นำเข้ามาจะตัดออฟชั่นแทบไม่เหลืออะไร แต่ที่รับไม่ได้จริงๆคือเบาะผ้า เพราะมีลูกเล็กเลอะแน่ๆ ทราบจากเซลว่าถ้าเปลี่ยนเป็นเบาะหนังจะมีผลกับถุงลมที่อยู่ข้างเบาะคู่หน้า  (I-side airbags) แต่ยังอยากเปลี่ยนเบาะหนังอยู่ดี รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำร้านที่สามารถเปลี่ยนเบาะได้โดยที่ไม่กระทบถุงลม หรือหาทางออกอื่นๆ (ยกเว้นซื้อจากเกรย์) ให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: เปลี่ยนเบาะหนัง Odyssey ยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:13:21 »
คงเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ แต่จะมีวิธีแก้คือหาผ้าหุ้มเบาะที่กันน้ำ (ออกแบบมาเฉพาะสำหรับเบอะที่มีถุงลม) ครับ

ส่วนในเรื่องวัสดุนั้น ผมว่าเนื้อผ้ามันดีกว่าหนังอีกนะครับ :)

โดยปกติแล้วรถที่ญี่ปุ่นแทบจะไม่เจอรถที่หุ้มเบาะหนังเลยครับ  ถ้าเจอก็จะเจอแบบหนังนุ่มมาก และอยู่ในรถหรู ซึ่งต่างจากคุณภาพหนังของรถยนต์ในไทยอย่างสิ้นเชิง

แต่ถ้าฝืนไปหุ้มทับรอยถุงลมหล่ะก็ ถ้าเกิดระเบิดขึ้นมามันจะไม่แตกในทิศทางที่มันควรจะออก มันก็จะเป็นอันตรายนะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Action

Re: เปลี่ยนเบาะหนัง Odyssey ยังงัยดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:09:22 »
ผมเคยเห็นเมื่อก่อนนะครับที่เขาไปตัดเสื้อกั๊กหนังให้เบาะใส่ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าจะมีที่ไหนทำให้หรือป่าว และผมไม่ทราบว่าจะกระทบต่อถุงลมหรือป่าวนะสิ เวลาเกิดอุบัติเหตุ ;)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 03:04:05 »
อยากเปลี่ยนจริงๆนะเปลี่ยนได้ครับในไทยร้านที่มีคุณภาพไม่ใช่ว่าไม่มีแต่เบาะผ้าญี่ปุ่นส่วนใหญ่เดี่ยวนี้เป็นเบาะกันน้ำครับ
หรือถึงไม่เป็นมันก็มีวิธีที่สะดวกและง่ายในการดูแลอยู่ในกรณีที่ไม่อยากเปลี่ยนเป็นเบาะหนังจริงๆนะครับไปซื้อน้ำยาเคลือบ
เบาะผ้าของ 3m มาใช้ดูครับ

แต่ถ้าร้านที่ทำมานานและมีฝีมือรวมถึงมีหนังให้เลือกทุกเกรดตั้งแต่เกรดธรรมดายันหนังแพงๆมีหมดครับ
เช่นหนังนกกระจอกเทศก็มีครับร้านนี้ส่วนใหญ่ทำให้รถจากเกรย์ครับเพราะส่วนใหญ่เข้ามาจะเป็นเบาะผ้าถ้ารถจากญี่ปุ่น
แต่รุ่นที่เป็นเบาะหนังจริงๆถ้าเป็นในรถระดับมีราคาหน่อยก็จะมีให้เลือกสั่งตั้งแต่แรกครับหนังจากญี่ปุ่นผมว่าไม่ได้ต่างกันมากนะครับ

