ผู้เขียน หัวข้อ: "รถเล็ก" ออกตจว.แล้วอันตราย ในปี 2012 ยังมีคนเชื่ออยู่เยอะมั้ยครับ  (อ่าน 32029 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
รถเล็กมันจะอันตรายก็ต่อเมื่อขับเร็วครับ  ขับไปเรื่อยๆไม่มีปัญหา

ผมเคยเอา Jazz เหยียบเร็วแถวขึ้น + ลงเขาก่อนถึงเชียงใหม่อะครับ สาย 11  Jazz เหยียบเร็วอย่างมากไม่เกิน 100 หัวใจจะวาย มันโค้งลงเขาเยอะแล้วรถมันเอียง

แต่ตอนไปเที่ยวปลายปีที่ผ่านมาเอา Teana ไป อัด 5 + สัมภาระอีก 100 โล  เหยียบ 130+ ยังสบายเลยครับ  ;D

รถเล็กกับรถใหญ่มันต่างกันตรงใช้ความเร็วให้พอดีเท่านั้นเอง  ;D

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ยังเชื่ออยู่ครับว่ามันอันตราย"กว่า"  แต่ว่านอกจากขนาดรถแล้วยังมีเรื่องอื่นๆอีก
คือผมก็ขับมาแล้วตั้งแต่ sunny B14 (C-segment), accord G7 (D-segment), A-Class W169 (B-segment), jazz GD GE (B segment), Volvo 960 (D-segment), Golf GTI (B-C Segment)
รถน่ะถ้ามันวิ่งปรกติของมัน ไม่ได้มีอะไรที่ไม่คาดฝันเกิดขึ้นมันก็เหมือนกันแหละครับ อัตราเร่ง B14 เก่าๆที่ผมเคยขับทุกวันเครื่อง 1.6 ก็ห่วยเร่งก็ช้า แต่ถามว่าไปได้มั้ย ไปได้ครับ แต่อันตรายกว่า สู้รถคันใหญ่กว่า กำลังดีกว่า เกาะกว่า อย่างคัมรี่แอคคอร์ดเทียน่าไม่ได้

เทียยรถไซส์เดียวกันอย่าง A class A170 กับ Jazz, แน่นอน A-class รู้สึกหนักแน่นกว่า อาการเวลาเจอถนนที่แย่ๆก็ออกน้อยกว่า อัตราเร่งดีกว่า GD idsi แต่รู้สึกใกล้เคียง GE i-vtec เกียร์ 5 สปีด ถ้าถามว่าขับธรรมดา มันก็เหมือนกัน jazz GE ขับดีกว่าด้วย, แต่เวลาวิ่งไกลๆเร็วๆ A170 ดีกว่า นิ่งกว่า เงียบกว่า แต่ถ้าเทียบกับ accord G7 ผมว่า Accord G7 ดีกว่า

คันที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยอย่าง volvo 960 ผมเคยขับไปซัดกับฟุตบาททางแยก ทั้งล้อทั้งยางแตกทั้งสองวง แต่แรงที่เกิดขึ้ันเวลาชนนี่รู้สึกว่าแรงกว่าตอนที่ขับ B14 ไปกระแทกหลุมบ่อแค่นิดเดียว รถมันหนักมันก็จะไม่กระเด้งกระดอนเท่ารถที่เบากว่า
เวลาเจอถนนไม่เรียบหรือขึ้นที่คอสะพานเร็วไปอาการของรถแต่ละคันก็ไม่เหมือนกัน อย่าง Accord (ช่วงล่าง mugen) ไปเจอถนนที่มีรอยแตกใกล้ๆคอสะพาน วิ่งผ่านที่ความเร็ว 120 รถส่าย พวงมาลัยดิ้น แต่วิ่งทางเดิมความเร็วเท่าเดิมด้วย Golf GTI รู้สึกเหมือนกับว่าเจอหลุม รถส่ายน้อยกว่ามาก พวงมาลัยไม่ดิ้นหนี

