ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นใหม่ๆ ในปัจจุบันยังจำเป็นต้องพ่นกันสนิมไหมครับ  (อ่าน 30226 ครั้ง)

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
คุณแม่เพิ่งออก Altis 1.8E มาครับ แต่เซลไม่ได้พ่นกันสนิมให้
จากรีวิวของพี่จิมมี่ทราบว่ารถรุ่นใหม่ๆ จะใช้วิธีนำชิ้นส่วนทั้งชิ้นลงไปชุบในบ่อสี
ดังนั้น ผมอยากทราบว่า จำเป็นจะต้องพ่นกันสนิทเหมือนรถรุ่นก่อนหรือเปล่าครับ
และราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ

ประกอบกับรถผม (City ZX) กันสนิมก็มีสภาพตามรูปครับ
เลยคิดถ้า Altis ต้องพ่นจะได้ทำพร้อมกัน 2 คัน เผื่อจะต่อรองราคาได้บ้างครับ

เจ้าตัวแสบหลับสบายเลย

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
ทุกยี่ห้อเขาก็จุ่มทั้งคันลงในบ่อเหมือนกันหมดแหละครับ มีหลายบ่อ หลายโปรเซส

แต่การพ่นกันสนิมใต้ท้องรถบ้านเรากะยุโรปผิดกันมาก ของยุโรปจะทำคล้ายๆ เคลือบพลาสติคบนเนื้อเหล็กเลยครับ หนามาก
เพราะยุโรปมีหิมะบนถนน และมีการ โรยเกลือ บนพื้นถนน ถ้ากันสนิมไม่ดี ได้สักหน้าหนาวก็สนิมกินหมด รถยุโรป 10 ปีผ่านไปสนิมยังไม่ย่างกรายใต้ท้องหรอก

แต่บ้านเราไม่เหมือนกันไม่มีหิมะการพ่นกันสนิมจึงธรรมดา แค่พ่น แต่ไม่เคลือบ มันจึงบาง วิ่งๆไปหินดีดบ้าง ครูดบ้างมันก็หลุดได้ สนิมจึงมาเร็วกว่า

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ผุ นิดหน่อย รีบหา ช่างจัดการดีกว่าครับ เดี๋ยวเป็นเหมือนผม
เมือง ปีที่แล้ว ขับ Kb2200 ที่เคย review ไป จูๆ มีเสียงคัง กิก แล้วก็ ก๊อกๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดเลย พาเข้าร้าน
ทำช่วงล่างคิดว่าเป็นที่แหนบ ที่ไหนได้ ขาวางกระบะ มันหัว แล้วหลุดลงมา
คัดซั ก็พุ จนเป็นรู ไม่ได้การแหละ อย่างงี้ต้องทำใหม่
restoration เฉพาะ คัดซัอย่างเดียว โดนไปเกือบ 10000 น่ะครับ แต่พอ restoration เสร็จแล้ว ช่างลงสีกันสนิมให้แบบรถยุโรบเลยครับ ช่างบอก ถ้ามีสนิมเกิดขึ้นในระยะ 15 ปี เค้าทำให้ใหม่เลยครับ โดน ตัวถังที่ผุใต้เก็งไปอีก 25000+ ตอนนี้ สภาพที่ทำมาเหมือนรถใหม่แล้วครับ แต่ ถ้าก่อนหน้านี้ ซัก 5-6 ปี ถ้าพ่อผมเค้าเห็นว่า เริ่มผุ แล้วไปแก้ เล็กๆ น้อยๆ ก่อน ผมคิดว่า ไม่น่าจะต้องมาทำใหม่แบบนี้อ่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เดี๋ยวนี้สำหรับผมไม่พ่นกันสนิมเลยครับ  เคยมีประสบการณ์ไม่ดี เจอช่างไม่เก่ง
ไปอุดรูระบายน้ำ ทีนี้รถเลยมีน้ำขังด้านใน ก็เลยผุจากข้างใน กว่าจะรู้มันก็บวมออกมาข้างนอกแล้ว ผุมากแล้วครับ

รถผมสองคันล่าสุด ไม่ได้พ่นเลย คันนึงสองปี ไม่มีร่องรอยทั้งที่ที่ทำงานอยู่ติดทะเล อีกคันใช้มาสิบกว่าปีไม่มีปัญหาสนิมเลยครับ
เพราะผมล้างรถทุกอาทิตย์ หรือหากฝนตกก็ล้างเลยไม่รอครับ โดยเฉพาะซุ้มล้อ ถ้าฝนตกหรือสกปรกมาก อย่างน้อยถ้าไม่ล้างรถเลยก็จะต้อง
ฉีดน้ำล้างซุ้มล้อและใต้ท้องก่อนเก็บรถครับ
   เวลาล้างรถก็จะเปิดประตู เปิดกระโปรงรถปล่อยให้น้ำที่ขังตามซอกมุมต่าง ๆ ไหลออกให้แห้ง

ถ้ามีเวลาดูแลรถก็ไม่ค่อยจำเป็นนักนะครับ ความเห็นส่วนตัวผมเองนะ แต่ถ้าใช้รถในที่เค็มจัด ๆ เช่นสะพานปลา ก็พ่นดีกว่าครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่พ่นครับ ถ้าพ่นไม่ดี เป็นรูพรุนเล็กๆๆๆความชื้นเข้าไปได้ จะผุเร็วกว่าไม่พ่นอีกครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ในภาพมันไม่ได้ผุนะครับ แต่สีกันสนิมที่พ่นมาตั้งแต่ตอนออกรถมันหลุดครับ
ตอนแรกคิดว่าจะเอาไปพ่นใหม่ ฟังประสบการณ์ของแต่ละท่านแล้วน่ากลัวจริงๆ
สรุปว่าผมไม่พ่นดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านครับ