ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่จิมมี่และพี่ทั้งหลาย เกี่ยวกับ 370Z ครับ  (อ่าน 19808 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ตอนนี้ที่บ้านเริ่มสนใจรถสปอร์ตสักคัน ตัวเลือกก็มีตามนี้ครับ
1. SLK 200
2. MX5
3. 370Z
เท่าที่ศึกษามา MX5 นั้นดูเหมือนว่าจะคุ้มค่าที่สุด
แต่ปัญหามันติดตรงที่หน้าตาและรูปร่างมันไม่สวยที่สุดครับ
ใจอยากได้ SLK200 แต่มันเริ่มเก่าแล้ว
อีกใจก็อยากได้ 370Z
เลยอยากถามพี่จิมมี่และพี่ทั้งหลายดังนี้ครับ
1. ถ้าซื้อ 370Z สมควรซื้อที่ไหน ระหว่าง เกรย์ กับ นิสสันไทย
2. การบำรุงรักษา ถ้าซื้อที่เกรย์ จะบำรุงรักษาที่นิสสันไทยได้หรือไม่ครับ
3. ออฟชั่นระหว่าง เกรย์ กับ นิสสัน มันห่างไกลกันเหลือ พี่ๆ ทั้งหลายจะเลือกอ่ย่างไรครับ
4. สามารถบำรุงรักษาข้างนอกได้หรือไม่ครับ ถ้ารถหมดระยะประกันแล้ว
5. เนวิเกเตอร์ของเกรย์นั้น สามารถใช้ในไทยได้หรือไม่ครับ
6. ถ้าจะซื้อรถสักคัน ออฟชั่นของ 370Z สมควรต้องมีอะไรบ้างครับ

ถ้าจะมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม สามารถบอกได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
1. แล้วแต่ว่าอันไหนราคาถูกกว่า ก็เอาอันนั้นครับ (ส่วนตัวผมนั้นชอบที่จะซื้อกับบริษัทแม่มากกว่า)
2. ได้ครับ อย่างน้อยก็มีศูนย์ TKF ที่กระทุ่มแบนที่ไม่เลือกว่ารถมาจากไหน R35,V35,Z33 ไม่ว่าจะซื้อมาจากไหนก็ไปใช้ที่นี่กันเยอะ
3. ออพชั่นขึ้นอยู่ว่าเอามาแล้วได้ใช้หรือไม่ มีความสำคัญแค่ไหน แต่อุปกรณ์พื้นฐานของ 370Z ไม่ว่าจะรุ่นต่ำหรือสูงมันก็มีมาพอแล้ว ผมมองเรื่องราคามากกว่าว่าซื้อกับใครแล้วถูกกว่า
4. ได้ แต่จะมีสักกี่ที่ที่รับดูแลให้ อันนี้ต้องหาเอาเองครับ
5. ไม่ทราบครับ
ุ6. อันนี้ไม่ทราบจะตอบแบบไหนดี เพราะคุณไปดูรถที่เขาขาย ออพชั่นมันก็มาอย่างนั้น สั่งเพิ่มก็คงไม่ง่ายนัก ผมว่าดูแล้วเทียบออพชั่นที่ตาเห็นแค่นั้นก็พอแล้วครับ

ถ้าผมบอกว่าควรจะมีเบาะหนัง แต่ก็ไม่จำเป็นเสมอไปเพราะเบาะผ้ายึดจับตัวได้ดีกว่า เลี้ยวโค้งสบายใจกว่า
จอภาพคอนโซลกลาง ถ้าผมบอกว่าควรจะมี แต่พอมีแล้วดันเป็นภาษาญี่ปุ่น เราก็ต้องไปหาคนมาแปลคู่มือ ไม่ก็เปลี่ยนจอใหม่
ล้อ 19 นิ้วตัวท้อป ถ้าสมมติคุณกะใส่ Nismo อยู่แล้ว เอา 19 นิ้วมาก็ไม่ได้ใช้ อย่างมากก็ขายต่อให้คนที่ใช้รุ่นล้อ 18 นิ้วซื้อเอาไปใช้
แต่คนแต่งรถส่วนมากจะไม่ซื้อล้อเดิมของรุ่นนั้นมาใส่ถ้าเขามีทางเลือกไปกับล้อแต่งที่ราคาแพงกว่ากันไม่มาก

