ผู้เขียน หัวข้อ: [ภาพ]แรกพบ Honda Civic 2012 และ Mazda 3 1.6 Hatchback  (อ่าน 30092 ครั้ง)

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
Re: [ภาพ]แรกพบ Honda Civic 2012 และ Mazda 3 1.6 Hatchback
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:27:01 »
ผมว่าภายในโดยรวมก็ใช้วัสดุไม่ต่างไปจากFDแบบจับผิดกันได้หรอกนะครับ แต่เมื่อวัสดุเกรดต่ำลงในราคาที่ถูกลงผมก็พอใจ  ไปลองนั่งดูแล้วโดยรวมค่อนข้างพอใจกับรถ ออปชั่นและราคานะครับ

ส่วนมาสด้า3 ราคาขนาดนี้สวัสดีลาก่อน แพงเกินไปสำหรับรถ1.6  แต่ก็นะเค้าคงมีกลุ่มเป้าหมายเค้าอยู่แล้ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: [ภาพ]แรกพบ Honda Civic 2012 และ Mazda 3 1.6 Hatchback
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:45:51 »
เดี๋ยวต้องไปดู civic ซักหน่อยแล้วว่าเป็นไง

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 14:08:30 »
ตอนแรกเห็นฝรั่งบ่นบอกlookcheapก็ไม่ค่อยเชื่อ  แต่พอมาเห็นรูปในกระทู้นี้ก็พอเข้าใจว่าทำไมเขาบ่นกัน  ยิ่งเป็นสีเบจด้วยแล้วมันทำให้ดูชัดเจนขึ้นอีก  ถ้าทำคอนโซลกับอุปกรณ์บุประตูเป็นสีดำน่าจะออกมาดูดีกว่านี้และหลอกตาได้มากกว่า

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 14:14:04 »
 :Dถ้าใครไปดูCivic FB ปล้วไปดูPtius ถ้าใครบอกว่าภายใน PS วัสดุดีกว่าแปลว่าโกหกครับ  :D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 14:26:01 »

Mazda3 1.6 คันนี้แหละครับที่ผมไปดู  :) โดยรวมก็โอเค แต่แพงไปนิด

ส่วน Civic 1.8 เห็นตัวจริงแว้บๆ ติ่งดูขัดตานิดๆ แต่นอกนั้นโอเคเลยครับ ไม่เลวร้ายนัก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 14:53:55 »

Mazda3 1.6 คันนี้แหละครับที่ผมไปดู  :) โดยรวมก็โอเค แต่แพงไปนิด

ส่วน Civic 1.8 เห็นตัวจริงแว้บๆ ติ่งดูขัดตานิดๆ แต่นอกนั้นโอเคเลยครับ ไม่เลวร้ายนัก
ก็ไปดูตามที่คุณ Tan Int นั่นแหละครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 15:49:05 »
:Dถ้าใครไปดูCivic FB ปล้วไปดูPtius ถ้าใครบอกว่าภายใน PS วัสดุดีกว่าแปลว่าโกหกครับ  :D

ก็ผมพูดจริงครับ 555 แต่ผมชอบ prius มากนะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 16:00:13 »
ตอนไปดูรถล่าสุด พบประทับใจ Honda มากกว่า Toyota นะครับ
Honda ต้อนรับดีกว่า ผมว่าแล้วที่แต่ศูนย์ด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 16:17:46 »
เห้ออออ คอนโซลหน้าของซีวิคสีมันตัดกันแล้วดูไม่ดีเลยครับ
Mazda 1.6 เนี่ยใช่เครื่องเดิมใช่ไหมครับ อยากให้เป็นSkyActiveจัง จะประเสริฐมากกกกกกกกกก
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 18:16:50 »
วันนี้ไปดู Civic มาแล้วครับ+ลุกนั่งเข้าออกหน้าหลัง+ลูบคลำ(วัสดุ) ผมคิดว่าวัสดุที่แผงคอนโซล มันก๊องแก๊งไปจิงๆครับถ้าเทียบกับราคารถระดับนี้(ไปดู 1.8 navi) ส่วนตัวเทียบกับ M3 1.6 คนละเรื่่องกันเลย ที่ขัดใจสุดคือที่เปิดประตูที่ดูเหมือนเป็นพลาสติกที่ยังทำมาไม่เรียบร้อย เหมือนมีรอยตรงขอบบางๆเล็กๆครับ ไ่มแน่ใจว่าเฉพาะคันรึป่าว ส่วนเบาะนั่งผมคิดว่านั่งสบายมากกว่า FD ครับ แล้วก็ดูในโบรชัวร์แล้ว ช่วงล่างด้านหลังเป็น Multilink ครับ ว่างๆ คงได้ไป Test drive แน่ๆ ถ้ามันเฟิร์มขึ้นดันตัวเองเทียบกับ top4 ผู้นำหรือใกล้เคียงได้ ผมว่า FB ตัวนี้ก็ไม่แน่นะครับ  :)

