ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นทุกท่าน BMW x1 ดีเซล หรือ เบนซิน??  (อ่าน 33155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ความคุ้มค่ากับราคาที่ต่างกัน 650,000 บาทกับออพชั่นที่ได้เพิ่ม

ความคุ้มค่าของตัวรถ

หากท่านใดได้ลองขับหรือเป็นเจ้าของ. อยากให้ลองให้คะแนนครับ แล้วจะเลืิอกเครื่องอะไร?

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: อยากทราบความเห็นทุกท่าน BMW x1 ดีเซล หรือ เบนซิน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:30:28 »
ผมเอาดีเซล แต่เพราะอะไรนั้นไม่รู้  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ PAN

Re: อยากทราบความเห็นทุกท่าน BMW x1 ดีเซล หรือ เบนซิน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:34:46 »
เลือกเครื่องเบนซิล แต่เหยียบมิดตลอดละกันครับ  :D ผมว่ามันเกินไปนะสำหรับ 650,000 บาท เก็บเอาไว้เติมค่าน้ำมันเบนซิลดีกว่ามั้งครับ ถ้าขับไม่เร็ว ไม่ค่อยแคร์ค่าน้ำมันก็เอาเบนซิลไปเลยดีกว่านะครับ
แต่ถ้าอยากขับมันส์ๆและไม่แคร์ 650,000 บาท(ซื้อB-segment รุ่นดีๆได้เลย) ก็เอาดีเซลไปเถอะครับ  :o

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:36:40 »
เคยนั่งแต่เบนซินนะครับตัวนี้(นั่งบ่อยๆ) คนขับบอกว่าไม่ต่างกันมากเพราะไม่ได้ซิ่งอ่ะ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 23:17:39 »
ดีเซล ขับดีกว่ามากครับ
ทางที่ดีที่สุด คือผู้ที่จะซื้อไปลองขับเครื่องเบนซิน X1 ดูก่อนครับ รับได้ไหมกับอัตราเร่ง ถ้าได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่ อย่าไปลองดีเซลก่อนนะครับ เพราะ ท่านจะไม่นำตัวเบนซินมาพิจารณาแน่นอนครับ เพราะ มันต่างกันเยอะสำหรับอัตราเร่ง และ ความสนุกในการขับครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 23:30:32 »
ถ้าเป็นคนชอบขับรถ แล้วก็ enjoy กับการขับรถมากกว่าแค่ใช้เดินทาง ผมว่าไปดีเซลดีกว่าครับ คุ้ม

ต่างกัน 6.5 แสน ตอนขายต่อก็ได้มากกว่าตัวเบนซินครับ ระหว่างใช้ก็ขับสนุก ประหยัดค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:22:39 »
Diesel ครับจะพบความสุขที่แท้จริงของรถยี่ห้อ BMW  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:39:53 »
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ BMW X1 Diesel น่ะครับ
มันอยู่ที่ว่าคุณขับรถในสภาพถนนแบบไหนมากที่สุดครับ
ถ้าคุณต้องขับในเมืองมากกว่าวิ่งทางไกลๆ หรือถนนที่ต้องขับผ่านทุกวันไม่ใช่ถนนที่ค่อนข้างเรียบ
ผมขอแนะนำให้ใช้ตัว เบนซิน ครับ
รถ BMW X1 เป็นรถที่ค่อนข้างกระด้าง เนื่องจากฐานล้อไม่ได้ยาวมาก ถ้าต้องวิ่งผ่านถนนขรุขระแล้วล่ะก้อ
มันจะส่งความสะเทือนผ่านช่วงล่างมาให้อย่างชัดเจน

คือว่าถ้าคุณยิ่งขับเร็ววิ่งผ่านทางขรุขระมันก็จะยิ่งสะเทือนมากครับ
ผมเคยขับรถทดลองเป็นตัวเบนซิน ผมว่ากำลังเครื่องมันพอเหมาะพอเพียงกับช่วงล่างมากกว่าครับ

ถ้าคุณต้องเพิ่มเงินอีกตั้ง 650,000 โดยไม่สามารถสนุกกับการขับขี่แบบ เร็วๆ ชิว ชิว  เท่าไหร และเครื่อง Diesel ถ้าขับช้าๆไปตามการจราจรที่ติดขัด
มันก็ไม่ได้จะประหยัดน้ำมันมากเท่าไหร่หรอกครับ ผมว่ามันไม่คุ้มกับการซื้อเจ้า X1 Diesel หรอกครับ