ถ้าผมบอกว่าควรจะมีช่วงล่างเวอร์ชั่นสปอร์ตมาให้ แต่ปรากฏว่าคุณเอามาขับแล้วแข็งกระด้างรับไม่ไหว ออพชั่นนั้นเอามาก็ไร้ประโยชน์
อย่างมากก็เอาไปขายต่อคนที่ซื้อรถรุ่นช่วงล่างเดิมมา

พวกกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อค ถุงลมนิรภัย ระบบเบิ้ลคันเร่งอัตโนมัติ พวกนี้Z มีมาให้หมดอยู่แล้วครับ

ฉะนั้นคุณไปลองดูรถเทียบกันจะจะ แค่ปราดเดียวที่ห้องโดยสารคุณก็รู้แล้วครับว่าควรจะเลือกคันไหน

สำหรับรถสเป็คไทยที่ว่าออพชั่นน้อยนั้นเพราะไม่มีระบบนำทางมาให้หรือเปล่า? กับล้อ 19นิ้ว เพราะเท่าที่ดูตามในนี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=610:nissan-370z-&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

ก็ถือว่าติดมาให้เยอะแล้ว ระบบนำทาง Garmin ไม่ถึงหมื่นซื้อเองก็ได้ ก็นำทางได้เหมือนกัน แถมย้ายไปใช้กับรถกี่คันในบ้านก็ได้

แต่ก็นะ...เข้าใจครับว่าถ้า Grey มีออพชั่นเพียบ แล้วขายถูกกว่าอยู่สามแสน เป็นใคร ใครก็ต้องคิดครับ
แต่เรื่องที่ผ่านมากับ SEC ทำให้ผมค่อนข้างกลัวเกรงที่จะซื้อรถจากเกรย์ในสมัยนี้

แต่ที่แน่ๆไม่ว่าเอาคันไหนมา เอาไปขับสักพักแล้วช่วยมาเล่าให้ฟังกันบ้างว่าเป็นยังไง ผมล่ะอยากได้มากเลยเจ้ารถรุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 10:47:15 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
- ถ้ารอได้ รีวิว MX-5 Minorchange จะคลอดในอีกไม่นานครับ ตอนนี้รถยังอยู่กับผม ถึงวันจันทร์

- ส่วน 370Z นั้น

อยากบอกว่า ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ที่ขายในไทย อย่ามองแค่ออพชันเยอะอย่างเดียว
เพราะส่วนใหญ่ สั่งรถมาจากญี่ปุ่น ล็อก 180 กันมา ส่วนใหญ่ ปลดล็อกได้หมด แต่บางรุ่น ก็ปลดล็อกไม่ได้
แถม บริษัทแม่จะไม่ยอมรับเข้าศูนย์อีกต่างหากในหลายกรณี นิสสันเอง ก็เป็นรายนึงที่จะไม่ค่อยยอมรับรถนอกเข้าศูนย์ตัวเอง
ยกเว้น TKF กระทุ่มแบน อย่างที่แพน บอกครับ

ความเห็นส่วนตัว ซื้อ รถพวกนี้ ซื้อจาก ผู้จำหน่ายโดยตรงดีกว่า เกรย์ เหตุผลไม่ใช่เพราะว่า ออพชันเยอะกว่า เพราะนั่นไม่จริงเลย
แต่ว่า การดูแลหลังการขายระยะยาว ยังจะพออุ่ใจได้มากกว่าครับ

เนวิเกเตอร์ เมืองนอก ใช้กับประเทศไทย ไม่ได้เลยครับ หากไม่มี ซอฟต์แวร์ แผนที่ของเมืองไทย
ที่ออกแบบให้รองรับการใช้งานของระบบ

ออฟไลน์ BrownCony

ผมขอแนะนำตามนี้

1. MX5 คราคาไม่แพงแต่เจ้าของกระทู้ลองขับรึยังครับ ถ้าไม่อาจจะมีปัญหาเพราะการใช้ในชีวิตประจำวัน เดินทางๆไกลอาจมีความเมื่อยล้าได้
    เพราะเป็น roadster แท้ๆ

2. slk ลองไปลองนั่งขับซักพัก ถ้าไม่มีปัญหาการปวดหลังก้โอเคครับ แต่นอกจากความเป็นดาวแล้ว อย่างอื่นผมว่าไม่ค่อยคุ้มค่าราคาเท่าไหร่
    แล้วก็กำลังจะ model change