อยู่ที่เราเลือกเกรดมากกว่าเช่นของผม Harrier 2.4G ผมเลือก Options ที่เป็นเบาะหนังมาจากโรงงานเลยแต่สิ่งที่ติดเพิ่มมาโดยไม่จำเป็นคือ
ระบบทำความร้อนที่เบาะครับอันนี้เสียตังเพิ่มไปฟรีๆกับอีกคันเป็นรุ่นเบาะผ้าของรุ่นพี่ครับแล้วมาเปลี่ยนเป็นเบาะหนังในไทยคุณภาพถ้าให้พูดตรงๆไม่ต่างกันเลย
ครับร้านที่ไปทำชื่อวิชัยการช่างครับหลายๆคนน่าจะรู้จักดีอยู่แล้วยังไงลองเปิดหาผลงานเค้าดูครับ

ออฟไลน์ Dr. Hua

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:07:04 »
ผมแนะนำร้านแถวๆ ร.ร. จันทร์หุ่นบำเพ็ญครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:48:43 »
ห้ามเปลี่ยนผ้าหุ้มเบาะครับ เปลี่ยนเองไม่ได้เต็ดขาด ถ้าอยากเปลี่ยนเปลี่ยนได้ในส่วนที่ไม่มี Aigbag ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนเบาะต้อง สั่งเบาะจาก OEM โดยตรง

เพราะว่าเบาะ ที่มี SAB ( Side Air Bag ) ที่ติดอยู่ด้านข้างเบาะนั้น ถูกออกแบบมาพิเศษ
ภายในมีการออกแบบ พิเศษ ไม่ใช่แค่ ผ้าหุ้มโฟมเท่านั้น เพราะข้างในมี Airbag อยู่
ภายในมีการออกแบบ รอยเย็บรอยตะเข็บ และ มีผ้าชนิดพิเศษเพื่อครอบห่อหุ้มตัว Aibag ไว้ ( ร้านทำเบาะในไทยที่ไหนจ้างก้ไม่มี)
รวมถึง จุดที่ Airbag จะีระเบิดออกมานั้น ต้องใช้ จักร และ ด้ายชนิดพิเศษ  ( ร้านทำเบาะในไทยที่ไหนจ้างก้ไม่มี เช่นกัน)
เพราะ การเย็บ ต้องควบคุม ระยะตะเข็บและความแข็งแรงของตะเข็บ เพื่อให้ Airbag แตกออกมาผ่านรอยตะเข็บได้ ผ่านทาง ผ้าครอบ aigbag ภายใน ที่คอยบังคับทิศทาง aigbag ครับ

จักรที่ใช้เย็บเบาะที่มี Aigbag ราคา หลายแสนครับ ขนาด โรงงานผลิตเบาะ ยังไม่อยากจะซื้อมาเลยเพราะมันแพง สั่งจาก เยอรมันหรือประเทศชั้นนำเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 05:53:13 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:43:21 »
แล้วพวกรถนำเข้ามา ที่เป็นเบาะผ้า เขามาหุ้มหนังกันทีไผนล่ะครับ

ถ้าช่างไทยหุ้มเบาะถุงลมไม่ได้นี้ล่ะแปลกครับ :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:59:22 »
แล้วพวกรถนำเข้ามา ที่เป็นเบาะผ้า เขามาหุ้มหนังกันทีไผนล่ะครับ

ถ้าช่างไทยหุ้มเบาะถุงลมไม่ได้นี้ล่ะแปลกครับ :D

แล้วมั่นใจได้ยังไงละครับว่าเปลี่ยนมาแล้ว มันไม่กระทบต่อการทำงานของ airbag มองแค่ภายนอกว่าเปลี่ยนแล้วเท่านั้นเหรอ
แต่แค่อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ ไม่มีใครห้ามได้ เอาเบาะอะไรไปเค้าก้เปลี่ยนให้ได้หมดทุกร้านนะเหลาะครับ

