ผู้เขียน หัวข้อ: จะมี Review Protron ออกมาบ้างไหมครับคุณ Jimmy??  (อ่าน 6522 ครั้ง)

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
จะมี Review Protron ออกมาบ้างไหมครับคุณ Jimmy??
« เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 07:55:16 »
คือผมอยากเห็น Review Protron บ้างครับมีโอกาสบ้างไหมครับโดยเฉพาะ Neo

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: จะมี Review Protron ออกมาบ้างไหมครับคุณ Jimmy??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:12:07 »
ทางเราติดต่อไปทางโปรตอนแล้ว

และ ทางเขาคงจะไม่ปล่อยรถให้เราครับ

ผมเชื่อว่า เขาคงรับ "ความตรงไปตรงมา" แบบของเราไม่น่าจะได้หนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: จะมี Review Protron ออกมาบ้างไหมครับคุณ Jimmy??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:39:53 »
เอามารีวิวที่นี้กลัวยอดขายตก มั้ง :P
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:06:34 »
อดเลยงานนี้ไม่เป็นไรครับดูอันอื่นแทนก็ได้

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 13:27:59 »
คุ้นๆว่าเคยเห็นที่ k.jimmy ได้แว้บขับเจ้าซาวี่กับนีโอในงานอะไรซักอย่างอยู่จึ๋งนึงนิครับ..

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 14:47:09 »
น่าเสียดายเนอะ ส่วนเดี๊ยนตัวชอบโปรตอนเพอร์โซนา สวยดีโดยเฉพาะสีขาว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 19:55:11 »
ผมไปยืมเขาก็คงไม่ให้มาลองทั้งวันหรอกครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 22:58:19 »
น่าเสียดายเหมือนกัน ผมเกือบซื้อไปแล้ว neo เนี่ย สวยได้ใจทีเดียว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:51:13 »
อันที่จริง เคยลองขับสั้นๆหมดแล้วละครับ

และผมไม่ประทับใจแต่ละรุ่นในหลายเรื่อง

แต่บางรุ่น ก็น่าประทับใจ เหมือนกัน

ไม่เลวร้าย แต่ไม่ถึงกับดีมาก
บางรุ่นสมราคา บางรุ่น แพงไป

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:15:44 »
Proton นั้นเท่าที่ขับมาเป็นระยะสั้นๆอาจจะบอกผลได้ไม่แม่นนัก แต่ผมยังรู้สึกว่ามีความหวังกับรถยี่ห้อนี้อยู่
เพราะยังมีบางจุดที่ผมขับแล้วงงว่า เห้ย ทำได้ขนาดนี้เชียวหรือ?

Savvy เป็นตัว surprise สำหรับผม ซึ่งความรู้สึกก่อนขับกับหลังขับนั้นไม่เหมือนกัน Savvy มีเครื่องยนต์ที่ขับแล้วนึกว่าน่าจะเป็น 1.4 ลิตรมากกว่า 1.2 เพราะขนาดนั่งเต็มคัน ผมขับขึ้นเนินไม่มีปัญหา เหยียบคันเร่งมากเท่าไหร่ รถไหลขึ้นดีกว่าที่คิด เรื่องคุณภาพวัสดุและการประกอบ โอเค ห่วย แต่ถ้าคุณมองรถราคาเท่านี้แล้วหวังการประกอบที่ดีเลิศ ผมว่าราคามันก็จะแพงขึ้นนะ แล้วคุณจะเลือกระหว่างถูก หรือแพง

ที่ติก็คือเกียร์ AMT ที่ผมขอตั้งชื่อให้ว่าเป็น Abnormally Maniac Transmission เวลาอยากให้เปลี่ยนไม่ค่อยจะเปลี่ยน เวลาอยากให้ยื้อเกียร์กลับไม่ค่อยยื้อ คิกดาวน์บางทีก็ไม่ไป แต่มาคิกอีกทีโดยเหยียบลึกเท่ากัน เร็วเท่ากัน ดันลงเกียร์ให้เฉย เดาใจยากยังกะผู้บริหารเมนแตก

เกียร์ธรรมดาคงจะน่าคบกว่านี้ และถ้าสมมติผมมีบ้านอยู่หาดใหญ่ Savvy 1.2 เกียร์ธรรมดาก็ไม่ใช่ตัวเลือกที่น่ามองข้ามเลย

Persona- อันนี้เป็นรถที่สร้างความประทับใจในเรื่องรูปร่าง (ท้ายมัน..โคดถูกใจผมเลย) โดยมีไม่สวยก็แค่ไฟหน้าเท่านั้น ช่วงล่าง..ไม่ใช่รถสปอร์ต แต่โอเคหนึบพอใช้และที่สำคัญไม่เด้งบ้าบอเกินเหตุ อุปกรณ์ก็มีให้ในระดับที่ใช้ได้ ราคารุ่นท้อปของเขา แพงกว่ารุ่นต่ำสุดของชาวบ้านชาวช่องนิดเดียว

แต่พวงมาลัย..ฟีลลิ่งยานเหมือนนมยายทองประศรี ขับแล้วเนือยๆเอื่อยๆคล้ายขับรถเก่าอายุ20-30ปีที่ใช้ระบบลูกปืนหมุนวน ส่วนเรื่องแรง อันนี้ผิดหวังในรุ่น CNG เพราะใช้น้ำมันก็เหนื่อย ใช้แก๊สนี่รับรองโดน Savvy ขึ้นตีนต้นได้เลย ขับแล้วหงุดหงิดใช้ได้

NEO 1.6 - รุ่นที่ขับไม่ใช่ CPS ถ้ามองว่าเป็นรถแฮทช์แบ็คสไตล์ฮิป ก็โอเคพอได้ รูปทรงปรับอัตราส่วนอีกนิดก็ดูดี แต่ตอนนี้ดูดุพออยู่แล้ว ภายในจะค่อนข้างแคบๆ บีบอัด พวงมาลัยฟีลดีกว่า Persona หน่อย ส่วนเครื่องยนต์ตอบสนองต่างจากเพื่อนเพราะรอบต่ำแรงน้อยจนนึกว่าใช้เครื่อง 1.3 ลิตร เครื่องไม่ยืดหยุ่นเท่าไร่ ต้องกดกันลึกกว่าจะพุ่ง แต่ถ้าย่ามใจหน่อย เหยียบให้ทะลุ 4000 รอบ ณ จุดนั้นพละกำลังจะไหลมาเทมาชนิดเอามันส์ได้เหมือนกัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:24:52 »
ขอบใจมากแพน ทีมาช่วยตอบ