ยังไงซะรถที่ดีกว่าย่อมปลอดภัยกว่าครับ เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นมันไม่ได้ถูกกำหนดไว้ อุบัติเหตุมันจะเกิดเมื่อไหร่เราไม่รู้ แต่ถ้าเตรียมตัวให้ดีไว้ก่อนยังไงก็ดีกว่าครับ สรุปว่ายังไงซะรถในยุคเดียวกัน รถยุโรปถ้าไซส์เดียวกับรถญี่ปุ่น รถยุโรปจะดีกว่า แล้วถ้าเป็นรถญี่ปุ่นด้วยกันเอง คันใหญ่ได้เปรียบกว่าคันเล็กแน่นอน แต่ถ้าเอายุโรปเก่าๆมาเจอกับญี่ปุ่นใหม่ๆ ผมก็ให้รถญี่ปุ่นดีกว่านะ  ;D
พื้นฐานรถก็มีผลเยอะครับ ขนาดที่ว่า Accord หนัก 1500กว่าๆเกือบ 1600 แล้ว Golf หนักแค่ 1400 อาการเวลาเจอทางหลุมบ่อยังออกมากกว่าเลย ทั้งๆที่หนักกว่าน่าจะนิ่งกว่า แต่ไม่ใช่......  
แต่ไม่ใช่ว่าน้ำหนักไม่มีผลนะครับ น้ำหนักเยอะก็มีมักจะนิ่งกว่า รถที่เบากว่าก็มักจะร่อนกว่าด้วย

ถ้ามีรถให้ใช้ เอาคันใหญ่ออกดีกว่าครับ  :) ปลอดภัยกว่าแน่นอน แถมคนนั่งยังสบายใจกว่า แล้วก็นั่งสบายกว่า  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 11:10:56 โดย book350 »
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คำตอบผมคือคลิปจากกระทู้นี้ครับ
รถเล็กเวลาเกิดอุบัติเหตุกับรถที่ใหญ่กว่าแล้ว
มันคาบู๊ม!!
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21564.0.html
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ที่อันตรายก็ พวกรถใหญ่กว่าเขาไม่เกรงใจ แต่ถ้าเรื่องอื่นอยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละคน

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองว่าที่เค้าไม่อยากให้เอารถคันเล็กๆเดินทางไกล เป็นเพราะว่า ความเหนื่อย ความล้าสะสม มันจะเยอะกว่ารถคันใหญ่ๆครับ
ผมขับ Jazz ไปเกือบทั่วประเทศแล้ว มันก็ไปได้นะ ขอให้เป็นทางเรียบๆเท่านั้นเอง
ถ้าต้องแซงรถในถนนที่เป็นเลนสวนกัน ก็กะจังหวะเอาครับ ไม่ยาก

แต่ถ้าขับไกลมากๆ (เกิน 400 ก.ม. ขึ้นไป) พอถึงจุดหมาย ผมจะต้องขอนอนสักครึ่งชั่วโมงครับ เพราะความเพลียนี่แหละ

ออฟไลน์ inew

ใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนด รถเล็กไปได้ทั่วโลกแหละครับ ไปถึงไม่ถึงไม่เกี่ยวกับคำว่าคันใหญ่คันเล็ก มันเกี่ยวกับความพร้อมของแต่ละคันมากกว่า
แต่สามคันที่เลือกจะเดินทางไกล แน่นอนอยู่แล้วที่เค้าจะเลือกคันใหญ่กว่า กว้างกว่า ก็ดูน่าจะสบายกว่า
...คอนเฟริมว่าวีออสไปได้ทั่วโลกที่มีทางวิ่ง ถ้าผมมีวีออสคันเดียวผมก็เอาวีออสไป แต่ถ้าเลือกได้อย่างนี้ เป็นผมผมจะเอา ไม่แคมรี่ก็น้องจูนไปครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
ถ้าคำว่า "อันตราย" แปลว่า ไม่ปลอดภัย

