ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน สัตวแพทย์เข้ามาที่ครับ (ขอเปลืองกระทู้หน่อยครับ )  (อ่าน 5855 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely wolf

• Newbie
  • *
พอดีสุนัขสุดรักที่บ้านป่วยครับเป็นแผลเปียกๆมีหนอง รอบๆแผลออกแดงๆ (hot spot หรือเปล่า)มันลามอยู่แถวๆ หัวอ่ะครับ ทุกทีใช้เนกาซันโรย แล้วให้กิน เพดนิโซโลนก็หายครับ แต่ตอนนี้เค้าท้องอยู่ไม่รู้ทานยาตัวนี้ได้อยู่ไหมครับ หรือว่ามียาตัวอื่นที่ปลอดภัยกว่าไหมครับ หรือฉีดไอเวอเมก จะปลอดภัยไหมครับ
     รบกวนจิงๆครับ พอดีบ้านอยู่บ้านนอก ไม่มีครีนิคเลยครับ 

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้ไหม ตอนที่รับลูกหมาขี้เรือนหาบ้านมาใหม่ๆ หมาสองตัวนี้เป็นขี้เรื้อนขนร่วงเกือบหมดแล้วแต่ยังไม่ถึงขั้นหนังตะปุ่มตะป่ำ ผมซื้อสบู่กำมัถันมาให้ฟอกอาบ เสร็จแล้วเอาเด็ทตอลผสมน้ำราดให้โดยไม่ต้องล้างออก ภายในสองอาทิตย์ขนขึ้นมาเหมือนเดิมเลยครับ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
หาหมอ รักษาสัตว์ ได้เลยครับ ที่บ้านก็นำไปฉีดยาอาทิตย์ละครั้ง 5 อาทิตย์หายดีแล้วไม่มีคันไม่เกาให้เห้นแล้ว เข็มละ 100  บาทครับ

ออฟไลน์ salt_kit

• Newbie
  • *
ลอง coal tar shampoo ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ suwanich

• Newbie
  • *
ถ้าสุนัขท้องอยูอย่าฉีดยาเข้าไปเลย โอกาสที่ลูกแท้งมีสูง ไอเวอเมก (อาจเขียนผิด) มันทำให้สุนัขระคายผิว แสบ ใช้กำจัดพวกปรสิตภายในและภายนอก พวกเห็บ พยาธิ โรคที่ผิวหนัง
ยาค่อนข้างแรง
ถ้าเป็นผมนะ ผมคงใช้ไฮโดรเจน(ถ้าจำไม่ผิด) กัดหนองออกตามด้วยแอกอฮอล์ และพวกทินเจอร์ หรือพวกยาม่วง ทำแผลทุกวัน

****ก่อนอื่นต้องบอกก่อนไม่ใช้หมอแต่พอเรียนและรู้มาบ้าง อาจมีผิด ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็พาไปหาหมอดีกว่า
จากที่อ่าน จขกท.น่าจะมีความรู้อยู่บ้าง เห็นรู้จักยาบางตัว คิดเอาต่อละกัน ถ้าเพื่อนผมติดต่อได้ก็อยากจะถามให้****

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ถ้าสุนัขท้องอยูอย่าฉีดยาเข้าไปเลย โอกาสที่ลูกแท้งมีสูง ไอเวอเมก (อาจเขียนผิด) มันทำให้สุนัขระคายผิว แสบ ใช้กำจัดพวกปรสิตภายในและภายนอก พวกเห็บ พยาธิ โรคที่ผิวหนัง
ยาค่อนข้างแรง
ถ้าเป็นผมนะ ผมคงใช้ไฮโดรเจน(ถ้าจำไม่ผิด) กัดหนองออกตามด้วยแอกอฮอล์ และพวกทินเจอร์ หรือพวกยาม่วง ทำแผลทุกวัน

****ก่อนอื่นต้องบอกก่อนไม่ใช้หมอแต่พอเรียนและรู้มาบ้าง อาจมีผิด ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็พาไปหาหมอดีกว่า
จากที่อ่าน จขกท.น่าจะมีความรู้อยู่บ้าง เห็นรู้จักยาบางตัว คิดเอาต่อละกัน ถ้าเพื่อนผมติดต่อได้ก็อยากจะถามให้****

คงเป็น ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ใช่ไหมครับ H2O2
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ PY

• Newbie
  • *
ห้ามให้ prednisolone นะครับ ไม่งั้นอาจแท้งลูกได้ แล้วก็ถ้าแผลมีหนอง (ถ้าเป็นหนองจริง) น่าจะเกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย ดังนั้นควรให้ antibiotic นะครับ แต่ทางที่ดี ยาพวกนี้ควรให้สัตวแพทย์เป็นคนจ่ายให้ครับ

ออฟไลน์ PY

• Newbie
  • *
อีกอย่างคือ ถ้าแผลติดเชื้อแล้วให้prednisolone ยิ่งจะไปทำให้เชื้อนั้นเจริญมากขึ้นนะครับ เพราะ prednisolone มันเป็นยากดภูมิคุ้มกันครับ

ออฟไลน์ lonely wolf

• Newbie
  • *
 ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เหตุที่ไม่ได้พาไปหาหมอเพราะ คลีนิคที่ใกล้ที่สุดห่างไป 100 กิโลครับ กลัวลูกสุนัขในท้องจะกระทบกระเทือน เดี๋ยวผมจะลองใช้พวกยาม่วงดูก่อนครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
ผมไปถามคุณหมอในบอร์ดมั่นคงมา ตามไปอ่านที่นี่เลยครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=20076

"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: รบกวน สัตวแพทย์เข้ามาที่ครับ (ขอเปลือง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:06:26 »
อืม...ขออภัยมาช้าไปหน่อยครับ...

ผมแนะนำให้ใช้แชมพูที่เป็นแชมพูยา อย่างพวก Ketoconazole อาบครับ
โดยเฉพาะตำแหน่งที่เป็นอาการครับ จากนั้น...เช็ด และ เป่าให้แห้งครับ

จากนั้นก็โรยเนกาซันที่มีอยู่แล้วครับ แล้วเกลี่ยบางๆให้ทั่วครับ

Ketoconazole มันสามารถฆ่าเชื้อรา และยีสต์ได้ ส่วน Negasunt สามารถ
กำจัด เห็บ หมัด และแบคทีเรียได้บ้างครับ

ถ้าหา สเปรย์ Gential violet ได้ก็สเปรย์บางๆได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2009, 10:10:24 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้