ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสลับทะเบียนแต่รถใหม่ยังไม่ได้ ถือป้ายขาวลอยๆได้นานเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 14760 ครั้ง)

ออฟไลน์ polpich

• Newbie
  • *
หลังจากตัดสินใจอยู่นาน และ ในที่สุดก็เลือกจอง Skoda Fabia สาเหตหลักๆก็เพราะ review คุณ J!MMY นี่ล่ะครับ ก็จองและตกลงวันรับรถแบบคร่าวๆเรียบร้อยไม่กี่วันก็จะได้รถล่ะ

โดยเราต้องขายรถเก่าก่อนเพื่อเอามาน้อง Fabia แต่อยากได้ทะเบียนรถเก่าก็เลยศึกษาหาข้อมูลเรื่องสลับทะเบียนมาอย่างดิบดี เมื่อเห็นว่าทำได้แบบไม่มีปัญหาใดๆ ก็ประกาศขายรถเก่า แค่วันเดียวก็ขายได้เลยตกใจมาก ตกลงกับคนซื้อว่าเราขอสลับทะเบียนนะ จะเอาทะเบียนเก่าไปใส่รถใหม่ ซึ่งจะได้ในรถภายในไม่เกินอาทิตย์หน้า ทางผู้ซื้อก็ตกลงไม่มีปัญหาใดๆ ยอมถือเล่มรอไว้ให้อยู่กรุงเทพก่อนเพื่อให้เราสลับทะเบียน ทั้งๆที่เค้าจะนำรถไปต่างจังหวัด

แต่ปัญหามันดั้นมาเกิด เพราะทาง Skoda เกิดเหตุสุดวิสัยไม่สามารถออกรถให้ผมได้ตามกรอบเวลาที่บอกไว้ทีแรก (ไม่ได้complain ใดๆนะครับ  ;) sale โทรมาอธิบาย ก็เข้าใจไม่มีปัญหา) และเลื่อนไปนานกว่าที่ผมได้ตกลงกับทางผู้ซื้อรถเก่าไว้ ซึ่งผมก็เกรงใจผู้ซื้อรถเก่าของผมเพราะตกลงไปเรียบร้อยแล้ว และไม่อยากผิดคำพูด ไม่งั้นเค้าจะรอนานเกิน

ตอนนี้เลยกำลังงงอยู่ว่าทำยังไงดีถึงจะสามารถสลับทะเบียนได้ โดยไม่รบกวนผู้ซื้อรถเก่าของผมเกินไปนัก เลยมีคำถามดังนี้ครับ
ถ้าผมเอารถเก่าไปขอทะเบียนใหม่เลย (ไม่เลือกหมายเลขเอาอะไรก็ได้ที่มีเลย) และ ขอถือป้ายขาวของคันเก่าลอยไว้เพื่อนำมาใส่รถป้ายแดง (มีใบจองรถ มียี่ห้อ และ รุ่น มายืนยัน) เมื่อรถออกจะทำได้มั๊ยครับ และสามารถถือป้ายขาวไว้ได้นานเท่าไหร่ครับ และต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เรื่องการถือป้ายไว้ลอยๆนัน พอทราบมาว่า ป้ายประมูลได้3ปี ป้ายขาวผมก็ไม่คิดว่าจะต่างกันนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ แต่เท่าที่ลองหาข้อมูลดูในเน็ต เห็นหลายที่บอกว่า ป้ายขาวถือลอยไม่ได้ บางที่บอกถือได้ไม่กี่วัน ตอนนี้เลยไม่แน่ใจอ่ะครับ วันนี้ก็พยายามจะโทรไปถามที่ขนส่ง แต่ดันโทรไม่ติด  :'(

ยังไงลองตรวจสอบกับขนส่งให้ได้นะครับ
ชัวร์ที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
เท่าที่รู้มาป้ายขาวถือลอยไม่ได้นะครับ  ต้องสลับเลย ครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
เท่าที่รู้มาป้ายขาวถือลอยไม่ได้นะครับ  ต้องสลับเลย ครับ
หรือเอาไปลงไว้กับคันอื่น

หรือแบบผม ตกลงกับคนซื้อว่ามาสลับทีหลัง
ให้เขามีโอกาสเลือกจองเลขอื่นได้ เหมือนออกป้ายแดงเลย
คนใหม่ผม เขาได้ กร1237  ผมก็เอา กท3300 มาใส่คันใหม่
มีค่าแจ้งหยุดใช้รถ ค่าธรรมเนียมใช้เลขทะเบียนเดิมในคันใหม่ และค่าโอเลี้ยง