ผมเชื่อครับว่า "รถเล็ก" ออกตจว.แล้วอันตราย

ไม่ได้บอกว่า รถที่ใหญ่กว่าไม่อันตรายนะครับ ขับรถออกมาจากบ้าน ไม่ว่ารถอะไร อันตรายกันทั้งนั้นครับผม

แต่รถที่คลาสใหญ่กว่า อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยมากกว่า ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ครับ

ที่ความเร็วเท่ากัน สถานการณ์เดียวกัน วีออส เจ็บหนักกว่า วอลโว่ แน่นอนครับ

และอีกอย่าง เวลาขับรถเล็ก ข้างๆสิบล้อ รู้สึกใจมันหวิวๆ ครับ

ออฟไลน์ decptt

ถ้าเป็นคุณอาผมคงตอบว่า ไม่ได้ อันตราย แต่เหตุผลหลักๆก็คือ ที่บรรจุของฝากไม่พอ เวลาไปกับพวก สว.(สูงวัย) ไปกัน 4 คน เช่ารถตู้พร้อมคนขับ รถโล่งมาก แต่ขากลับ ปริมาณครึ่งคันรถตู้ (สัมภาระ ย้ายไปอยู่บนหลังคา) คือของฝากทั้งหมด ทั้งที่เป็นของกิน ของแช่น้ำแข็ง และอื่นๆอีกมากมายครับ

ดังนั้น รถใหญ่ดีกว่าเยอะครับ  ;D ;D ;D เพราะกลับมา มีของฝากเพียบ

ขำๆครับ แต่เป็นเรื่องจริง (รถเก๋ง อาผมยังไม่ใช้เลยอ่ะ บอกที่เก็บของน้อย อิิอิ)

ออฟไลน์ redsun

อันตรายดิ๊ครับ
ถ้าสมมติง่ายๆ หากต้องมีเหตุที่รถมาชนตูดเรา แบบหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
ถ้าเราเป็นผู้โดยสารด้านหลังที่เลือกได้ เราจะเลือกนั่งรถคันไหนระหว่าง
ACCORD, JAZZ หรือ BRIO ครับ

รถเล็กย่อมมีข้อที่ต้องจำกัดมากกว่ารถใหญ่อยู่แล้ว
(หากเป็นเทคโนโลยีความปลอดภัยที่ใกล้เคียงกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 11:34:57 โดย redsun »

ออฟไลน์ ugly...

รถเล็กอันตรายกว่า ล้านเปอร์เซ็นครับ
แต่ถ้าเลือกไม่ได้ก็ต้องขับอย่างระมัดระวังกว่ารถใหญ่

ความเร็วระดับ 100 บนถนนใหญ่ๆนี่อันตรายครับ
บางทีแค่เจอรถใหญ่เบียดนี่กระเด็นตกถนนได้ง่ายๆเลย

ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะครับ แต่รถเล็กๆ งบจำกัด
เขาก็ใส่อุปกรณ์ให้แค่พอเพียงเฉยๆ ไม่ได้เยอะแยะมากมายอะไร
ช่วงล่างก็พอขับได้ เบรคก็พอใช้ได้ อุปกรณ์เรื่องความปลอดภัยก็ย่อมน้อยกว่า
พอเกิดเหตุไม่คาดฝัน มันจะลงเอยด้วยอุบัติเหตุร้ายแรงกว่ารถใหญ่ๆแน่นอนครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

พูดยาก เธออาจมี 100 เหตุผลที่จะอธิบาย

โอเคซึ้ง .. พอจะเลิกมาบอกว่าเราดีเกินไป ... บร๊ะ มันอะไรกัน เราดีกับไม่ชอบ รู้งี้เลวตั้งแต่ตอนยังไม่เลิกดีกว่า

อ้าว คนละเรื่องนี่หว่า

;D

ออฟไลน์ DArkMaster

vios ก็ไปได้ครับ  เดินทางปลอดภัยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ vellcap

