ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดกิเลศอยากได้รถกระบะทั้งๆที่ไม่จำเป็น... ช่วบคิดข้อเสียของรถกระบะให้ผมทีครับ  (อ่าน 18724 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
คำตอบล้นหลามมากๆ
ขอบคุณครับ
อย่าโทษและจับผิดรถกระบะเลยครับ โทษกิเลสดีกว่า
มันมีข้อดีของมัน แต่ไม่ได้ใช้ข้อดี จะเอาไปทำไม จริงไหม

โดนใจมากๆครับ

ที่กลัวที่สุดในรถกระบะคือการกดคันเร่งในโค้ง
แรงบิดเยอะ ขับหลัง ท้ายเบาเพราะไม่ได้บรรทุก กลัวมากๆครับ
ปกติขับเก๋งขับหน้าจนชิน กดคันเร่งยังไงก็ไม่แถ มีแต่บานออกโค้งแต่คุมง่ายกว่ามาก

ขอบคุณอีกครั้งครับ ระงับกิเลสให้ได้ T^T

ออฟไลน์ vellcap

เข้าโค้งแรงๆไม่มั่นใจ ช่วงล่างถ้าแข็งก็กระด้าง ถ้านุ่มก็เป็นเยลลี่
รถยาวเวลาจะจอดที่แคบๆต้องดูให้ดีว่ารถล้ำออกมาเยอะหรือเปล่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก็เหมือน จขกท เลยครับ แต่ผมจะชอบppvมากกว่า  (ขอบอกข้อดี) ผมว่ามันขับเดินทางไกลมั่นใจกว่ารถเก๋งนะ ซึ่งเป็นฟีลที่ผมชอบมาก แม้มันจะมุด จะซิ่งไม่เท่ารถเก๋งเถอะ ส่วนเรื่องความใหญ่ของรถในการเข้าซองจอด ผมชินแล้ว   แถมข้อดีอีกข้อคือ กระบะรุ่นๆหนึ่งมีอายุ7-8ปีเชียว ไม่เหมือนเก๋ง 4ปีก็เปลี่ยนโฉมแล้ว   

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ภาษีที่ต้องจ่ายประจำปีแพงครับ

กระบะ 4 ประตู
เครื่อง 3,000-3,200cc ปีละ 7-8 พันบาท

กระบะ 4 ประตู
เครื่อง 2,200-2,500 ปีละ 3-4 พันบาท

รถเก๋งเครื่อง 2,000 ปีละ 2,000 บาท ไม่เกินนี้
รถเก๋งเครื่อง 1,600 ปีละ 1,000 บาทต้นๆ

ค่าใช้จ่ายแอบเพิ่มขึ้นมาเยอะครับ

รถกระบะดีเซลถ่ายน้ำมันเครื่อง ใช้น้ำมันเยอะครับ เครื่องโต 6-8 ลิตร
ถ้าใช้สังเคราะห์ก็เท่าไหร่ละเนี่ย

เทียบรถเก๋ง ไม่เกิน 5 ลิตร เครื่อง 1,500-2,000cc

จริงๆข้อดีมันเยอะกว่าข้อเสียแหละครับ ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้
ก็ไม่ต้องซื้อหรอกครับ ซื้อรถ=ลด ออกจากศูนย์ล้อแตะพื้นส่วนใหญ่ราคาหายไปแล้ว 15% เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
ข้อเสียของรถกระบะคือ " กลิ่น "

1) กลิ่นหอมหรือเหม็นไม่แน่ใจ แต่มันเตะจมูกตำรวจ
2) ต้องคอยแลกแบ็งค์ยี่สิบ/แบ็งค์ร้อยติดกระเป๋าไว้คอยดับกลิ่นให้ตำรวจ

โดนมาก
เห็นทีไรต้องมา...กันตลอด ถูกกฎทุกอย่างยังจะมาหาข้ออ้าง...กันอีก
แต่ก็ไม่ให้ เดี๋ยวนิสัยจะ...ไปกว่านี้
555 เซ็ง...