ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวล่า +++ ไทยยานยนต์ จะนำเข้า VW Amarok ขาย 1.8 ล้านนนนน!!!!!!!!  (อ่าน 17284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
เป็นกระบะเทคโนโลยีจัดเต็มมาก และไม่ใช่แบรนด์พรีเมี่ยม ที่ให้เครื่อง 2.0 Bi-Turbo เกียร์ 8 สปีด แสดงว่าสามารถใช้เชิงพาณิชย์(ใช้แบบถึก)ได้

ถ้าที่บ้านเค้ารุ่นท็อปเป็นแบบนี้ ย้ำอีกทีว่าไม่ใช่แบรนด์พรีเมี่ยม แล้วบ้านเราทำไมยังงมโข่งอยู่กับเครื่อง 2.5-3.0 กันล่ะนี่?? (เฉพาะเจ้าตลาดนะ)

ราคาแบบ เอ่อ..จะขายใคร? 555

ก็มันไม่ใช่แบรนด์พรีเมี่ยมอยู่แล้วครับ มันคือรถบ้านๆ เอามาใช้งาน ทั่วโลก รถบ้านทั่วไปก็มี เช่น โตโยต้า โฟร์ค ฟอร์ด เชฟ อันนี้ภาพรวม มันอยู่ระดับเดียวกัน เหนือขึ้นไปก็พวกพรีเมี่ยม เบนซ์ บีเอ็ม เล็กซัส คาดิแล็ก ลินคอร์น อคิวร่า ออดี้ อินฟินิตี้ เป็นต้น แต่ในไทยเราวัดอะไรไม่ได้ เพราะมันนำเข้า ภาษีครับภาษี แต่ไม่เห็นในข่าวหรือครับ ผู้บริหารเค้าบอก มันคือกระบะสุดหรูนะครับ จะมีท่านใดกล้าเถียงท่านผู้บริหารหรือครับ เค้าบอกมันหรูมาก (หรือว่าหรู โครตๆนั่นเอง)  ;D ;D ;D  (ขำๆนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 19:46:36 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
1.8 ล้านเพื่อ VW
ผมเอาไปซื้อ Ranger 3.2 Wildtrak คันละ 1.1M ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 20:31:46 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ mamaman

จัดเต็มตรงหนาย

คนไทยไม่เอาหรอก 2.0 อะ
คนไทยชอบ 3.0  :P

1.8 ล้าน

ไปเอา FORD 3.0 WILDTRACK ดีไหม

ออฟไลน์ min

• Full Member

เอ่อ ....................  เอามาขายใครครับ ............. ผู้บริหารเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า !!!!!!!
อยากรู้จริงๆ  คนที่ซื้อ  จะมีสักกี่คน  !!!   และซื้อไปเพื่อ  !!!!!!!!

ออฟไลน์ kan.kom

ไม่สวย แพง คนยังเหวอศูนย์บริการ
จะสู้จ้าวตลาดได้ไงละ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

จัดเต็มตรงหนาย

คนไทยไม่เอาหรอก 2.0 อะ
คนไทยชอบ 3.0  :P

1.8 ล้าน

ไปเอา FORD 3.0 WILDTRACK ดีไหม

เครื่อง 3.0 ดีเซลมันก็แรงจริงนะ แต่เครื่อง 2.0 ดีเซล เค้าลดขนาด CC ลง แต่แรงมากขึ้น แถมเทคโนโลยีดีกว่า บอกได้เลย ลืมรถกระบะบ้านๆ ไปเลย (ยกเว้น Ford Ranger T6)

ส่วนราคา 1.8 ล้านนะเหรอ เป็นเพราะ Volkswagen ไม่มีฐานการผลิตในไทยไง ผมไปฮ่องกงมา เห็น Volkswagen Audi BMW ฯลฯ กันทั้งเมืองเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 20:47:12 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าสักล้านต้นๆ พอไหวครับ

แต่ราคานี้ ถามจิงๆเหอะ ว่ากลุ่มลูกค้าที่จะซื้อ จะเป็นคนแบบไหน
คงไม่ได้เอามาเป็นรถกระบะส่งของหรอกเนาะ
แล้วก็ คงไม่ได้เอามาเป็นรถผู้บริหารด้วย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสักล้านต้นๆ พอไหวครับ

แต่ราคานี้ ถามจิงๆเหอะ ว่ากลุ่มลูกค้าที่จะซื้อ จะเป็นคนแบบไหน
คงไม่ได้เอามาเป็นรถกระบะส่งของหรอกเนาะ
แล้วก็ คงไม่ได้เอามาเป็นรถผู้บริหารด้วย

ราคามันทะลุ SUV PPV อย่างนั้น เหลือแต่คน บ้า หละครับ

ออฟไลน์ Ishida

มันเจ๋งสวดยอดไปเลยครับท่าน ถ้าย้ายมาผลิตที่มาเลฯ เมื่อไหร่คงได้มีเฮมากกว่านี้อีก รถยุโรปรุกไทยกันมันส์หยดแน่ ๆ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ MoLee