สำหรับผมแล้วไม่อันตรายครับ ถ้าขับแบบทั่วไป  ไปเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ
รถเล็กทุกวันนี้มันไม่เหมือนกับรถเล็กสมัยก่อน เช่น Toyota Soluna รุ่นแรก ที่หลายๆคนบอกว่าขับ 140 แล้วลอยเลย
พอมาเป็น Soluna Vios ขับ 140 ยังนิ่ง เดินทางไกลมั่นใจขึ้นเยอะ
โครงสร้างเมื่อเกิดอุบัติเหตุ มันก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้(ในหลายๆรุ่น)

รถเล็กหลายรุ่นในปัจจุบัน ออกทางไกลไว้ใจได้ ไม่อันตราย แต่ไม่ดีเท่ารถใหญ่ ไม่สบายเท่า
รถเล็กอาจต้องแวะพักทุก 2 ชั่วโมง แต่รถใหญ่ขับยาว 8 ชั่วโมงได้
แต่ถ้าถนน 2 เลนที่มีรถบรรทุก รถพ่วงขับช้าเยอะๆ ผมยอมขับรถเล็กนะครับ
เคยเกือบเอาชีวิตไม่รอดกับรถใหญ่ช่วงล่างหนึบแน่น แต่อืดมาแล้วครับ

ถ้าให้ผมขับรถเล็กออกต่างจังหวัดเช่น Jazz , City , Vios เก่า , Vios คุณ Yenchar(ที่ทำช่วงล่างมาแล้ว) ผมกล้าขับนะครับ
แต่คงไม่ขับเกิน 120 แล้วไม่กล้าซ่าทางโค้งครับ
แต่ยังไงก็ Vios คุณไปได้สบายอยู่แล้วครับ(รถทำมาซะเยอะ) ถ้าคนไม่เหนื่อยก่อนนะครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ถ้ามองในเรื่องขอความปลอดภัย ยังไงๆ ก็มองว่ารถใหญ่ปลอดภัยกว่าอยู่ในสำหรับผม ทั้งมิติตัวถังรถ ยังไงรถใหญ่ก็ซับแรงต่างๆได้ดีกว่าแน่นอน ส่วนเรื่องอัตราเร่งแซงมันเทียบกันไม่ได้ อย่าง วีออส 1.5 เทียบกับ ฟอร์จูนเนอร์ อัตราเร่งก็ออกตัวไม่ต่างกัน เพราะว่า ขนาดรถน้ำหนักมันต่างกัน ในกรณีนี้ผมกลับมองต่างเพราะว่าเห็นสองคันแรก เป็นรถค่อนข้างหรูมั้งครับ แต่พอมาคันนึงเป็น วีออส แน่นอนว่ายังไงๆ คนก็คงจะเลือกนั่งรถพวกสองคันแรกอยู่แล้ว แต่เอาความที่ว่าเรื่องความปลอดภัยมาเทียบ เพราะผมเองก็เคยเจอกรณีแบบนี้ จับความคิดคนได้ไม่ยากเท่าไหร่ เพราะว่าถ้าวันไหนเอารถหรูไปใช้ เพื่อนก็อยากนั่ง วันไหนเอารถบ้านๆ ธรรมดาไปใช้ เพื่อนมันไม่ค่อยขึ้นกันหรอกครับ ขออนุญาต คิดต่างตรงนี้นะครับ ส่วนเรื่องอัตราเร่งอะไร ผมเฉยๆ ขึ้นอยู่กับ ทักษะของคนขับมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nuzz

ถ้าขับไปคันเดียวโดดๆ รถคันไหนก็เหมือนกันครับ แต่ถ้าเพื่อนร่วมทางเป็น สิบล้อ รถพ่วง รถบัส ผมคิดว่ารถใหญ่ว่าจะปลอดภัยกว่าครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ารถเล็กไม่ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ขับระวังๆ ดูเขาดูเรา ก็ปลอดภัยครับ ใหญ่ เล็ก ไม่สำคัญ อย่าประมาทเป็นอันใช้ได้ ::)

ออฟไลน์ 7777777

สำหรับผม ถ้าเลือกได้ยังไงก็อยากเอารถใหญ่ออกตจว.

