ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ ขอวิธีลบรอยขูดสีรถ แบบ D.I.Y. หน่อยครับ  (อ่าน 30486 ครั้ง)

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
เพิ่งกลับมาจากล้างรถ เจอสิ่งนี้ครับ
พอดีเห็นว่ารอยขูดมันไม่ลึกมาก 
ต้นเหตุน่าจะมาจากสิ่งมีชีวิตที่มีเล็บ
อาจจะแมว หรือไก่ หรือคน ไม่แน่ใจ
พอจะมีคำแนะนำวิธีแบบ D.I.Y.
และผลิตภัณฑ์ที่ควรใช้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Dr.Pop

Re: รบกวนผู้รู้ ขอวิธีลบรอยขูดสีรถ แบบ D.I.Y. หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:09:46 »
โดนหมาข่วนเหมือนกันครับ

ผมลง wax ประมาณ 4-5 รอบ เริ่มจางๆลงครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รบกวนผู้รู้ ขอวิธีลบรอยขูดสีรถ แบบ D.I.Y. หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:10:13 »
ของผมล้างเองตลอด แต่เคยทำเปนรอยขูดครั้งนึง เพราะถือกระเป๋าไม่ระวัง มันมีมุมแหลมอยู่ ซวยมาก !!

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:43:36 »
โดนหมาข่วนเหมือนกันครับ

ผมลง wax ประมาณ 4-5 รอบ เริ่มจางๆลงครับ

ผมเองก็ใช้วิธีนี้ แต่ถ้ามันไม่ออกจริง ๆ ก็พาไปอาบน้ำที่ร้านเคลือบสีก้ได้ครับ
เขามีน้ำยาอะไรสักอย่างนี่แหละ ช่วยลบรอยได้หน่อยนึง ถ้าไม่ลึกมากนะ
หรือไม่ก้พาไปขัดสีสักหน่อย ตามอู่ที่บริการรับทำสี คงไม่น่าจะแพงเท่าไหร่
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:52:47 »
รถผมโดนหมาขูดหนักและลึกกว่านี้เยอะเลยครับ
ผมเอาน้ำยาขัด3M จำเบอร์ไม่ได้ลงเป็น10รอบ(ใช้เครื่อง ใช้มือก็ได้แต่ช้าหน่อย)
มีคนบอกกาน่าก็ดีครับ ขัดเจ็บดี
ละก็เอาแวกซ์ทับอีกหลายรอบ จนกระทั่งมองไม่ค่อยออก
ตามทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18039.0.html

แต่หลังจากนั้นซวยโดนอีก เลยเคลมสีไปละขืนขัดอีกคงทะลุถึงเหล็ก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:45:12 »

รอยเท่านี้ไม่มีปัญหาเลยครับ เอามือขัดก็ใช้ได้พอสมควรละ ที่หาง่ายๆก็ใช้ Meguiar's 105 เอาใส่ฟองนํ้านี้แหละถ้าให้ออกดีก็ฟองนํ้าสีขาว ขัดมือเลย หรือจะ Meguiar's Cleaner wax Liquid ก็พอไหวนะ แต่ออกยากขึ้นหน่อย เพราะมันลบพวกรอยขนแมวให้จางได้อยุ่ ถ้าออกแรงหน่อยลอยไม่ลึกก็ออก

ผมโดนหมาตะกายซํ้าที่เดิมหลายครั้งเหมือนกันราว 4 ครั้งได้ ขัดเสร็จ วันไหนไม่ได้ผ้าคลุมก็โดนหมาข่วนทุกที  เห็นแล้วเจ็บปวด ต้องมาขัดอีก จนสีบางเหมือนกัน แต่แรงมือไม่เท่าไร ลงแว็กไปเรื่อยๆก็พอกลบรอยได้ ถ้าได้ให้ดีก็หาโอกาศขัดใหญ่สักทีได้เงาวิ๊ง รอยหายเกลี้ยงแน่
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:46:41 »
หมาที่บ้านตัวดีเลยครับ ชอบตะกาย
ผมใช้อ่ะครับ Karshine อ่ะครับ กล่องแดงๆ ลบออกบ้างอะครับ ลึกเกินก็หมดสิทธิ์
แต่พอได้ครับ ไม่แพงด้วย ;D

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 18:12:15 »
ขอบคุณที่แนะนำมาครับ
คงต้องมองตัวที่พอหาซื้อได้มาใช้ก่อน
หวังว่ารอยจะจางลงได้

:D :D :D
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:57:56 »
ผมใช้ แมกวาย scatch x

ดีมาก must have ติดบ้าน สำหรับคนมีรถเลย

เคยชนกับรถกระบะ แล้วลากยาวจากหน้ารถ ไปถึงท้ายรถ รอยสีรถอีกคันชัดมากๆ เอาอันนี้ค่อยๆวน ก็ออก เหลือแต่บุบ แต่มีสีอยู่

ขัดพวกโคมอะไรก็ดูใส สะอาดขึ้น

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:20:10 »

ดีมาก must have ติดบ้าน สำหรับคนมีรถเลย

เคยชนกับรถกระบะ แล้วลากยาวจากหน้ารถ ไปถึงท้ายรถ รอยสีรถอีกคันชัดมากๆ เอาอันนี้ค่อยๆวน ก็ออก เหลือแต่บุบ แต่มีสีอยู่

หาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ ราคาเท่าไหร่ครับ   ขอบคุณครับ อยากลองใช้ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 23:53:02 »

หาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ ราคาเท่าไหร่ครับ   ขอบคุณครับ อยากลองใช้ ;D
ผลิตภัณฑ์ Maguiars ไปดูในบอร์ดของเว็บ TWCC เลยครับ
ราคาถูกกว่าซื้อตามห้างมากมาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 03:12:45 »
ผมใช้ ของเก่าแก่  ไม่แพงด้วย  แถมได้ผลดีนักลแ

CARGLO ขวดสีส้มอ่ะครับ 

ป้ายก่อน ซักพัก เอาผ้าชุปน้ำหมาดๆ เช็ด รอยจางเลยครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:54:25 »
ผมใช้ ของเก่าแก่  ไม่แพงด้วย  แถมได้ผลดีนักลแ

CARGLO ขวดสีส้มอ่ะครับ 

ป้ายก่อน ซักพัก เอาผ้าชุปน้ำหมาดๆ เช็ด รอยจางเลยครับ

ใช้เหมือนผมเลยครับ ราคาไม่แพง คุณภาพก็ใช้ได้นะผมว่า

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:06:00 »

ผลิตภัณฑ์ Maguiars ไปดูในบอร์ดของเว็บ TWCC เลยครับ
ราคาถูกกว่าซื้อตามห้างมากมาย
ขอบคุณนะครับ ;D

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 15:03:16 »
CARGLO  เหมือนกันครับครั้งเดียวเห็นผล แต่จะให้เนียนก็หลายรอบหน่อย... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 00:51:56 »
กาน่าครับ ไม่เกิน 100 บาท อู่สีชอบใช้ เหมือนเคยเห็นตามห้างทั่วไปด้วยครับ ขัดเบาๆก่อนนะครับ น้ำยามันแรง(เป็น pure cleaner) เสร็จแล้วลงตามด้วย wax แบบ pure wax ครับ หรือจะเอาน้ำยาขัด all in one ลองดูก่อน ขัดซ้ำๆหลายๆรอบก็น่าจะหมดครับ
( ลองดูเรื่องน้ำยาที่ผมตอบไว้ใน http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22541.0.html )