ที่ผมบอกไม่ได้คือ หากคำนึง ถึงเรื่องการทำงานของ Airbag
และผมกำลังพูดถึงประเด็นเรื่องการแตกของ Airbag ที่บริเวณรอยตะเข็บและ การควบคุมทิศทางการแตกด้วยผ้าภายใน ที่ร้านหุ้มเบาะธรรมดาไม่มีทางรู้ได้
เบาะพวกนี้เย็บมาเป็นพิเศษ ให้ Airbag แตกทะลุผ่านรอยตะเข็บในระยะและทิศทางที่ควบคุมไว้ครับ

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เข้าใจกันดี

แต่อธิบายง่ายคือ รอยตะเข็บบริเวณที่ airbag จะแตกออกมาถุกควบคุมให้มีความแข็งแรงน้อยกว่าจุดอื่นๆ เพื่อต้องการให้airbag แตกออกมาได้ โดยสะดวก

airbag และเบาะจะมีการ วัดความเร็วในการระเบิดจนเปิดกว้างสุด ว่าต้องมีความเร็ว ต่ำมากๆ
ซึ่งหาก เราใช้การเย็บธรรมดา ไปเย็บจุดนั้น ทำให้ airbag แตกทะลุออกมาช้ากว่า เวลาที่กำหนดไว้ หรือ อาจแตกมาในรูปร่างที่ผิดปกติ

ทำให้ ประสิทธิภาพ ในการทำงาน ลดลง จนไม่สามารถช่วยปกป้อง ชีวิตได้ตามที่ การออกแบบกำหนดไว้

ผมก็เตื่อน ไว้ด้วยความหวังดีเหลาะครับ สุดแล้วแต่จะ พิจารณา กันครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 09:02:17 โดย mamaman »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 15:25:28 »

แล้วมั่นใจได้ยังไงละครับว่าเปลี่ยนมาแล้ว มันไม่กระทบต่อการทำงานของ airbag มองแค่ภายนอกว่าเปลี่ยนแล้วเท่านั้นเหรอ
แต่แค่อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ครับ ไม่มีใครห้ามได้ เอาเบาะอะไรไปเค้าก้เปลี่ยนให้ได้หมดทุกร้านนะเหลาะครับ

ที่ผมบอกไม่ได้คือ หากคำนึง ถึงเรื่องการทำงานของ Airbag
และผมกำลังพูดถึงประเด็นเรื่องการแตกของ Airbag ที่บริเวณรอยตะเข็บและ การควบคุมทิศทางการแตกด้วยผ้าภายใน ที่ร้านหุ้มเบาะธรรมดาไม่มีทางรู้ได้
เบาะพวกนี้เย็บมาเป็นพิเศษ ให้ Airbag แตกทะลุผ่านรอยตะเข็บในระยะและทิศทางที่ควบคุมไว้ครับ

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เข้าใจกันดี

แต่อธิบายง่ายคือ รอยตะเข็บบริเวณที่ airbag จะแตกออกมาถุกควบคุมให้มีความแข็งแรงน้อยกว่าจุดอื่นๆ เพื่อต้องการให้airbag แตกออกมาได้ โดยสะดวก

airbag และเบาะจะมีการ วัดความเร็วในการระเบิดจนเปิดกว้างสุด ว่าต้องมีความเร็ว ต่ำมากๆ
ซึ่งหาก เราใช้การเย็บธรรมดา ไปเย็บจุดนั้น ทำให้ airbag แตกทะลุออกมาช้ากว่า เวลาที่กำหนดไว้ หรือ อาจแตกมาในรูปร่างที่ผิดปกติ

ทำให้ ประสิทธิภาพ ในการทำงาน ลดลง จนไม่สามารถช่วยปกป้อง ชีวิตได้ตามที่ การออกแบบกำหนดไว้