เหตุผลคือ (1.) มันมั่นใจกว่าเยอะ (2.) อุบัติเหตุผมว่่ารถใหญ่มีโอกาสรอดมากกว่า (3.) เรื่องน้ำหนักรถ ยังไงรถใหญ่ก็ได้เปรียบเวลาเจอลม

เคยสุดวิสัยเอาyarisออกไปสุโขทัย ถามว่าถึงไหม ก็ถึงครับ แต่ขับแล้วไม่มั่นใจเอามากๆๆๆ มันหวิวๆลอยๆ (ขับ100-120km/h)

ถึงที่หมายแล้วรู้สึกว่าเหนื่อยมาก เพราะใช้สมาธิไปเยอะจริงๆกับการขับรถเล็กไปตจว. (ไม่ใช่ว่ารถใหญ่ไม่ใช่สมาธินะครับ แต่มันต่างกัน)

เหมือนเราต้องสนใจกับพวงมาลัย, ทิศทางที่รถอาจเปลี่ยนทิศเวลาเจอหลุมบ่อ, และอื่นๆ

สรุป เชื่อครับว่ารถเล็กออกตจว.แล้วอันตรายกว่ารถใหญ่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ hutzero

สำหรับผม ถ้าเลือกได้ยังไงก็อยากเอารถใหญ่ออกตจว.

เหตุผลคือ (1.) มันมั่นใจกว่าเยอะ (2.) อุบัติเหตุผมว่่ารถใหญ่มีโอกาสรอดมากกว่า (3.) เรื่องน้ำหนักรถ ยังไงรถใหญ่ก็ได้เปรียบเวลาเจอลม

เคยสุดวิสัยเอาyarisออกไปสุโขทัย ถามว่าถึงไหม ก็ถึงครับ แต่ขับแล้วไม่มั่นใจเอามากๆๆๆ มันหวิวๆลอยๆ (ขับ100-120km/h)

ถึงที่หมายแล้วรู้สึกว่าเหนื่อยมาก เพราะใช้สมาธิไปเยอะจริงๆกับการขับรถเล็กไปตจว. (ไม่ใช่ว่ารถใหญ่ไม่ใช่สมาธินะครับ แต่มันต่างกัน)

เหมือนเราต้องสนใจกับพวงมาลัย, ทิศทางที่รถอาจเปลี่ยนทิศเวลาเจอหลุมบ่อ, และอื่นๆ

สรุป เชื่อครับว่ารถเล็กออกตจว.แล้วอันตรายกว่ารถใหญ่แน่นอนครับ

เห็นด้วยตามประเด็นนี้เลยครับ   แต่ว่าไม่ใช่แค่คนขับหรอกนะที่เหนื่อย 
คนโดยสารมาด้วยก็เหนื่อยตามไปด้วย   อย่างตอนไปภูเก็ตแม่ผมก็บอกว่า
รถคันนี้ใหญ่กว่าคันก่อน  นิ่งกว่าคันก่อนนะ  แม่นั่งสบายไม่เหนื่อยเลย
ถ้ามาอีกเอาคันนี้มานะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรื่องความคิดคงห้ามกันไม่ได้ แต่เอารถเล็กเดินทางไกลได้ แต่แค่ต้องใช้ความระมัดระวังมากขึ้นก็เลยดูเหมือนว่าขับรถเล็กแล้วออกต่างจังหวัดแล้วจะดูเหนื่อยกว่า
รถที่ดูใหญ่กว่า แต่ถ้ามีตัวเลือกรถที่เหมาะสมกว่าก็น่าจะเอารถที่เหมาะสมไปนะครับ ผมก็เคยเอาน้อง Vios ไปชุมพรกับเพื่อนมันไปได้ครับ แค่มันไม่สบายเหมือนรถใหญ่
ถ้าไปต่างจังหวัดผมก็เอารถที่ใหญ่ไปเพราะมันเหมาะสมกว่านะ แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ต้องยึดหลัง การขับรถไม่ประมาทและปลอดภัยไว้ก่อนดีที่สุด

