ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อกับความคิดของที่บ้านมากๆ เฮ้อ(กระทู้ถาม และบ่น 5555)  (อ่าน 5285 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่าประมาณต้นปีหน้าว่าจะซื้อรถซักคน ที่ดูไว้ก็คงเป็นฟอร์ด ฟิเอสต้า หรือไม่ก็ มาสด้า 2 คือโดยส่วนตัวผมไม่ชอบรถตลาดที่โหลๆอะคับ เรื่องมันมีอยู่ว่า ที่บ้านผมอะ เค้าไม่สนับสนุนให้ใช้รถอย่างฟอร์ดหรือมาสด้า เค้าชอบพูดประจำเลยว่า ทำไมไม่ซื้อโตโยต้า (ผมพูดตามตรงเลย ผมไม่ชอบแบรนนี้) ถ้าจะให้เอา ผมขอเลือกแจสดีกว่ายาริสล่ะครับ เลยอยากถามหน่อยครับ ว่า

1. อะไหล่แท้ของศูนย์เนี่ย มันต่างกันมากมั๊ย เช่นอะไหล่แท้ของ ซีวิค อัลติส โฟกัส มาสด้า 3 (เอา segment เดียวกันมาเทียบ ยังไม่พูดถึงมาสด้า 2 กับ ฟิเอสต้า เพราะยังไม่ออก) อยากรู้ว่า ของแท้ราคาอะไหล่ต่างกันเยอะไหมครับ ถ้าใครพอมีราคาที่จะเทียบกันได้ รบกวนขอหน่อยนะครับ เบื่อจริงๆพูดไปแล้วเค้าก็ชอบเถียง

2. การเข้าศุนย์ตามระยะ มีค่าใช้จ่ายต่างกันเยอะไหมของแต่ละยี่ห้อ (หมายถึงเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อะไรพวกนี้อะครับ ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ) อยากรู้ว่า ราคามันต่างกันเยอะไหม

3. พี่ๆที่ใช้รถอยู๋เนี่ย มีใครที่ซื้ออะไหล่เทียมมาใช้บ้างครับ หรือว่าหาซื้อมือ 2 กัน หรือว่าเข้าศูนย์ซื้ออะไหล่มือ 1 เลย

คือ ในความคิดผมอะนะ ผมคิดว่า ผมคงไม่ซื้ออะไหล่เทียมมาใช้หรอก อย่างมากก็คงเป็น มือ 2 แต่พ่อเนี่ย ชอบบอกว่า ให้เอารถที่เป็นรถตลาด มันจะได้หาอะไหล่ปลอมใช้ได้ง่าย (เหอ ๆ ผมไม่เอาด้วยคนนึงอะคับ) ไม่เข้าใจเค้าเท่าไหร่ เค้าชอบพูดถึงรถแทกซี่ แล้วก็อยากให้ผมซื้ออัลติส จะได้หาอะไหล่ปลอมมาใช้ได้ (หมายถึงว่าถ้าเปรียบเทียบระหว่างซีวิค โฟกัส อัลติส อะไรพวกนี้อะนะคับ เค้าก็จะให้เอาของพี่โตน่ะ)

ยังไงๆ ผมก็ตั้งใจแล้วว่าคงซื้อ 2 รุ่นที่กล่าวไว้  เพราะยังไงรถคันนี้ผมก็เป็นคนใช้ ไม่ใช่ที่บ้านผม รู้สึกเบื่อๆเฉยๆที่เค้าชอบเถียงความคิดเราตลอด เห้อ ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
เท่าที่อ่าน ผมคงช่วยไม่ได้ แต่ผมก็เหมือนคุณละ แต่ผมซื้อนิสสันนะ
คนส่วนใหญ่ชอบเอา process สุดท้ายของรถแต่ละคนเอามาตัดสินใจในการซื้อ คือการขายต่อ
ถามว่ามันดีไหม?? ดีครับ ถ้าเราขายได้ราคาดี แต่ถ้าว่าซื้อมาเพื่อขายต่อ อย่าซื้อเลย มันขาดทุนตั้งแต่ถอยรถออกจาก0แล้วละ
เรื่องของอะไหล่มีประสบการณ์กับพ่อตัวเองเหมือนกัน ซื้อ Tiger 1KZ ตัวแรกมา
พี่ท่านเปลี่ยนกรวยยางของเพลาหน้าตัวขับ4ด้วยราคาข้างละ 70 บาท(พิมพ์ไม่ผิด) แล้วมันถูกไหม??
โคตรถูก แต่ เปลี่ยนที่ ค่าแรง บลาๆๆ แล้วเปลี่ยนหลายรอบ ซื้อของแท้ดีกว่าไหม?? เปลี่ยนที่เดียว ถอดทีเดียว รถไม่ช้ำ