• Newbie
  • *
วันนี้ถามขนส่งมาแล้วครับ

ตอนแรกโทรไปถาม เหนื่อยมากกว่าจะได้คุย โทรไปเบอร์กลาง 022718888 เจ้าหน้าที่บอกว่าให้โทร 1548 กด 2 เราก็โทรไปใหม่ บอกว่าอยากสลับทะเบียน เจ้าหน้าที่ 1548 ก็โอนให้ รอนานมากกกกกกกกกก พอมีคนรับอ้าวดันเสียงเดียวกับตอนที่โทรเบอร์เลข 7 ตัว เค้าก็บอกให้โทรไป 1548 อีก ผมบอกว่า ผมโทรไปแล้วมันโอนกลับมานี่ทำยังไง ในที่สุดเจ้าหน้าที่ก็ยอมโอนให้ไปแผนกทะเบียน เจ้าหน้าที่ที่แผนกทะเบียนก็อธิบาย แต่อธิบายเร็วมากกกก อธิบายเสร็จก็วางหูไปเลย (ผมโทรไปตอน 11:45 ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ประมาณ 11:55 เค้าอาจจะรีบไปทานข้าวก็ได้) ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจนัก เลยตัดสินใจนั่งรถไฟฟ้าไปขนส่งเลยดีกว่า ถามมันต่อหน้านี่แหละจะได้ รู้เรื่องให้เรียบร้อย เผื่อมีเอกสารอะไรต้องใช้ จะได้เอามากรอกก่อนเลย

พอไปถึงตนเยอะมากๆ แต่ เมื่อได้คุยกับเจ้าหน้าที่แล้ว ก็เห็นว่าเจ้าหน้าที่ทุกคนที่คุยด้วยดีมากๆ ตอบคำถามอย่างละเอียด พูดจาสุภาพ ตั้งใจช่วยเหลือสุดๆ ทำให้ความหงุดหงิดตอนโทรเข้าไปหายหมดเลยครับ เดาว่าเจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์คงยุ่งมากเลยต้องรีบๆ ตอบลวกๆ

สรุปดังนี้ครับ
1. ป้ายขาวธรรมดาถือลอยไม่ได้ ถ้าจะเอาทะเบียนเก่า ไปใส่รถใหม่ และ ขอทะเบียนใหม่เพื่อใส่รถเก่า ต้องเอารถป้ายแดงขับเข้าไปให้เจ้าหน้าที่ขูดเลขตัวถัง และ ตรวจสภาพ แล้วไปแผนกทะเบียนพร้อมเล่มคันเก่า แล้วทำเรื่อง เสียค่าธรรมเนียม ถ้ารถคันเก่าไม่สนว่าจะใช้เลขอะไรเค้าก็จะมีเลขให้เลย ไม่ต้องจองเลข ไม่ต้องรอ ยื่นเรื่องเสร็จใช้เวลา 3 วันทำการได้เล่มคืนครับ

2. วิธีการที่เจ้าหน้าที่แนะนำคือ ให้เอารถใหม่ ไปจดทะเบียนใหม่ก่อน แล้วค่อยเอารถเก่า กับ รถใหม่ (ที่ได้ป้ายขาวแล้ว) มาสลับทะเบียนกัน โดยขั้นตอนการสลับทะเบียนน้ันง่ายมาก เอาเล่ม ของทั้งสองคัน สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของรถทั้งสองคัน คนละ 2 ชุด และ กรอกเอกสารคำร้อง, หนังสือยินยอมสลับทะเบียน พร้อมใบมอบอำนาจ (ถ้าไปทำคนเดียว) ยื่นเรื่อง เสียค่าธรรมเนียม แล้วกลับมารับเล่มหลัง 3 วันทำการ เข้าไปตัวเปล่าๆได้เลยไม่ต้องขับรถเข้าไป

ดังนั้น ถ้าต้องขายรถก่อน และยังไม่ได้รถใหม่ ทางเดียวคือต้องตกลงกับคนซื้อว่า ขอสลับทะเบียนหลังจากเราได้รถคันใหม่แล้ว โดยอาจจะให้คนซื้อเลือกเลขสวยๆ ตามที่เค้าอยากได้ ก็จะ win-win ทั้งคู่ ครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ผมใช้วิธี เอารถที่จะขายสลับทะเบียนกับรถของญาติ (เลขธรรมดาไม่สวย) แล้ว ค่อยไปจองเลขสวยๆ ใส่รถใหม่ แล้วค่อยเอาเลขใหม่นี้ไปสลับคืนให้ญาติ ผมก็จะได้ทะเบียนเดิมกลับมาครับ....เอวัง

เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผมด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  กำลังอยากรู้อยู่พอดีเลข    :D