ออฟไลน์ escapeboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 19:03:07 »
ศูนย์ที่เจ้าของกระทู้ไปดูรถ HONDA มา เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับเค้าคงคิดว่ายังไงก็ขายได้ พนักงานมองเราหัวจรดเท้า ว่า"มึงมีปัญญาป่ะ" รวมถึงที่แยกปอยหลวงด้วย คนละเจ้าของแต่มาตรฐานบริการเดี่ยวกัน ผมไปดูซิตี้ แต่ซื้อวีออสมาแทนไปละ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 19:24:11 »
วันนี้ก็ไปดูมานั่งมาลูบคล้ำมาเรียบร้อยแล้วที่ เซ็นทรัลลาดพร้าวครับ ตัวที่มาโชว์ก็ยังคงเป็น 1.8  Navi ครับ

1. พื้นที่เก็บของพอกันกับ FD พื้นที่ภายใน leg room ด้านหลังพอกัน แต่ด้านหน้าผมรู้สึกกว่าคอนโซลมันดูเล็กกว่า FD ดูแคบกว่า  
2. แผงประตูมีลายเส้นมากขึ้น สวยใช่ได้แต่วัสดูพลาสติกแถบสีเงินดูเกินๆ ที่เปิดประตูด้านในไม่ค่อยเวิร์ดเท่าไหร่จับไ่ม่ถนัดมือ
3. พวงมาลัยขนาดวงใกล้เคียงกันกับ FD แต่เหมือนเล็กกว่าเล็กน้อย (ไม่แน่ใจ)
4. คอนโซล อย่างที่เคยวิจารณ์ไปหลายครั้งคือ สีคอนโซล ที่เป็นจอดูแล้วน่าเกลียดไม่ค่อยสวยคือมันเทาแล้วดูแบบถูกๆ คอนโซลกลาง ลายเส้นดูไม่เข้ากันเท่าไหร่ คือ เส้นรอยต่อของคอนโซลบนกับกลางไม่ต่อเนื่อง สีไม่เข้ากัน แต่ส่วนที่เป็นช่องแอร์ที่ดูเบี้ยว ไม่ดูแย่ ดูแนวดีเหมือนกัน คอนโซลที่ดุเหมือนจะเอียงเข้าหาคนขับมากมายก็ไม่ถือว่าเอียงมากจนน่าเกลียด ยังรับได้ครับ
5. บริเวณคอนโซลกลางที่เป็นเกียร์และ่ช่องวางแก้วน้ำ นั้น น่าเกลียดมาก ไม่ชอบ FD  ดูดีกว่ามาก บริเวณช่องเก็บของเหนือเกียร์เหมือนเป็นหลุมอะไรบางอย่างไ่ม่สวยเลย เบรคมืออยู่ในตำแหน่งที่ดี แต่ถ้าเป็นไปได้เอาแบบ FD ดีกว่าเพราะช่องบริเวณตรงกลางจะกว้างและไม่เกะกะ
6. เบาะนั่งเป็นสิ่งที่ผมประทับใจที่สุด แม้จะไม่ดูสปอร์ตเลยก็ตาม คือ นั่งสบาย นุ่มมาก สบายกว่า FD หลายขุม
ึ7. ด้านหน้าสวยลงตัว ด้านหลังก็สวยแต่แบบหรูหรา ท่อไอเสียดันไปแอบไ้ว้ด้านล่าง ด้านข้างไม่โอเคอย่างมาก เนื่องจากกระจกสามเหลี่ยมด้านข้า้งกลายเป็นพลาสติกสีดำ และคิ้วโครเมี่ยมด้านล่างประตูหายไป ไม่ได้เรื่องมากๆ ดูแล้วไม่มีมิติเลยเรียบเกิน ต้องแต่ง

