ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณจิมมี่ เรื่อง รถ hatchback  (อ่าน 4729 ครั้ง)

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
เรียนถามคุณจิมมี่ เรื่อง รถ hatchback
« เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:58:57 »
สนใจรถ hatchback ไว้ขับในเมือง กะจะซื้อประมาณ พ.ย. ธ.ค. นี้ครับ

Mazda 2  มีอะไรเป็นจุดเด่นครับนอกจากรูปทรง ช่วงล่างจะมาแนวไหนครับ   

Tiida MC พอทราบเรื่อง option แล้ว อยากทราบว่ารุ่น MC นี้ จะปรับ ช่วงล่าง หรืออย่างอื่น ใหม่ หรือเปล่าครับ

Fiesta     จะออกมาเป็นเครื่องรุ่นไหนครับ  จะมีเครื่อง TDCI + 6 speed เหมือน Focus ไม๊  แล้วเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ

Focus     เป็นรถที่ไม่เคยอยู่ในหัวเลย (เพราะรู้สึกมันดูไม่ทันสมัย ออกมานานแล้ว) แต่ได้ไปลองขับของเพื่อน (รุ่นซีดานตัวท๊อป) รู้สึกประทับใจในช่วงล่างมาก  เก็บเสียงก็ดี ของจุกจิกภายในเยอะถึงแม้จะดูโบ(ราณ)) แต่เครื่องอืดมากแบบที่คุณจิมมี่บอก แต่พออ่านรีวิวเรื่องเครื่องดีเซลของคุณจิมมี่ ก็รู้สึกสนใจ (แต่ราคาแอบแพงไปนิ๊ด) ถามว่าจะตกรุ่นเมื่อไหร่ครับ ค่าดูแลแพงไม๊ครับ  ได้ข่าวจากเพื่อนที่ทำ organize ว่า ford จะมีแคมเปญ แนว BSI ของ BM จริงหรือเปล่าครับ

Mazda 3 ใหม่นี่ต้องรออีกนานมากเลยใช่ไม๊ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เรียนถามคุณจิมมี่ เรื่อง รถ hatchback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 11:34:14 »
สนใจรถ hatchback ไว้ขับในเมือง กะจะซื้อประมาณ พ.ย. ธ.ค. นี้ครับ

Mazda 2  มีอะไรเป็นจุดเด่นครับนอกจากรูปทรง ช่วงล่างจะมาแนวไหนครับ   
----> น่าจะเป็นแนวของมาสด้าดั้งเดิม ที่ไว้ใจได้กันมานานแล้วนั่นละครับ เราคาดว่าจะเป็นเช่นนั้น

Tiida MC พอทราบเรื่อง option แล้ว อยากทราบว่ารุ่น MC นี้ จะปรับ ช่วงล่าง หรืออย่างอื่น ใหม่ หรือเปล่าครับ
-----> เขาปรับกันมาเรื่อยๆอยู่แล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะมีปรับหรือไม่ แต่คิดว่างวดนี้น่าจะมีปรับนิดนึง

Fiesta     จะออกมาเป็นเครื่องรุ่นไหนครับ  จะมีเครื่อง TDCI + 6 speed เหมือน Focus ไม๊  แล้วเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ
-----> มี 1.6 ลิตรแน่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมี 1.4 ลิตรหรือไม่ แต่มีเกียร์อัตโนมัติ Dual clutch แน่นอน ไม่มี TDCi ในช่วงเริ่มต้น เปิดตัว มีนาคม 2010

Focus     เป็นรถที่ไม่เคยอยู่ในหัวเลย (เพราะรู้สึกมันดูไม่ทันสมัย ออกมานานแล้ว) แต่ได้ไปลองขับของเพื่อน (รุ่นซีดานตัวท๊อป) รู้สึกประทับใจในช่วงล่างมาก  เก็บเสียงก็ดี ของจุกจิกภายในเยอะถึงแม้จะดูโบ(ราณ)) แต่เครื่องอืดมากแบบที่คุณจิมมี่บอก แต่พออ่านรีวิวเรื่องเครื่องดีเซลของคุณจิมมี่ ก็รู้สึกสนใจ (แต่ราคาแอบแพงไปนิ๊ด) ถามว่าจะตกรุ่นเมื่อไหร่ครับ ค่าดูแลแพงไม๊ครับ  ได้ข่าวจากเพื่อนที่ทำ organize ว่า ford จะมีแคมเปญ แนว BSI ของ BM จริงหรือเปล่าครับ
------> หาอ่านในส่วน PR News ของเว็บเราได้เลยครับ เรื่องโปรแกรมดูแลรักษา แต่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม ใส่ไว้ให้ตั้งแต่สัปดาห์ทีแล้วครับ

Mazda 3 ใหม่นี่ต้องรออีกนานมากเลยใช่ไม๊ครับ
-----> ราวๆต้นปี  2011 ครับเป็นไปได้สูงมาก ว่าจะกลับมาประกอบในประเทศไทย