แล้วเรื่องประสิทธิภาพของรถอีกละ ราคา/คุณภาพและออฟชั่น เจ้าตลาดเค้าให้เป็นไงบ้าง ก็เลยถอยนิสสันไง(ไม่ได้เชียร์นะ แต่มันจริงนิ)
เออ ถ้าถามว่า เรื่องของไฟแนนซ์ การผ่อนรถ ของแถม บลาๆ ในสิ่งที่ผู้บริโภคได้ใช้จริง มีข้อเสนอที่น่าสนใจก็มาว่ากัน 

ความคิดผมนะ ถ้าพ่อคุณออกเงิน แล้วคุณใช้นะ พูดอะไรไม่ได้มากหรอกถ้าเค้าดื้อแพ่ง
นอกจากเสียแต่ว่า เอาสิ่งที่ท่านหาข้อมูลเพื่อมายันกันจะๆๆ อันไหนดี/ไม่ดี ยังไงแจงเป็นจุดๆๆ
แต่อย่าลืมว่า ถ้าคุณเป็นเสนอไอเดียและทุกๆอย่าง จนพ่อคุณออกให้ตามที่คุณหวัง โดยเค้าไม่ค่อยยินยอมในความคิดของคุณเท่าไหร่นัก
ผมแนะนำว่า(ความคิดส่วนบุคคล) ก่อนซื้อรถ ทำบุญให้ดีๆๆ เช็ครถให้ดีๆๆ ก่อนออกจาก0 เพราะถ้ามีปัญหาจุกจิมาเมื่อไหร่ งานเข้านะครับ
มันจะมีเรื่องต่อมาว่า เห็นไหม ทำไมไม่ซื้อ.... เป็นไงซื้อคันนี้มาแล้วเข้า0หลายๆรอบ สนุกไหม???

v
v
v
ถ้าอย่างนั้น ก็เสี่ยงน้อยหน่อย ยังไงก็ลองหาๆๆข้อมูลดีๆละกันนะครับ
เพื่อที่จะได้มึความสุขในการใช้รถใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2009, 18:32:28 โดย benley »

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่อ ผมดาวน์เอง ผ่อนเองครับ แต่แม่ช่วยดาวน์นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ i-din

ก่อนออกจาก0 เพราะถ้ามีปัญหาจุกจิมาเมื่อไหร่ งานเข้านะครับ
มันจะมีเรื่องต่อมาว่า เห็นไหม ทำไมไม่ซื้อ.... เป็นไงซื้อคันนี้มาแล้วเข้า0หลายๆรอบ สนุกไหม???

^
^
^

ระวังคำนี้ไว้ดีๆ ครับ ถ้ารถมีปัญหาหนักๆ เมื่อไหร เจอแน่นอน เจอจนกว่าจะขายรถทิ้งเลยล่ะครับ

ปล จากคนเคยเจอมาแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเองก็เป็นคนหนึ่ง ที่เบื่อวิธีคิดเหล่านี้

แต่ทำอย่างไรได้ พวกเขาเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ และพวกเขาไม่ผิดที่คิดแบบนี้

แต่ความจริงก็คือ

1. ราคาอะไหล่หนะ พอกันครับ บางชิ้นแพงกว่าจริง แต่ ส่วนใหญ่ บวกลบหนีไปกว่ากันไม่เท่าไหร่นัก
ก็แหงละ บางค่าย เค้าใช้วิธีตั้งราคา ด้วยการโทรเช็คถามราคาอะไหล่ชิ้นเดียวกัน กับเพื่อนฝูง ที่ทำงานในบริษัทคู่แข่ง นั่นแหละ!! เอามาเปรียบเทียบ!