ออฟไลน์ Gamo

ถ้าดูเรื่องอัตราเร่ง ก็คงเป็นแบบจขกทพูดหล่ะครับ

แต่ถ้าดูภาพรวมหล่ะ เป็นผม ผมก็ฝากชีวิตไว้กับรถใหญ่ครับ เคยมีประสบการณ์ตรงเลย วิ่งไปตจวกับเพื่อน มีรถกลับรถตัดหน้ากระทันหัน เพื่อนกลุ่มนึงใช้รถเล็ก ผลคือรถพลิกคว่ำเจ็บหนักทั่้งคัน อีกคันรถขนาดกลาง หักแฉลบลงข้างทาง แอร์แบค์ทำงาน เจ็บกันเล็กน้อย ผมขับตามมาไม่ห่าง ตอนนั้้นใช้ 730Ld เหยียบเบรคตัวโก่ง รถหยุดแบบไม่ส่ายเลย ตอนมองเพื่อนคันหน้า เห็นเลยว่ารถเล็กเบรคแล้วรถส่ายไปมา ไม่แน่ใจว่าคนขับรึเปล่าที่ทำรถส่าย แต่ดูยางมันเส้นเล็ก + กับการที่รถน่าจะเบา เลยพลิก  ส่วนคู่กรณีซิ่งหายไปในกลีบเมฆ

ผมไม่มีวันนั่งรถเล็กไปตจว เป็นอันขาดครับ เชื่อว่าเมื่อถึงที่ตาย รถเล็กหรือใหญ่ ตายเหมือนกันหมด แต่อย่างน้อยก็สบายใจว่าเราเลือกที่ดีที่สุดแล้ว ยังไงก็ขอให้อย่าประมาทนะครับ หลายคนเห็นมั่นใจแบบนี้หล่ะครับ ยิ่งทำให้อันตราย เวลาคับขัน แม้อัตราเร่งอีกแค่ 1 - 2 วิ ก็หมายถึงชีวิต แม้น้ำหนักรถแค่ 100 - 200 กิโล ก็อาจจะหมายถึงความมั่นใจ แม้แอร์แบค์มากกว่า 1 - 2 ใบก็อาจจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในตอนนั้นครับ

สรุป รถเล็กปลอดภัยน้อยกว่าคันใหญ่ ไม่ใช่แค่ความเชื่อครับ ไม่งั้นเค้าไม่เรียกรถเล็กๆ ว่า City Car หรอกครับ

ออฟไลน์ tfirst01

รถเล็ก แม้แต่ ecocar ก็มีความสามารถเพียงพอในการเดินทางไกลอยู่แล้วล่ะครับ
โดยเฉพาะพวก 1500cc นี่ตัวจี๊ดเลย กำลังเครื่องไล่กับ d-segment ไม่ยาก ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่มาก
ประเด็นสำคัญน่าจะเป็นความสบายในการโดยสารมากกว่า
อย่าง fortuner 2.7 กะ vios
แน่นอนว่า vios ดีกว่ามากทั้งความแรงและการเกาะถนน
แต่นั่งรถคันใหญ่ๆมันย่อมรู้สึกสบายกว่าและรู้สึกปลอดภันกว่าอยู่แล้ว
เป็นผมเดินทางไกล 200กม. ขึ้นไปคงเลือก fortuner เหมือนกัน

ออฟไลน์ Emission-Tester

รถเล็ก ช่วงหน้า-หลัง สั้นกว่ารถใหญ่

ถ้าเกิดอุบัติเหตุ รถที่ใหญ่กว่า เบรคไม่ทัน ชนท้ายแรงๆ

ผมว่า อันตราย !! ต่อคนในรถเล็ก มากๆ ครับ >.<
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ xroma83