แถมให้อีกคันนึง Nissan March ใหม่ Gen 4 จะเปิดตัวครั้งแรกในโลกที่เมืองไทย ได้ยินว่า หน้าตาคล้าย MINI ใหม่
ตัวถัง พอกันกับ Yaris หรือใหญ่กว่า Yartis กันนิดนึง ไม่มากนัก น่าจะพอกันกับ Mazda 2
คนตัวสูง 182 นั่งหลังสบาย โดยมีคนนั่งหน้า สูง 175 นั่งอยู่ด้วย แบบไม่แออัด! เครื่องใหม่ 3 สูบ 1.2 ลิตร ประมาณ 80-90 แรงม้า
ราคาขายโดยประมาณ โดย"ผมคิดประเมินคร่าวๆ เอง" น่าจะป้วนเปี้ยนที่ 3.9 แสน - 4.5 แสน บาท!!!
กำหนดเผยโฉม ตุลา แต่ยังไม่มีดีเทลมากนัก รอขายจริง มีนาคม 2010 เมืองไทยแห่งแรกในโลก ก่อนส่งกลับไปขายในญี่ปุ่น ครับ

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
Re: เรียนถามคุณจิมมี่ เรื่อง รถ hatchback
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:27:37 »
ขอบคุณมากครับ คุณจิมมี่  อันหลังสุดนี่แรงง นะครับ แล้วมันจะไม่ขโมยซีน tiida  + พวก B seg ไปหมดเหรอครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:50:26 »
คนไทยที่อยากได้รถ เครื่อง 1.5 ยังเยอะอยู่ครับ ดังนั้น ไม่น่าห่วงเท่าไหร่

ออฟไลน์ Vick

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 16:29:25 »
พี่จิมมีครับ เครื่องยนต์เป็น 1.2แน่นอนใช่มั้ยครับ พอดีผมก็สนใจซื้ออยู่ โทรไปสอบถามเซลล์ เค้าบอกเครื่อง1.3 เลยงง อย่างไงผมก็เชื่อพี่จิมมีอยู่ดี แต่ถ้า1.3นี่ ดีเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 19:59:22 »
1.2 ตัวนี้ บอกเลยว่า ไม่เลวร้าย ไม่อืดแน่ๆครับ

เอาง่ายๆ ลองดูว่า เครื่อง CR12DE ของ March เจเนอเรชันปัจจุบัน ในญี่ปุ่น 0-100 มี 13.5 วินาที

ถ้ามาเมืองไทย คาดว่า สักราวๆ 14.3 วินาที

มันก็พอกันกับ Aveo 1.4 และ Mazda 3  1.6 ลิตร 4AT นะครับ

ถ้าได้ตัวเลขตามนี้ ผมถือว่าดีกว่าที่คาดคิดครับผม

เพราะเราคงต้องทำใจล่วหน้า ว่ามันเป็นรุถที่ทำออกมาเพื่อประหยัดเป็นหลัก ไมได้เน้นแรงเท่าไหร่

แต่หลังๆนี้ ถ้านิสสัน จะใส่  CVT ใน March ใหม่ด้วยละก็....

เผลอๆ เราอาจได้เห็นตัวเลข ที่ดีกว่า 13 วินาที ก็เป็นไปได้ และเมื่อนั้น เราอาจเห็นคู่แข่งหลายค่าย นอนร้องไห้กันอยู่แน่ๆครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 07:56:05 »

แถมให้อีกคันนึง Nissan March ใหม่ Gen 4 จะเปิดตัวครั้งแรกในโลกที่เมืองไทย ได้ยินว่า หน้าตาคล้าย MINI ใหม่
ตัวถัง พอกันกับ Yaris หรือใหญ่กว่า Yartis กันนิดนึง ไม่มากนัก น่าจะพอกันกับ Mazda 2
คนตัวสูง 182 นั่งหลังสบาย โดยมีคนนั่งหน้า สูง 175 นั่งอยู่ด้วย แบบไม่แออัด! เครื่องใหม่ 3 สูบ 1.2 ลิตร ประมาณ 80-90 แรงม้า
ราคาขายโดยประมาณ โดย"ผมคิดประเมินคร่าวๆ เอง" น่าจะป้วนเปี้ยนที่ 3.9 แสน - 4.5 แสน บาท!!!
กำหนดเผยโฉม ตุลา แต่ยังไม่มีดีเทลมากนัก รอขายจริง มีนาคม 2010 เมืองไทยแห่งแรกในโลก ก่อนส่งกลับไปขายในญี่ปุ่น ครับ[/color]

สิ่งสำคัญสำหรับ Nissan Thailand ก็คือ  จะทำยังไงที่จะทำลายความเชื่อที่ว่า รถเครื่องเล็กกว่า 1.5 ลิตร
- ขับออกต่างจังหวัดไม่ดี
- ขับไปเที่ยวไกลๆ ขึ้นเขาสูงชันไม่ได้

ถ้าตีโจทย์ข้อนี้แตกล่ะก็  รับรองยอดฉลุย

ไม่งั้น คงขายได้แต่ในเมืองใหญ่ๆ