3. ถ้ากลัวเรื่องจุกจิกก็ออกกับศูนย์นิสสันก็ดีครับ ถ้าเรากลัวเรื่องการดูแลรักษา แต่ต่างกันเป็นแสน ผมว่าก็ต้องคิดหนักหน่อย
   เกรย์ดีๆก็มีนะครับ ถ้าเราศึกษาว่าต้องซื้อต้องทำสัญญายังไง ส่วน SEC นั้นเป้นกรณีเฉพาะ

4. ออพชั่นขึ้นอยู่กับใครขับ เลือกว่าจะเน้นสมรรถนะหรือความสะดวกสบาย

5. ผมไม่เอานาวิเกเตอร์เด็ดขาด ซื้อของ garmin หรือ third party ดีๆ แม่นยำกว่าครับ อับเดทแผนที่ง่ายกว่าด้วย

6. ผมว่ามีอู่ดีๆสำหรับนิสสันเยอะ เยอะกว่า rx8 ลองหาดูตามเวบรถเช่น siamspeed หรือ rcweb.

ออฟไลน์ jojow

:D
ขอบคุณครับ
จะรออ่านของคุณจิมมี่ครับ
ผมยังไม่รีบซื้อตอนนี้ เพราะรอบ้านเสร็จอีกประมาณ 6 เดือนครับ
ถามไว้เนินๆ ประกอบเหตุผลการตัดสินใจครับ
ส่วนราคา 370Z ของเกรย์ กับ นิสสันไทยนั้น
ต่างกันประมาณ 1 ล้านบาทครับ
ของไทยเปิด 5.3 ล้าน
ของเกรย์เปิด 4.4 ล้าน
ส่วนศูนย์ TKF ที่กระทุ่มแบนอยู่ตรงไหน และชื่อเต็มๆว่าอะไรครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ก็อยู่ในอำเภอกระทุ่มแบนน่ะครับ ใกล้ๆเส้นตัดใหม่ยิงจากพระรามสองไปถึงศาลายาได้น่ะครับ

เรื่องว่าอยู่ที่ไหน วานลองพิมพ์ TKF กระทุ่มแบน หรือคำว่า สยามนิสสัน ที.เค.เอฟ ดูในgoogleหน่อยละกันครับ เพราะอธิบายเองก็พูดไม่ถูกเหมือนกัน
รู้แต่วิ่งจากในเมือง ลงทางด่วนที่พระรามสอง หาทางเบี่ยงลงซ้ายขึ้นทางข้ามไปกระทุ่มแบน เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2009, 21:00:04 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 380Z

เข้ามายืนยันอีกคนว่าศูนย์ทีเคเอฟน่าเข้าจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ chaman

• Newbie
  • *
:D
ขอบคุณครับ
จะรออ่านของคุณจิมมี่ครับ
ผมยังไม่รีบซื้อตอนนี้ เพราะรอบ้านเสร็จอีกประมาณ 6 เดือนครับ
ถามไว้เนินๆ ประกอบเหตุผลการตัดสินใจครับ
ส่วนราคา 370Z ของเกรย์ กับ นิสสันไทยนั้น
ต่างกันประมาณ 1 ล้านบาทครับ
ของไทยเปิด 5.3 ล้าน
ของเกรย์เปิด 4.4 ล้าน
ส่วนศูนย์ TKF ที่กระทุ่มแบนอยู่ตรงไหน และชื่อเต็มๆว่าอะไรครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

แว้กก ราคาต่างกัน ล้านนึง เลยเหรอครับ   

ไม่น้อยนะครับเนี่ย  :o

ออฟไลน์ simcity

เชียร์ 370 ด้วยคน

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: อยากถามพี่จิมมี่และพี่ทั้งหลาย เกี่ยŪ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 21:08:03 »
ขอถามคุณ Commander Cheng

"370Z มีระบบเบิลคันเร่งอัตโนมัติมาให้"

ระบบที่ว่านี้เอาไว้ทำไมเหรอครับ?
พวกรถแรงๆ เค้าต้องเบิลคันเร่งกันตอนไหน? เพื่ออะไร?   ??? ??? ???

ไว้เป็นความรู้น่ะครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."