• Newbie
  • *
วันนี้ไปทำมาแล้วครับ

สลับทะเบียนระหว่าง รถของผม กับ รถของน้องชาย สรุปสิ่งที่ต้องใช้

1. เล่มทะเบียนของทั้งสองคัน
2. ใบคำร้อง (มีหนังสือมอบอำนาจอยู่หน้าหลัง) ขอได้ที่ประชาสัมพันธ์ชั้นสอง
3. หนังสือยินยอมให้สลับทะเบียน ต้องเข้าไปขอที่หลังประตูข้างๆช่อง 30
4. สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของรถทั้งสองคัน 2 ชุด เซ็นต์สำเนาถูกต้องมาด้วย

ข้อควรจำ
- ใบคำร้อง และ หนังสือยินยอม ต้องกรอกและเซ็นต์มาให้เรียบร้อย (ดังนั้นต้องไปเอาเอกสารที่ขนส่งก่อนนะครับ หรือ ถ้าเจ้าของรถไปทั้งคู่ก็ไปกรอกที่นั่นเลยก็ได้)​
- หนังสือมอบอำนาจ (ถ้าไปทำคนเดียว) ต้องเขียนและเซ็นต์ให้เรียบร้อย ต้องมีพยานเซ็นต์ด้วยทั้งหมด พร้อมทั้ง ***ติดแสดมป์ 10 บาท*** อย่าลืมนะครับ ของผมลืมติดไป โชคดีที่พี่เจ้าหน้าที่เค้ามีแสตมป์เหลือ เค้าบอกว่าถ้าแสตมป์เค้าหมด ก็ต้องไปหามาเองซึ่งแถวนั้นผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะไปหาจากไหน

เมื่อเอกสารครบแล้วก็ เข้าไปยืนรอพี่เจ้าหน้าที่ ตรงช่องประตูข้างๆช่อง 30 เลย ตอนไปคนเยอะมาก แต่พี่เจ้าหน้าที่ (ชื่อพี่เป็ด) ทำงานเร็ว และ ช่วยเหลือดีครับ พี่แกจะพูดห้วนๆนิดๆ แต่ช่วยเหลือทุกคน อธิบายทุกอย่างอย่างละเอียด ผมเข้าไปตอน 11:30 มีคนอยู่หน้าผมประมาณ 9-10 คิว ผมได้ทำเรื่องตอน 11:50 ครับ รอไม่นานมาก

พอยื่นเรื่องเสร็จก็จะได้ใบรับมา ให้โทรมาถามหลัง 3 วันทำการฮะ เดี๋ยวไปรับเล่มแล้วจะมาเล่าต่อ

• Newbie
  • *
ไปรับเล่มกลับมาแล้วครับ

โทรเข้าไปถามก่อนตามใบรับที่ได้มาตอนเข้ามาทำเรื่อง ถึงขนส่งก็เข้าไปหาพี่คนเดิมข่างช่อง 30 เค้าจะให้เอกสารที่เรายื่นเรื่องไว้กลับมาเพื่อให้ลงไปถ่ายเอกสารเพิ่ม ก็เดินลงมาชั้นล่างแล้วก็ถ่ายเอกสาร ที่ร้านเค้ารู้เลยบอกแค่ว่าสลับเลข เค้าก็จัดการเอาไปถ่ายให้มั่งหมด 6 บาท

กลับขึ้นไปชั้น 2 กดบัตรคิว บอกว่าจ่ายตังค์สลับทะเบียน แล้วไปรอเรียกคิวที่ช่อง 29-30 ครับ ตอนรอนี้จะนานหน่อย ควรหาอะไรมาอ่านฆ่าเวลา  พอถึงคิวก็เข้าไปจ่ายตังค์ จ่ายเสร็จก็จะได้บัตรคิวมารอต่อ ช่วงนี้ไม่นานมากคร้บ แว้บเดียวเค้าก็เรียก ไปรับเล่ม และ ป้ายภาษีใหม่ (ป้ายวงกลม ที่เดี๋ยวนี้มันไม่กลมแล้ว) โดยเล่มก็จะเป็นเล่มเดิมแต่ใส่เลขใหม่เรียบร้อย ถ้าเราไม่ต้องการป้ายใหม่ปิ๊งแว้บ ก็สามารถกลับบ้านไปเปลี่ยนสลับป้ายได้เลย แต่ถ้าจะเอาป้ายใหม่เพื่ิอเอาฤกษ์เอาชัยก็ต้องรอเค้าปั้มป้ายใหม่(เลขเดิม) ประมาณเดืิอนนึง

สลับป้ายรอบแรกก็จบลงดัวยดี เดี๋ยวรอได้รถใหม่และเลขใหม่แล้วจะไปสลับเลขโปรดกลับมาครับ