นิยามที่ผมให้ civic คันนี้ คือ สวยงานแบบผู้ใหญ่ไม่ใส่ใจวัยรุ่นแนวสปอร์ต กลิ่นอายของวัยรุ่นจาก civic FD คงเหลือเฉพาะด้านหน้ารถ แต่ส่วนอื่นให้ความรู้สึกเหมือน altis คือ เหมาะกับผู้ใหญ่

promt

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 19:24:54 »
ขอบอกว่าเป็น เชียง..ง ฮอนด้า

ศูนย์นี้มีดีที่การทำสี เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แค่นั้นแหละ

ก่อนผมจะออก FD คันที่แล้ว ประมาณปี 2009 ไปถามราคาที่นี่แหละ (เชียง..ง) แต่เซลล์โคตรหยิ่งยะโส โอหัง คงคิดว่าตัวเองงามนัก..

ไม่มาสนใจ ถามคำตอบคำ

ไปอีกโชว์รูม ที่อยู่แถวศาลเด็ก หนักกว่าเดิมอีก มองตั้งแต่หัวจรดเท้า ไม่สนใจเลย
(ไปดูในเวบ cm108 มีคนด่าอีน้องคนงามที่ศาลเด็ก ตรึม)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 20:34:52 »
วันนี้ผมไปดูมาที่ เซิน ลาดพร้าว  มีมาหมดเลย civic prius mazda 2 สีใหม่

ผมว่า วัสดุ civic ดูดีกว่านะครับ ผมว่าไม่ได้แย่มากนะครับ เบาะก็นุ่มดีครับ  ;D

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:09:05 »
มันน่าจะฟ้องร้องเซลห่วยๆพวกนี้ได้บ้าง ใจไม่รักจะมาทำงานนี้ทำไม
ไม่สนใจลูกค้า ไม่อยากให้ข้อมูล ชอบดูถูกลูกค้า ไม่ชอบใจงาน ก็ออกไป!  >:(
เซลมีผลต่อการซื้อรถของลูกค้ามาก บางทีกะจะไม่เอาๆ เจอเซลดีๆก็อาจเปลี่ยนใจได้
ตรงกันข้ามก็อาจทำให้ลูกค้าไม่ซื้อรถเพราะเซลได้เหมือนกัน วอนเจ้าของศูนย์ดูแลที
ทำระบบแสดงความพึงพอใจอะไรก็ได้

methus zaa

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 17:42:36 »
มันน่าจะฟ้องร้องเซลห่วยๆพวกนี้ได้บ้าง ใจไม่รักจะมาทำงานนี้ทำไม
ไม่สนใจลูกค้า ไม่อยากให้ข้อมูล ชอบดูถูกลูกค้า ไม่ชอบใจงาน ก็ออกไป!  >:(
เซลมีผลต่อการซื้อรถของลูกค้ามาก บางทีกะจะไม่เอาๆ เจอเซลดีๆก็อาจเปลี่ยนใจได้
ตรงกันข้ามก็อาจทำให้ลูกค้าไม่ซื้อรถเพราะเซลได้เหมือนกัน วอนเจ้าของศูนย์ดูแลที
ทำระบบแสดงความพึงพอใจอะไรก็ได้
ศูนย์ฮอนด้านี่ประจำมากกกกก เมื่อก่อนขอโบร์ชัวร์ไม่ใ้บอกหมดแล้ว แล้วมันก็ไปหยิบโบร์ชัวร์ตั้งใหญ่มากมาวาง เอาหละดิ โดนแม่ผมว่าเลยว่าจะขายหน้าหรือจะขายรถ การขายรถแบบนี้เอาเปรียบลูกค้ามาก โบร์ชัวร์ก็ไม่ให้ เซลล์รีบหยิบโบร์ชัวร์ให้เลย เดี๋ยวนี้ทุกศูนย์ยังไม่พัฒนาเรื่องนี้อีกหรอครับ

ส่วนตอนนี้ผมคงไม่ตะลอนไปเอาที่โชว์รูมแล้วหละในเว็ปก็มีให้โหลด ผมไม่ง้อแล้ว