ถ้าผมมีตังค์ผมเอานะ ก็คงเป็นรถเอาไว้ไปต่างจังหวัดที่ๆรถต้องลุยหน่อย(นึกภาพเป็นเจ้าของสวนยางที่มีที่หลายร้อยไร่)มีsuvแล้วแต่เสียดายอยากไว้ใช้ในเมือง แต่ต้องเน้นนั่งสบายปนหรู ความปลอดภัยครบ แอบต้องขนของได้  นี้คงตอบโจทย์ได้ ถ้าเงินถึงและมันคงไม่ใช่คันเดียวในบ้านแน่ (เริ่มฝันล่ะเรา)

ออฟไลน์ Tan Int

ถือว่าใจกล้ามากๆ ถ้าจะมาจริง
เพราะเชื่อว่า น้อยคนที่จะซื้อจริง(แต่หลายคนชอบนะ แต่ซื้อไม่ไหว)

แถมเครื่อง 2.0BiTDi ก็ดีนะ แต่ CC น้อยสุดแบบนี้ อาจโดนครหาว่าไม่แรง หรือไปไม่ไหวแน่ๆ
(แต่คนรู้ก็จะรู้เองว่าไหวหรือไม่)

แต่ราคาแบบนี้ ผมว่า ผมขอไปหา Sonata 2.0G ดีกว่าครับ(ไม่เอาข้อดี-เสียมาเกี่ยวเลยแม้แต่นิด)
Amarok ก็ชอบนะ แต่เข้าใจใช่มั้ยครับว่าตัวเลือกมันเยอะ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ceberos

เอา 2.7 เบนซิน วีโก้ Set bo ยังเหลือเงินทำอย่างอื่นด้วย ประเทศไทย ของดีจริงๆ ราคาแพงๆยังขายยาก  แต่นี้ถ้าไม่ดีกว่ากันมาก แบบทิ้งกันแล้วยังเห็นฝุ่น ผมว่าดับ  ถ้าวัดกับ izusu เรื่องศูนย์มาก่อนเพื่อนเลย + กับคนใช้กระบะ ทุกวันนี้น้อยคนที่จะขับเอง ลูกน้องทั้งนั้น เหมือนแท๊กซี่ เท้าก็รู้ๆกันอยู่ ลากมันทุกเกียร์ หลุม บ่อ ในสายตาพวกพี่ก็ไม่มี รูดหมด  ค่าอะไหล่ ผมว่ายังไงก็ต้องแพงกว่าแน่ๆ  สำหรับคนที่คิดจะทำธุรกิจจริงๆ จะซื้อหรอครับ เป้นผม ซื้อ ที่มีอยู่ + ราคาถูกกว่า เก็บเงินไว้ซ่อม หรือซื้อมาสำรองดีกว่ามั้ง เชิงพาณิชย์มีอะไรมากกว่าที่คิด - -"

ออฟไลน์ gorilla

มันก็เกรดสูงกว่ากะบะญี่ปุ่นหน่อยๆตามมาตรฐานเยอรมัน  ราคาในออสเตรเลียก็สูงกว่ากะบะญี่ปุ่นนิดๆ

เข้าใจว่าราคาแพงเพราะนำเข้าทั้งคัน

คิดแล้วก็งงเหมือนกันว่าขายใคร?  รถมันหรูมั้ย?  คำตอบคือ "ไม่"  สวยมั้ย? สำหรับผมนะ "มันลงตัวมากๆทีเดียว"

1.8 ล้าน ที่ต้องจ่ายให้กับกะบะ 4 ประตู  เล่นตัวอื่นดีกว่ามั้ย ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์หรู  หรือ ถ้าเอามาขนของ ลุยได้ ตัวเลือกในตลาดอีกเพียบ

อย่างน้อยก็คิดซะว่าเติมสีสันให้วงการรถเมืองไทย

ออฟไลน์ SP

ก็อย่างว่าอ่ะครับ ถ้ามีเงินมันก็ไม่ใช่ปัญหา ผมว่ามันก็สวยดีนะครับ ถ้ามาแบบออพชั่นจัดเต็มแบบฟอร์ดหรือมากกว่า

ก็น่าจะพอขายได้ มันก็ดูสวยดีนะครับ สรุปว่าถ้าผมเป็นเศรษฐีมีเงินเยอะ ผมอาจจะซื้อก็เป็นได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mcat231032

เรียนถามเป็นความรู้ครับ ผมเคยอ่านเจอจากเว็บเว็บนึงว่า เจ้าตัวนี้ใช้โครงสร้างร่วมกับ Vigo นี่จริงหรือไม่ครับ
โดยส่วนตัวไม่เชื่อ ครับ แต่อยากทราบความจริงครับ อ่านจากอีกเว็บแล้วรู้สึกมันไม่ใช่อ่ะครับ