แล้วถามว่าผมซื้อมาทำไม จริงๆแล้วผมจอง X3 แต่โดนเลื่อนแล้วเลื่อนอีก จนรอไม่ไหวต้องเอา ตัวนี้มาใช้ก่อนครับ (เผอิญได้รถที่ Finance ไม่ผ่านมาเลยไม่ต้องรอ)
ยังไงก็นาๆจิตตังน่ะครับ เผอิญผมได้มาแล้วไม่ค่อย Happy กับมันเพราะเหตุผลนี้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:51:39 »
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ BMW X1 Diesel น่ะครับ
มันอยู่ที่ว่าคุณขับรถในสภาพถนนแบบไหนมากที่สุดครับ
ถ้าคุณต้องขับในเมืองมากกว่าวิ่งทางไกลๆ หรือถนนที่ต้องขับผ่านทุกวันไม่ใช่ถนนที่ค่อนข้างเรียบ
ผมขอแนะนำให้ใช้ตัว เบนซิน ครับ
รถ BMW X1 เป็นรถที่ค่อนข้างกระด้าง เนื่องจากฐานล้อไม่ได้ยาวมาก ถ้าต้องวิ่งผ่านถนนขรุขระแล้วล่ะก้อ
มันจะส่งความสะเทือนผ่านช่วงล่างมาให้อย่างชัดเจน

คือว่าถ้าคุณยิ่งขับเร็ววิ่งผ่านทางขรุขระมันก็จะยิ่งสะเทือนมากครับ
ผมเคยขับรถทดลองเป็นตัวเบนซิน ผมว่ากำลังเครื่องมันพอเหมาะพอเพียงกับช่วงล่างมากกว่าครับ

ถ้าคุณต้องเพิ่มเงินอีกตั้ง 650,000 โดยไม่สามารถสนุกกับการขับขี่แบบ เร็วๆ ชิว ชิว  เท่าไหร และเครื่อง Diesel ถ้าขับช้าๆไปตามการจราจรที่ติดขัด
มันก็ไม่ได้จะประหยัดน้ำมันมากเท่าไหร่หรอกครับ ผมว่ามันไม่คุ้มกับการซื้อเจ้า X1 Diesel หรอกครับ

แล้วถามว่าผมซื้อมาทำไม จริงๆแล้วผมจอง X3 แต่โดนเลื่อนแล้วเลื่อนอีก จนรอไม่ไหวต้องเอา ตัวนี้มาใช้ก่อนครับ (เผอิญได้รถที่ Finance ไม่ผ่านมาเลยไม่ต้องรอ)
ยังไงก็นาๆจิตตังน่ะครับ เผอิญผมได้มาแล้วไม่ค่อย Happy กับมันเพราะเหตุผลนี้ครับ

ช่วงล่างเบนซิน กับ. ดีเซลนี่. กระด้างเหมือนกันเลยหรือเปล่าครับ?

แล้วขับทางไกลเป็นไงมั่งครับ. ถ้ากระด้างมาก ก็น่าจะเหนื่อยมากหรือเปล่าครับ?

ถ้าขับในเมือง ถนนดีๆก็พอไปได้มั๊ยครับ?

บังเอิญแฟนอยากได้มาก เอาจริงๆเค้าว่าเบนซินก็พอแล้ว. แต่ซื้อทั้งที ก็อยากให้ซื้อดีเซลไปเลย เลยมาขอความรู้ในนี้

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:17:02 »
เท่าที่ใช้เครื่อง ดีเซล ตัวเดียวกับ X1 อยู่ และเท่าที่เคยทดลองขับ X1 ทั้งดีเซลและเบนซิน มาหลายรอบ พอจะทราบได้ถึงข้อแตกต่างของทั้งสองตัวนี้คร่าวๆ

เครื่องยนต์ดีเซล/เบนซิน
- เครื่องยนต์ดีเซลให้อตราเร่งที่ดีกว่า ขับสนุกกว่า
- เครื่องยนต์ดีเซลประหยัดน้ำมันมากกว่า
- เครื่องยนต์ดีเซลเสียงดัง และแรงสั่นสะเทือนมากกว่า แต่เมื่อวัดจากภายในรถแทบไม่ต่าง
- แน่นอนเครื่องยนต์ดีเซลแพงกว่า

ส่วนในเรื่องของช่วงล่างของทั้งสองตัวนี่เหมือนกันครับ ผมว่าทางที่ดีต้องไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับ ลองหลายๆรอบ จะได้ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นว่าคันไหนเหมาะกับการใช้งานของเราที่สุด อีกอย่างเงินส่วนต่างก็ไม่ใช่นัอยๆ ผมเคยลองคำนวณคร่าวๆ ส่วนต่างของราคารถ หากเลือกเครื่องยนต์เบนซินจะมีเงินเหลือเอาไว้เติมน้ำมันได้หลายปีเลยนะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:23:01 »
เท่าที่ใช้เครื่อง ดีเซล ตัวเดียวกับ X1 อยู่ และเท่าที่เคยทดลองขับ X1 ทั้งดีเซลและเบนซิน มาหลายรอบ พอจะทราบได้ถึงข้อแตกต่างของทั้งสองตัวนี้คร่าวๆ

