ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแอบโง่ครับ คิกดาวน์บ่อยๆทำเกียร์เสียหรอครับ  (อ่าน 14750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
ผมใช้Optra1.6AT ถามแอบโง่ครับ
1.คิกดาวน์บ่อยๆทำเกียร์เสียหรอครับ
2.Hold ถ้ากดบ่อยเกียร์จะมีปัญหาไหมคับ คือว่าบางครั้งไม่ทันใจ^^
คือว่าบางครั้งผมกดไปแล้วมีเสียงมาจากข้างหลังว่าเดี๋ยวเกียร์มันก้อเสียหรอก
ตอบด้วยนะครับ อยากรู้มาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มันก็แค่เหมือนกับไปสั่งว่าให้เปลี่ยนเกียร์ลงไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• http://www.facebook.com/nutteetoyota
มารอฟังคำตอบเช่นกันคับ  เพราะปกติทำประจำ...อิอิ

ออฟไลน์ motion

คือเกียร์ auto มันมีอายุการใช้งานของมันอยู่แล้วครับ

การ clickdown kickdown บ่อยๆ เท่ากับเป็นการลดอายุการใช้งานลงไปครับ

หมายถึงต้องซ่อมเร็วขึ้น

และการที่ clickdown kickdown แล้วแช่คันเร่งให้รอบเครื่องสูงเป็นระยะเวลานาน ก็ไม่เป็นผลดีเช่นกันครับ

ขอบคุณที่เตือนกันครับ(แอบโง่....  :Pอิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2009, 15:56:47 โดย pumnop »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
kickdown ครับพี่ไม่ใช่ click

จริงๆแล้วระหว่างเกียร์ที่โดนkickdown บ่อยมากกับเกียร์ที่นานๆkickdown ทีนึง
เกียร์ลูกแรกย่อมกลับบ้านเร็วกว่า อายุการใช้งานอาจต่างกัน 3 เท่าตัวระหว่างขับแบบบ้าไม่ได้สติ
กับขับดีๆ

แต่ผมมักไม่เครียดกับเรื่องพวกนี้ ถ้าต้องเหยียบ ก็คือเหยียบ แต่อย่าเหยียบสุรุ่ยสุร่าย ประเภทเหยียบไปจี้ตูดชาวบ้านแล้วก็วิ่งไปไหนต่อไม่ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 2k

เร่งรอบสูงนานๆน่าเป็นห่วงเครื่องยนต์ด้วยนะครับ  รถบ้านๆไม่ได้ออกแบบมาแล่นเร็วมาก เครื่องมันจะหลวมเร็วพังกระจายเอา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

รถมีไว้ใช้ อย่าคิดมากเลยครับ

kickdown เร่งแซงในยามฉุกเฉิน เพื่อความปลอดภัย ดีกว่าห่วงเกียรเสียนะครับ

ตราบใดที่ใช้รอบไม่เกิน4000รอบ ผมว่าเครื่องกับเกียร ไม่สึกหรอง่ายๆหรอกครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.................not too often unless kicking its on an emergency
situations...................Simon says 400 times on K/D may shortening
half life of your trans...................but don't believe on what that guy said
............i i

funnybear

ออฟไลน์ vellcap

เหอะๆ
ผมว่าม๊าผมควรเลิกใช้ Honda แล้ว ไปใช้ Toyota ท่าจะดีแฮะ
Kickdown แล้วลาก Redline ประจำเลย

ขอบคุณทุกๆท่านคับ
ส่วนมากก็ไม่ค่อยมีเต็มหรอกคับส่วนมากแค่ก๊อกแรกประมาน4500
เท่าที่จำได้ว่าถึง6000ไป3-4ครั้งอ่ะคับ

ออฟไลน์ PIP3

• Newbie
  • *
ฮอนด้า กดนิเดียวก้ เชนเกียลง ขึ้นเลดไลเลย 555
PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3PIP3

ออนไลน์ PREM

ผมชักจะชอบเกียร์ CVT ซะแล้วสิ
คิกดาวน์ไปรอบก็ไม่สูงมาก 4,000-4,500 แค่นั้นก็พอ

ไม่เหมือนคันอื่นคิกดาวน์หน่อยก็พุ่งไป 5,000+ แล้ว (ปัญหาจากการมีเกีัยร์น้อยเกินไป)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ผมชักจะชอบเกียร์ CVT ซะแล้วสิ
คิกดาวน์ไปรอบก็ไม่สูงมาก 4,000-4,500 แค่นั้นก็พอ

ไม่เหมือนคันอื่นคิกดาวน์หน่อยก็พุ่งไป 5,000+ แล้ว (ปัญหาจากการมีเกีัยร์น้อยเกินไป)

คำนี้โดยใจมากคับ หุหุ  โดยเฉพาะ (ปัญหาจากการมีเกีัยร์น้อยเกินไป) ผมขับรถ 4AT
วิ่งด้วยความเร็วประมาน70-80 ได้ เกียร์4 แล้วจะแซงรถ 10 ล้อ ตบลง1เกียร์(เกียร์3) รอบมันก็ 3000รอบ ก็ยังแร่งไม่ขึ้นอีก -*-
กะจะตบลงอีกเกียร์รอบมันก็สูงไป (เกียร์2)4200รอบ ก็กลัว คนอยู่ด้านหลังจะตื่นมาบ่น - - สรุปว่า ไม่ตบลงอีกเกียร์ แซงที แทบใจหาย ใัจจิงอยากได้รอบซะ 3500รอบ
แต่ถ้า cvt นะ รอบเครื่อง ตามเท้าเราเลย -*-

หมายเหตุ ไม่เคยขับนะ cvt อ่ะ แต่รู้สึกชอบ -*- (งงนิดๆ) แต่ผมคงจะได้ขับใน รุ่นหน้าฉลาม แล้วละคับ