• **
อยู่ที่หลายๆปัจจัยครับ ผมขับไปเมืองเลยบ่อยๆ มี มาสด้า 2 กับ CRV รถปีใกล้กัน
แต่ก่อนผมยังไงก็ CRV ครับ ใหญ่้ นั่งสบาย ปลอดภัย (มีความรู้สึกส่วนตัวว่า คันอื่นเกรงใจไม่ค่อยถูกปาด)
แต่เดวนี้น้ำมันแพง ถ้าไปแค่2คน ผมเลือก M2 ครับ เพราะเรื่องอัตราเร่ง ความแน่นไม่ค่อยต่าง เผลอๆดีกว่าอีก ค่าน้ำมันเกือบครึ่งๆ ถ้าขับแบบกด
แต่ถ้าสมมุติมีคนจ่ายค่าน้ำมันให้ ผมเลือก CRV ครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ผมว่าถ้าไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้น ไม่ว่ารถเล็กรถใหญ่ก็เหมือนกันครับ

แต่ถ้าเกิดเรื่องขึ้นจริงๆ รถที่แพงกว่า ย่อมมีระบบรักษาชีวิตที่ดีกว่าแน่นอนครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าก็ยังเชื่อนะ แต่ก็ซื้อใช้
ผมขับทางไกลกลับอุบลครั้งสองครั้งหลังสุดตอนต้นปี เจอ march ทะเบียนหลายๆจังหวัด วิ่งกันเยอะขึ้นมาก
เมื่อเทียบกับช่วงต้นปี 54
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

ไม่แปลกนี่ครับ เพราะมันก็จริงบางส่วน ลองเอามาร์ช ชนกับรถอย่าง Lancer EX     คิดว่าใครจะรอดล่ะครับ
ในเมื่อมันเป็นไปตามกฏฟิสิกส์  รถใหญ่ชนรถเล็ก  รถเล็กได้รับแรงมากกว่าอยู่แล้ว  รถใหญ่ก็เสียหายน้อยกว่า เพราะส่งแรงบางส่วนไปให้รถเล็กรับแทน

แต่ถ้ากรณีอื่นๆ ที่ไม่ใช่รถชนรถ    เช่นชนกำแพง เสาไฟ เหาะลงน้ำ อะไรแบบนั้นก็ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นเล็กหรือใหญ่

แต่อย่างไรรถใหญ่กว่าก็ปลอดภัยกว่าจริงๆ  เพียงแต่ ไม่ใช่ว่ารถเล็กไว้ใจไม่ได้น่ะครับ  ผมก็ไม่รู้สึกไม่ดีอะไรนะ เวลานั่งรถเล็กข้ามจังหวัด  ขับมาสด้า2 เที่ยวก็สนุกดีครับ

ออฟไลน์ TorTy

ก็ต้องเทียบกันตามความจริงว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุในรูปแบบเดียวกันความเร็วเท่ากันรถเล็กยังไงก็มีความเสียหาย
มากกว่าครับถ้ามีทางเลือกเป็นรถใหญ่ยังไงก็เหมาะสมกว่าครับจะขับทางไกลนะขับได้แต่รถเล็กเหนื่อยกว่าครับ
และต้องขับอย่างระมัดระวังไม่ว่าจะรถอะไรเพราะการวิ่งทางไกลเราต้องผ่านเส้นทางที่เราไม่คุ้นเคยยังไงก็ช้าๆไว้ก่อนครับ

รถทุกขนาดก็พยายามทำมาให้เหมาะสมกับรูปแบบการใช้งานแต่ละแบบอยู่แล้วแต่ไม่ได้หมายความว่ารถเล็กจะใช้งานไกลๆไม่ได้
เพราะรถเล็กที่มีระบบป้องกันความปลอดภัยครบๆก็สามารถสร้างความปลอดภัยได้แต่ถ้าเทียบกับรถเล็กทั่วไปยังไงก็สู้รถขนาดใหญ่
กว่าไม่ได้ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
รถเล็ก เซ็ต ช่วงล่างดี ขับแล้วนิ่ง เบาะนั้งสบายกระชับพอดี ห้องโดยสาร เงียบ ขับด้วยความเร็วสูงหรือไกล แล้วไม่เมื่อยล้า พวงมาลัยตอบสนองดี ระบบความปลอดภัยก็มีมาก การเร่งแซงอยู่ที่บุคคลหละครับ กะระยะเป็น สมควรจะแซงหรือไม่