ผมก็เตื่อน ไว้ด้วยความหวังดีเหลาะครับ สุดแล้วแต่จะ พิจารณา กันครับผม

ข้อมูลแน่นมากครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 20:53:14 »
คิดเหมือนผมสมัยก่อนเลย เจอผ้าไม่ได้ร้องยี้ เอะอะก้อต้องหนังตลอด ดูหรูดูแพง ดูทนทาน
แต่ความคิดนั้นก้อพลันหายไป เมื่อออกจากกะลามาดูประชาชนยุ่นเค้าผลิตเบาะผ้าในรถใหม่ๆ รถแพงๆ (ในบ้านเรา) อย่าง alphard , honda elesion ลองไปลูบๆ ไปนั่งดูครับ
ก้อมีจัดผ้าคล้ายๆสักหลาดหรือหนังอัลคันทาร่า จากโรงงาน ที่เนื้อสัมผัสมันไม่ได้เป็นหนังเลยแม้แต่น้อย หรือในบางรุ่นเป็นกำมะหยี่เนื้อดีมา ทำความสะอาด ไม่ได้ยากแล้วครับ ดูเก่าช้ากว่าหรือไม่เก่าเลย เมื่อเทียบเบาะหนังครับ เดี๋ยวนี้ค่อนข้างดีหน่อย กันน้ำมาด้วย

ถ้าโรงงานเค้าให้เบาะผ้าเกรดดีมา ก้อใช้ไปครับ รถผมเบาะผ้า เลี้ยงหมา ยิ่งกว่าคุณอีก ยังเสก ให้เรี่ยมได้ทุกเมื่อที่ต้องการครับ
หนังถ้าไม่ลงงบเยอะๆ ใช้ไปไม่นาน แตกลายงาน่าเกลียดครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 21:47:52 »
คิดเหมือนผมสมัยก่อนเลย เจอผ้าไม่ได้ร้องยี้ เอะอะก้อต้องหนังตลอด ดูหรูดูแพง ดูทนทาน
แต่ความคิดนั้นก้อพลันหายไป เมื่อออกจากกะลามาดูประชาชนยุ่นเค้าผลิตเบาะผ้าในรถใหม่ๆ รถแพงๆ (ในบ้านเรา) อย่าง alphard , honda elesion ลองไปลูบๆ ไปนั่งดูครับ
ก้อมีจัดผ้าคล้ายๆสักหลาดหรือหนังอัลคันทาร่า จากโรงงาน ที่เนื้อสัมผัสมันไม่ได้เป็นหนังเลยแม้แต่น้อย หรือในบางรุ่นเป็นกำมะหยี่เนื้อดีมา ทำความสะอาด ไม่ได้ยากแล้วครับ ดูเก่าช้ากว่าหรือไม่เก่าเลย เมื่อเทียบเบาะหนังครับ เดี๋ยวนี้ค่อนข้างดีหน่อย กันน้ำมาด้วย

ถ้าโรงงานเค้าให้เบาะผ้าเกรดดีมา ก้อใช้ไปครับ รถผมเบาะผ้า เลี้ยงหมา ยิ่งกว่าคุณอีก ยังเสก ให้เรี่ยมได้ทุกเมื่อที่ต้องการครับ
หนังถ้าไม่ลงงบเยอะๆ ใช้ไปไม่นาน แตกลายงาน่าเกลียดครับ

หนังเกรดดีๆสมัยนี้ ทำเกรนดีๆ ทนมากครับ บางที 10 ปียังไม่เป็นอะไร
ที่แตกลายงานี่เพราะหนังบางไป หนังวัวเกรดดีๆจะหนามาก

ลองไปดูหนัง รุ่น sport สีดำในรถ เฟียสต้า lot แรก ดูครับ อันนั้นหนังนำเข้าจากยุโรษเลยเชียว

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:02:14 »
จริงครับ และก้อพูดไว้แล้วด้วยว่า ต้อง ลงงบกับเบาะหนังมากๆ จึงจะทน ไม่แตกง่าย ไม่ใช่แบบว่า หมื่นบวกลบ ได้ทั้งคัน