ความเห็นส่วนตัวถ้าเงินเหลือ ซื้อใช้แน่นอน ครับ  ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ตั้งเป้าไว้ปีละ300คัน เยอะไปป่าวครับกับกระบะ 1.8m

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
เอามาประกอบไทยเถอะ ราคามันมาแนว Prius C ละ

VW กำลังเตรียมประกอบรถในภูมิภาค อาเซียนครับ ในมาเลย์เริ่มแล้ว
ที่จีน VW คือรถันดับหนึ่งเลย

นึกถึง santana 3000 ทันทีเลยครับ  ;D

แท๊กซี่ใช้กันเต็ม ขับสยองมาก

ออฟไลน์ Psychopath

• **
ผมสนใจนะครับ

แต่แค่สนใจจริง

ให้ซื้อก็ไม่เอา

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถามคำเดียว....ใครกล้าซื้อ ถ้าไม่ใช่สาวกแบรนด์ VW จริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ไม่คุ้มอย่างแรงครับ  

ต่อให้มันเป็น 2.0 Bi-turbo, 8-speed A/T ก็เถอะครับ

ตราบใดที่เมืองไทยยังเป็นฐานกระบะ 1 ตันอยู่อย่างนี้   ขายยากครับ   เพราะ Amarok มันก็คือคู่แข่งตรงกับกระบะจากไทยนี่แหล่ะครับ

ผมขอทายว่าคงมีการม้วนเสื่อกลับแหง...   อย่าลืมว่าค่าอะไหล่นี่สิ...   คนไทยอาจจะทำใจกะค่าอะไหล่ของกระบะ 1.8 ล.   ไม่ได้ 55555+
阿蘇山

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถ segment เดียวกับ Vigo/D-Max ราคานี้

หวัดดีฮับ บายๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ราคาแพง "เพราะรถคันนี้ ต้องนำเข้า เลยต้องจ่ายภาษีนำเข้า มันเลยทะลุไป 1.8 ล้าน
ไม่แปลกครับ เรื่องปกติ เพราะ ภาษีครับ"

ผมเชื่อว่า มีคนซื้อ

และ คนที่จะซื้อหนะ หนึ่งในนั้น จะต้องเข้ามาดูเว็บของเรากันอยู่แน่ๆ...

ถึงวันหนึ่ง ถ้ามีรถ Demo

เราทำ Full Review ของมันแน่ๆ

เพราผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า แพงขนาดนี้ มันนจะดีแค่ไหน
ดีพอให้ตั้งราคากันขนาดนี้เลยหรือเปล่า?

ออฟไลน์ numtik2005

ที่อุดรมีวิ่งคันนึง สีขาว วัยรุ่นขับซะด้วย  รูปร่างดูประหลาดดี มันไม่มนๆ เหมือนกระบะบ้านเรา  เสียอย่างเดียว...

พวงมาลัยซ้าย และทะเบียนต่างประเทศ  ;D

ออฟไลน์ O_o"

1.8 ล้าน เราจะได้ใช้ระบบหรือเทคโนโลยีขับเคลื่อน4ล้อ แบบเดียวกับรถราคาแพงๆอย่าง audi Q ต่างๆ กับ porsche cayenne รึเปล่านะ เพราะมันอยู่ในบ.เดียวกันน่าคิดนะครับ

(แต่คงยาก) ถ้านำมาใช้จริงๆ 1.8 ล้าน ถ้าคิดเล่นๆแค่ ระบบขับ 4 การบังคับควบคุมที่ดีกว่ากระบะบ้านๆทั่วไป ก็ถือว่าคุ้มค่านะ ถ้าคุณภาพวัสดุการประกอบแบบเดียวกับ Golf gti

ออปชั้นต่างๆต้องจัดเต็มจริงๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

กล้าเนอะ!!!  :D

ออฟไลน์ burutrad

ตังเหลือๆผมเอานะ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
ถ้าเอาไปดัดแปลงเป็น SUV(PPV) ราคานี้ผมว่าน่าจะขายได้มากกว่าเป็นกระบะนะครับเนี่ย
เครื่องยนต์ความแรงไม่เท่าไหร่ แต่เกียร์นี่สิ... ขั้นเทพ

ออฟไลน์ arlao

• **
ผมก็ว่าขายได้ครับ
ไม่ใช่กลุ่มลูกค้ากระบะปัจจุบัน
แต่เป็นกลุ่มที่อยากขับกระบะ  แล้วต้องแตกต่าง แพงไม่ว่า ฉันจะซื้อง่ะ..

อวยพรให้ท่านคงจะประทับใจยนตรกิจนะคร้าาาบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยนตรกิจ อาจจะอะไหล่แพง บริการไม่ถึงกับดี

แต่เชื่อขนมกินได้เลยว่า สมัยนี้ ไม่น่าเลวร้ายเท่ากับ F อีกแล้ว...

ออฟไลน์ chai99

แพงจังสำหรับกระบะ
อยากรู้ว่าใครเป็นกลุ่มเป้าหมาย ของคันนี้