ออฟไลน์ Fly to dream

ปัจจุบันผมขับเฟียสต้า ขึ้นลง กทม-กระบี่ กทม-หาดใหญ่ บ่อยๆไม่เห็นเป็นอะไร ไม่ได้ขับช้าด้วย 130-140 คือความเร็วที่ใช้ตลอดการเดินทาง ก็ไม่เห็นมีอะไรแถมมุดได้ดีกว่ารถกระบะบ้าพลังตั้งเยอะ ทางโค้งอัดเข้าไปได้ไม่ต้องคิดมาก  เวลาฝนตกผมก็ขับความเร็วลดลงนิดนึงป้องกัน TCS กับ ESP มันพลาดเวลาเจอแอ่งน้ำ ก็ขับลุยฝนในความเร็ว 120 ได้ไม่อายรถใหญ่

ไม่มีอะไรต้องกลัวแล้วรถเล็กสมัยนี้ ยกเว้นน้ำท่วม ;) ;) ;)  ส่วนเรื่องลมตีรถไม่เคยเจอเลยถ้าไม่ใช่บนบูรพาวิถี ปกติทางไกลผมขับกลางคืนด้วยซ้ำหลายๆคนคงคิดว่าไม่ปลอดภัย  ไม่จริงหรอกอีกอย่างคำว่าเหนื่อยนี่มันเป็นแบบไหน ขับรถแล้วเหนื่อย ผมไม่เคยเห็นความต่างเดินทางไกลปกติต้องตื่นเช้ามืดหรือไม่ก็ตอนเย็นอยู่แล้ว เดือนทางครั้งนึง 9-11 ชั่วโมง ไปถึงที่หมายมันก้ปกตินี่ครับ คือง่วงนอน เพราะมันถึงเวลาที่ต้องนอนพอดี ถ้าเมื่อยน่ะพอว่าปกติอยู่แล้ว แต่เหนื่อยนี่ไม่เข้าใจ ปกติ กทม-กระบี่ ตีว่า 10 ชั่วโมง(ไม่พัก กินข้าวในรถ แวะเติมน้ำมัน ไม่ออกนอกทาง) ผมขับคนเดียวมันก็ไม่ต่างกันเลย รถต่างกันแต่ถึงที่หมายก็ไม่เห็นต่างกันในด้านร่างกาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 16:47:25 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ปัจจุบันผมขับเฟียสต้า ขึ้นลง กทม-กระบี่ กทม-หาดใหญ่ บ่อยๆไม่เห็นเป็นอะไร ไม่ได้ขับช้าด้วย 130-140 คือความเร็วที่ใช้ตลอดการเดินทาง ก็ไม่เห็นมีอะไรแถมมุดได้ดีกว่ารถกระบะบ้าพลังตั้งเยอะ ทางโค้งอัดเข้าไปได้ไม่ต้องคิดมาก  เวลาฝนตกผมก็ขับความเร็วลดลงนิดนึงป้องกัน TCS กับ ESP มันพลาดเวลาเจอแอ่งน้ำ ก็ขับลุยฝนในความเร็ว 120 ได้ไม่อายรถใหญ่

ไม่มีอะไรต้องกลัวแล้วรถเล็กสมัยนี้ ยกเว้นน้ำท่วม ;) ;) ;)

แบบนี้แหละ เหตุผลที่ผมบอกว่าสมัยนี้อันตรายกว่าสมัยก่อน

เพราะความมั่นใจว่ารถตัวเองนั้นดีนี่แหละ สิ่งที่ทำให้เกิดอันตราย
รถใหม่ๆอะไรมันก็ดีไปหมดครับ แต่พอใช้นานไป
รถเริ่มเสื่อมสภาพ แต่ความมั่นใจเจ้าของยังเท่าเดิม