ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนอให้มีการเพิ่มความเร็วจริงที่วัดได้จาก GPS ลงไปในรีวีวครับ  (อ่าน 28732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากว่ารถแต่ละคันเข็มวัดความเร็วอ่อนแข็งไม่เท่ากัน การที่จับเวลา 0-100 โดยดูจากเข็มวัดความเร็วที่หน้าปัทม์แล้วบอกว่าคันนี้เร็วกว่าคันนั้นเป็นหลัก 0.xx วินาทีมันอาจจะดูไม่ค่อย significant ในทางสถิติเท่าไรครับ อย่างที่คุณจิมมี่ได้กล่าวไว้ในหลายรีวีวว่ารถคันนี้ความรู้สึกเหมือนดึงกว่าอีกคันแต่พอจับเวลาออกมาอีกคันกลับทำเวลาดีกว่า เป็นไปได้ไหมครับว่ามันก็เร็วกว่าจริงๆเพียงแต่เข็มไมล์มันแข็งกว่าเลยทำให้เวลาออกมาแย่กว่า

ที่ผมอยากจะแนะนำคือให้เพิ่มความเร็วที่วัดได้จาก GPS ในขณะที่เข็มความเร็วของรถชี้ไปที่ 100 km/h ครับ
วิธีวัดอัตราเร่งก็จับเอาจากเข็มไมล์จริงของรถเหมือนเดิม เพียงแต่เพิ่มข้อมูลความเร็วจาก GPS เข้ามาเพื่อที่ผู้อ่านจะได้มีตัวเปรียบเทียบว่าคันไหนไมล์แข็งกว่าคันอื่น
การเพิ่มข้อมูลตรงนี้เข้าไปไม่ได้กระทบกับรีวีวอื่นๆที่เคยทำมาแล้วเพราะวิธีวัดอะไรต่างๆเหมือนเดิม จึงน่าจะเพิ่มเข้ามาได้ไม่ยาก
ดังนั้นต่อไปเวลาจะพูดว่าเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังของรถคันนี้ดีกว่าหรือด้อยกว่ารถอีกคันจึงน่าจะฟังดูดีมีเหตุผลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
การทดสอบแบบปกติที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ก็ดีอยู่ครับ ไ่ม่ได้ขับทดสอบในสนามแข่ง ที่ต้องการความแม่นยำไม่ต้องถึงขนาดเที่ยงตรง 100% ก็ได้ครับ วิ่ง110เหมือนกันหมด

น้ำมันชนิดเดียวกัน สถานที่เดียวกัน ต่างแค่เวลาที่ทดสอบ เพราะทุกวันข้อมูลรีวิวที่เสพกัน มาตรฐานต่างๆในการทดสอบก็ดีกว่าสูงกว่าที่เจ้าอื่นๆอยู่เยอะ ตรงไปตรงมา

ไม่มีการเทใจให้ยี่ห้อไหนเป็นพิเศษหรือให้คะแนนพิเศษ ดีก็บอกดี จุดไหนแย่ควรปรับปรุง ก็บอกกันตรงเลยๆ (ผมชอบความเที่ยวตรงของผู้ทดลองขับมากกว่า)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เนื่องจากว่ารถแต่ละคันเข็มวัดความเร็วอ่อนแข็งไม่เท่ากัน การที่จับเวลา 0-100 โดยดูจากเข็มวัดความเร็วที่หน้าปัทม์แล้วบอกว่าคันนี้เร็วกว่าคันนั้นเป็นหลัก 0.xx วินาทีมันอาจจะดูไม่ค่อย significant ในทางสถิติเท่าไรครับ อย่างที่คุณจิมมี่ได้กล่าวไว้ในหลายรีวีวว่ารถคันนี้ความรู้สึกเหมือนดึงกว่าอีกคันแต่พอจับเวลาออกมาอีกคันกลับทำเวลาดีกว่า เป็นไปได้ไหมครับว่ามันก็เร็วกว่าจริงๆเพียงแต่เข็มไมล์มันแข็งกว่าเลยทำให้เวลาออกมาแย่กว่า

ที่ผมอยากจะแนะนำคือให้เพิ่มความเร็วที่วัดได้จาก GPS ในขณะที่เข็มความเร็วของรถชี้ไปที่ 100 km/h ครับ
วิธีวัดอัตราเร่งก็จับเอาจากเข็มไมล์จริงของรถเหมือนเดิม เพียงแต่เพิ่มข้อมูลความเร็วจาก GPS เข้ามาเพื่อที่ผู้อ่านจะได้มีตัวเปรียบเทียบว่าคันไหนไมล์แข็งกว่าคันอื่น
การเพิ่มข้อมูลตรงนี้เข้าไปไม่ได้กระทบกับรีวีวอื่นๆที่เคยทำมาแล้วเพราะวิธีวัดอะไรต่างๆเหมือนเดิม จึงน่าจะเพิ่มเข้ามาได้ไม่ยาก
ดังนั้นต่อไปเวลาจะพูดว่าเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังของรถคันนี้ดีกว่าหรือด้อยกว่ารถอีกคันจึงน่าจะฟังดูดีมีเหตุผลมากกว่าครับ

เรื่อง นี้แยกเป็น 2 ประเด็น

1. ความเร็ว GPS มีใส่บ้างประปราย ในกรณีที่เรามีผุ้ร่วมจับเวลาที่มีเครื่อง GPS มาด้วยครับ
อนาคต คงมีเพิ่มให้ แต่ อาจจะไม่ทุกรีวิว ขึ้นอยู่กับความสะดวกของคนทำครับ

2. ความรู้สึกว่าอืด แต่จับเวลาเร็วยกว่า "มันไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องเข็มวัดครับ"
มันเกี่ยวข้องกับ แรงดึง ของรถ น้ำหนักตัว กระแสลม ฯลฯ มาประกอบกันครับ

ออฟไลน์ udis

ว่าแต่ GPS ทุกรุ่นมันเท่ากันไหมครับ สัญญาณดี สัญญาณน้อย ดาวเทียมกี่ดวง เฟิร์มแวร์ตัวไหน
ติดฟิล์มอะไร แบตอ่อนไหม คงต้องใช้รุ่นเดิมไปตลอดมั้งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ครับคุณจิมมี่ ที่ผมพูดถึงความรู้สึกที่ว่าเร็วกว่ายกตัวอย่าง lancer ex ใช้เกียร์ cvt เวลาเร่งมันจะไม่มีการเปลี่ยนเกียร์ที่จะทำให้ตัวรถกระชาก แรงดึงเวลาเร่งมันอาจจะดูหวือหวาน้อยกว่า mazda 3 ที่ใช้เกียร์ห้าจังหวะแบบธรรมดา แต่พอตัวเลขออกมากลายเป็นเจ้าสามทำตัวเลขออกมาได้ไม่ค่อยดี เรียกได้ว่าห่วยกว่าตัวเก่าอีก เป็นไปได้ไหมครับว่าอัตราเร่งมันอาจจะดีกว่ารุ่นเดิมเพียงแต่ไมล์มันแข็งกว่า ผมเลยอยากรู้ตัวเลขที่วัดได้จาก GPS ด้วยเผื่อจะได้พอเข้าใจได้ว่าที่ตัวเลขมันออกมาแย่อาจจะเป็นเพราะไมล์แข็งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 00:55:00 โดย Exeter »