เครื่องยนต์ดีเซล/เบนซิน
- เครื่องยนต์ดีเซลให้อตราเร่งที่ดีกว่า ขับสนุกกว่า
- เครื่องยนต์ดีเซลประหยัดน้ำมันมากกว่า
- เครื่องยนต์ดีเซลเสียงดัง และแรงสั่นสะเทือนมากกว่า แต่เมื่อวัดจากภายในรถแทบไม่ต่าง
- แน่นอนเครื่องยนต์ดีเซลแพงกว่า

ส่วนในเรื่องของช่วงล่างของทั้งสองตัวนี่เหมือนกันครับ ผมว่าทางที่ดีต้องไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับ ลองหลายๆรอบ จะได้ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นว่าคันไหนเหมาะกับการใช้งานของเราที่สุด อีกอย่างเงินส่วนต่างก็ไม่ใช่นัอยๆ ผมเคยลองคำนวณคร่าวๆ ส่วนต่างของราคารถ หากเลือกเครื่องยนต์เบนซินจะมีเงินเหลือเอาไว้เติมน้ำมันได้หลายปีเลยนะ

คงไม่ได้มองที่การประหยัดน้ำมันอย่างเดียวครับ. แต่สมรรถนะก็เป็นแรงจูงใจเช่นกัน 650,000 ไม่ใช่เงินน้อยๆ แต่ก็มีหลายอย่างที่เพิ่มมานอกจากเครื่องยนต์. เลยอยากถามทุกๆท่านถึงความคุ้มค่าในทัศนคติท่าน

เอาจริงๆคิดไปถึงว่า เพิ่มอีกไม่มาก. ก็ได้ x3 แล้วครับ ไหนๆก็นะ

แต่มันไปกันใหญ่จริงๆ  :'(

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:55:30 »
เบนซิลก็พอครับ ต่างกันมากไป ใช้โหมด สปอร์ท ช่วยเอาแทน

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:25:20 »
เบนซินเลยครับ...
ผมใช้เบนซิน ก็ขับตามจังหวะเครื่องยนต์แหละครับ ขับสักพักก็คุ้นได้ไม่ยาก

ช่วงล่างกระด้างครับ ส่วนหนึ่งอาจะเพราะยางด้วย เห็นส่วนหนึ่งไปเปลี่ยนยางเพราะกระด้างและ "กินซ้าย" (อาการนี้เยอะ)
แต่ผมก็ขับได้ ไม่ถึงกับแย่มาก

2,149,000 ครับ น่าสนใจที่สุด

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:44:50 »
ผมว่า มันกระด้างมาก เพราะยาง run flat นะครับ เคยนั่งของเพื่อน เปลี่ยนเป็นยางธรรมดา นิ่มขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 14:15:29 »

ช่วงล่างเบนซิน กับ. ดีเซลนี่. กระด้างเหมือนกันเลยหรือเปล่าครับ?

*** เหมือนกันครับ แต่ผมเข้าใจว่าน้ำหนักตัวเครื่องเบนซินอาจจะเบากว่าเครื่องดีเซลอยู่นิดหน่อย อาจจะไม่ดูสะเทือนหนักเท่าครับ แต่ก็คงไม่มาก

แล้วขับทางไกลเป็นไงมั่งครับ. ถ้ากระด้างมาก ก็น่าจะเหนื่อยมากหรือเปล่าครับ?

*** ผมขอตอบในขณะที่ยางของผมยังไม่ได้เปลี่ยนน่ะครับเพราะรถตอนนี้กินซ้ายอยู่ ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ผมว่าเหนื่อยครับ เพราะรถมันไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่

ถ้าขับในเมือง ถนนดีๆก็พอไปได้มั๊ยครับ?

*** สบายครับ แต่คุณจะต้องการใช้เครื่องดีเซลไปทำไมในเมื่อใช้แต่ในเมืองซึ่งไม่น่าจะค่อยมีโอกาสได้ใช้ความเร็วสูงๆเท่าไหร่

บังเอิญแฟนอยากได้มาก เอาจริงๆเค้าว่าเบนซินก็พอแล้ว. แต่ซื้อทั้งที ก็อยากให้ซื้อดีเซลไปเลย เลยมาขอความรู้ในนี้

*** เชียร์เบนซินครับ