2. เหมือนข้อ 1 ครับ นิสสัน มาสด้า จะแพงกว่ากันนิดนึง แต่ก็ไม่เยอะนัก

3. รถคันใหม่ ยงไม่มีรายการเบิกอะไหล่ แต่ผมไม่ใช่อะไหล่เทียมแน่นอน
เว้นแต่ อะไหล่เทียบ หรือมือสอง เซียงกง อันนั้น คิดแน่ๆ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ผมก็คิดเหมือนกันครับ ก่อนที่จะซื้อรถซักคันผมหาข้อมูลแล้วข้อมูลอีก ว่ารุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ เราชอบมั้ย เหมาะกับเรามั้ย มีข้อดี ข้อเสีย ยังไง ตอนผมไปจองรถผมรู้เรื่องรถคันที่ไปจองดีพอๆกับเซลส์นั่นแหละ โดยที่ผมไม่ได้คิดเรื่องขายต่อไว้เลย เพราะผมต้องการที่จะได้รถที่ผมรักที่จะขับมากกว่าขายครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ซื้อรถที่ชอบ ขับแล้วมีความสุขเถอะครับ

ความเห็นของคนอื่น เค้าเป็นห่วงก็ดีอยู่ ให้ฟังไว้แล้วตัดสินใจเอง ไม่ใช่ตัดสินใจเพราะเสียงคนอื่น

สุดท้ายยังไงก็เป็นเราที่ขับเองนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 380Z

มีอะไหล่เทียมแล้วดียังไง ในเมื่อเปลี่ยนเทียมไปแล้ว ศูนย์ตัดความรับผิดชอบความเสียหายของชิ้นส่วนที่เกี่ยวเนื่อง พูดง่ายๆ หลุดประกัน  อันนี้อ่านจากคู่มือรถโตต้าเอง หน้าแรกๆ นั่นแหละ

มีอะไหล่แล้วดียังไง เพราะเวลารถเกิดอุบัตเหตุ เขาเอาอะไหล่เทียมมาใส่รถคุณ อย่านึกว่าจะดูออก เหมือนกันยังกะแกะ  ดูในใบเสร็จรายการอะไหล่ของแท้ทั้งนั้น
แต่มันเก็บอยู่ในอู่ ไม่ใช่ที่รถคุณ

เพราะเหตนี้โตต้าจึงไม่ได้อยู่อันดับต้นๆ ในรถที่ผมจะเลือกใช้เลย

แต่ปัจจุบันใช้โตต้า อิอิ ไม่ได้ซื้อเอง คันที่ซื้อเองนาวาร่า นอนอยู่ในอู่หลายเดือนแล้ว

ออฟไลน์ simcity

ผมใช้ Mazda3 อยู่ น่าจะตอบเจ้าของกระทู้ได้พอสมควร

1. ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่อะไหล่บางตัวอาจจะรอนาน ถ้าอะไหล่ทั่วๆไป ที่มีใน stock ก็ไม่ต้องรอนานครับ

2. คิดว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

ผมเช็คทุก 10,000 โล  เอาน้ำมันเครื่องไปเอง ไม่เกิน พันครับ  จะแพงก็ตอน 4 หมื่น กับ 8 หมื่นโลครับ  ประมาณ 5-6 พัน เพราะอะไหล่ต้องเปลี่ยนหลายอย่าง

3. ผมใช้มือ 1 เบิกศูนย์ครับ หรือ ถ้าอันไหนหาข้างนอกได้ถูกกว่าก็หาข้างนอกครับ

ปล. Mazda3 ก็เป็นรถตลาดครับ ไม่ต่างกับ civic /altis ครับ เด่วนี้เห็นเต็มบ้านเต็มเมือง  และ พอ Mazda2 ออกมา ผมว่าก็คงขายดีเช่นกันครับ  คงมีเกลื่อนถนนเหมือน jazz/yaris  เช่นกัน ดังนั้นเรื่องอะไหล่ ศูนย์บริการ หรือ ราคาขายต่อ ไม่น่าจะไปกังวลมากจนเกินไปครับ   เลือกรถคันที่ชอบมากที่สุดดีกว่าครับ

ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
Lancer EX สวยมาก ๆ เลย  ;D Masda 3 ใหม่ด้วย อิอิ

ออฟไลน์ alan shearer

• Newbie
  • *
ไม่แปลกครับ
ไม่ได้เป็นกันเฉพาะที่ประเทศไทย
แต่ก็เป็นกันเกือบทั่วโลก

ไม่งั้นคำว่า อนุรักษ์นิยม คงไม่ถูกหยิบยกมาพูดกันเยอะมากอย่างนี้

ผมคิดว่า
สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิตของคน ก็คือ การจูงใจคนอื่นนี่แหละครับ