ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สำหรับ accord G8 เมื่อผมเอาเซนเซอร์หน้าของ G7 มาใส่กับ G8  (อ่าน 8312 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เหอๆมันก็ไม่มีอะไรมากหรอกผมแค่หาเรื่องอยากได้เซนเซอร์ด้านหน้ามาติดกับแอคคอร์ดผมก็เท่านั้นแหละ แต่เท่าที่ดูเซนเซอร์แบบที่มีสวิตซ์เปิด-ปิดที่มีขายอยู่ทั่วไป มันใช้สวิตซ์ป๊อก-แป๊กอ่ะ ดูแล้วโลโซมากมาย ต่อมาผมก็ได้ยินมาว่าฮอนด้าลดราคาอะไหล่ของรถรุ่นเก่าๆทั้งหมด ผมดูรายการอะไหล่เล่นๆแล้วไปสะดุดตากับอะไหล่ชิ้นนึง "ชุดสัญญาณกะระยะกันชนหน้า" พอดีบังเอิญได้เห็นรูปประกอบด้วย ว้าวสวิตซ์เปิด-ปิดเป็นเข้ารูปกัยคอนโซลเลย เอาวะลองสั่งมาดู แต่ปัญหาต่อมาคือผมต้องหาที่ติดตั้งเพราะศูนย์รัตนาธิเบศน์ไม่ยอมติดตั้งให้ผม เพราะมันไม่ใช้ของตรงรุ่น  :( :( :( ลองไปถามศูนย์อื่นๆดูก็ไม่มีที่ไหนยอมทำให้ จู่ๆก็นึกขึ้นมาได้ว่าเอจังหวัดที่เราอยู่มันก็มีศูนย์ฮอนด้านี่หว่า ลองเข้าไปดูดีกว่าวุ้ย เข้าไปก็ทางพนักงานต้อนรับก็แนะนำให้ผมคุยกับช่างเองเลย ช่างเข้ามารื้อดูอุปกรณ์ดูแล้ว โอเคพี่เดี๋ยวผมทำให้ (รอดตายแล้วตรู)  ;D ;D ;D เอาล่ะมาเริ่มกันเลย

รูปแรกรื้อคอนโซลฝั่งคนขับออกเพื่อลองเสียบปลั๊กต่างๆ ของเซนเซอร์

อันนี้ทดลองต่อเซนเซอร์แบบสายตรง เพื่อที่จะดัดแปลงสายไฟ เพราะปลั๊กที่ให้มาบางอันมันเสียบกับ G8 ไม่ได้

รื้อกันชน ร้อยสายไฟเซนเซอร์ออกมาที่กันชน

อันนี้รูปตอนเสร็จแล้วครับ ทำสีหัวเซนเซอร์เรียบร้อย เพราะหัวเซนเซอร์มามันเป็นสีดำครับ ต้องมาทำสีเอาเอง

เกือบลืม รูปสวิตซ์เปิด-ปิดเซนเซอร์ครับ เข้ารูปสวยงาม ตอนกลางคืนเวลาเปิดไฟ ที่ตัวสวิตซ์ก็จะมีไฟติดด้วยครับ

จากนั้นก็ทดสอบการใช้งานครับ เล่นกับกำแพงเนี่ยแหละ ถ้าจอดรถแบบหัวเฉียงเข้าซึ่งมันจะตรงเซนเซอร์พอดี ถ้าเข้าไปจนถึงระยะเซนเซอร์ร้องไม่หยุดแล้วจะห่างจากกำแพงประมาณ 20cm ส่วนถ้าเอาแบบหน้าตรงเข้า ซึ่งตัวเซนเซอร์มันจะเยื้องออกไป พอเข้าระยะที่เซนเซอร์ร้องเริ่มถี่หน่อย ก็จะห่างจากกำแพงประมาณ 10cm สรุปคือช่วยได้พอสมควรกับการจอดรถที่มีผนังกั้นสูงๆหน่อย ป้องกันไม่ให้กันชนกับสเกิร์ตไปเสยได้พอสมควร ข้อสำคัญสวิตซ์เปิด-ปิด เข้ารูปสวยงามครับ ตอนนี้กำลังลดราคาอยู่ผมว่าก็โอเคนะครับ   

ปล. ค่าติดตั้งผมโดนไป 560 บาท กับเวลาติดตั้ง 4ชม. นานอีตอนไล่สายไฟ-แปลงสายไฟเนี่ยแหละ   

ปล2. ช่างเล่นผมเสียวเหมือนกัน เพราะเขาบอกว่ารุ่นนี้ผมก็พึ่งเคยรื้อคอนโซลรถพี่คันแรกเลยนะ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ค่าแรงแอบไม่แพงดีนะครับ แต่ก้อแลกกะความเสี่ยงนิดหน่อย งานออกมาเรียบร้อยดีครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
เจ๋งสุดยอด!!
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ไม่ทราบว่าไปติดที่ไหนครับ จะได้ไปติดด้วย เพราะมันช่วยให้ขับเนียนขึ้นอีกเยอะ

แต่ ขอเอารถไปทำสีก่อนนะครับ ไม่รู้ไอ้ชั่วที่ไหนมาขูดสีรถ ..... แม่ง!!! จับได้จะให้ท่านผู้เกินกระโดดทับ

นครนายกครับ กทม.ไม่มีศูนย์ไหนยอมทำเลยอ่ะ จะถ่อสังขารมาไหมล่ะครับ แต่ก่อนอื่นผมว่ารีบไปซื้อเซนเซอร์มาเก็บไว้ก่อนดีกว่าครับ เพราะมันกำลังลดล้างสต๊อกหมดแล้วหมดเลยอ่ะ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
เป็นแนวคิดที่แจ่มแจ๋วไปเลยครับ

ปล. ทำไม มันไม่ให้มาตั้งแต่แรกเลยเนอะ
จะได้ไม่ลำบาก
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ลืมบอกไปอีกอย่างว่าหลังกันชนหน้ามีมาร์คกิ้งใส่เซนเซอร์ไว้แล้วนะ เหอๆ สรุปคือเตรียมไว้ใส่แล้วแต่โดนหั่นออกครับ

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
ศูนย์ Honda ตามต่างจังหวัด จะยอมรับงานแปลกๆบ้าง
เพราะคิวรถคงน้อย  ไม่เหมือนแถวกรุงเทพ

พวกผมเคยเอาเครื่องเก่าไปให้ศูนย์ Honda ยกเปลี่ยนให้
แถมค่าแรงถูกชนิดน่าตกใจ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
งานเรียบร้อยดีครับ ;D ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ vellcap

เห็นแล้วอยากติดจังครับ ;D
แต่...ป๊าคงไม่ยอมหรอก :'( 

ออฟไลน์ Lovely_Car

น่าสนครับ

ออฟไลน์ Punnamjai