ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองมาสด้า 3 1.6 มา ดีกว่าที่คิดเยอะ  (อ่าน 11983 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ไปลองมาสด้า 3 1.6 มา ดีกว่าที่คิดเยอะ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:08:08 »
เล่ากันแบบบ้านๆเลยนะครับไม่ต้องร้อยเรียงอะไรนัก เมื่อตอนบ่าย 4 โมงจะพาลูกเมียไปโลตัสซักกะหน่อยแวบขึ้นได้ว่ามาสด้า 3 เปิดตัวมาแล้วยังไม่ได้ไปดูเลย ก็เลยแวะไปซักหน่อยห่างจากบ้านแค่ 5 โลเอง (จริงๆใกล้กว่านั้นแต่ต้องยูเทิร์น) ตรงไปยังศูนย์มาสด้าบ่อวิน (ไม่น่าเรียกศูนย์เพราะยังเป็นห้องแถวอยู่) ไปถึงก็เจ๊อะเลยมาสด้าจอดเรียงกันเป็นแถว BT50-Pro ยกสูงแคป 2 คัน 4 ประตูอีกคัน มาสด้า 2 4 ประตู 1 คัน มาสด้า 3 1.6 5 ประตู 1 คัน ว่าแล้วก็เปิดประตูเข้าไปกันเลย

เข้าไปก็เจอพนักงานหลายคนเชียวดูยุ่งๆกันแต่ก็ทักสวัสดีกันทุกคน มีคนนึงเห็นแล้วรีบวางงานมาต้อนรับเลยถามว่าติดต่อเซลล์คนไหนมาก่อนยังครับ ก็เลยบอกไปว่าเซลล์ที่ชื่ออันครับ (มาหลายรอบแล้วตั้งแต่ 2 BT ยังจะมา 3 อีกแต่ไม่ซื้อซักที 555) น้องเค้าก็จำผมได้แฮะ อายนิดหน่อย นั่งแปปเดียวก็มีน้ำ+ขนมมาวางล่ะ เข้าเรื่องดีกว่ายังไม่ทันคุยอะไรน้องเค้าก็บอกว่าดูคันจริงก่อนมั๊ยจอดอยู่โกดังด้านหลังก็เลยโอเชตามกันไปดู เจอจอดหลายคันมากส่วนใหญ่เป็น BT-50 Pro มีมาสด้า 3 4 ประตูอยู่คันเดียวเองก็เลยคุยกันเข้าๆออกๆกันพอสมควร เป็นรถทีรอส่งมอบกันทั้งนั้น จากนั้นก็ไปลองรถกันซักกะหน่อย ตัว Test เป็นตัว 5 ประตูสีขาวนะครับ แต่ผมบอกว่าสนใจตัว 4 ประตูตัวถูกสุดมากกว่าประหยัดตังไว้ก่อน แต่น้องเซลล์บอกว่าไม่ค่อยมีฟังก์ชั่นนักที่ไปดูไม่มีนู๊นนี่นั่น ผมจำไม่ค่อยได้เพราะดูทางเวปก็ได้แต่สะดุดตรงน้องเค้าบอกว่ามีถุงลมแค่ใบเดียวด้านคนขับนะค่ะ ผมก็งงๆเป็นไปได้เหรอมาสด้า 2 ยังใส่ตั้งแต่รุ่นล่างสุดนี่นา น้องเค้าก็ยืนยันผมก็เลยเออออไปก่อน

เอาหล่ะมาสู่ขั้นตอนการทดลองขับนะครับ ภายนอกสวยโดนใจ เข้าไปภายในก็รู้สึกโดนใจเช่นกัน วัสดุก็ดูดี เบาะที่นั่งก็นั่งได้สบายๆ สตาร์ทเครื่องเสียงนิ่งเงียบดีมากเลย ขับออกไปช้าๆอย่างเกรงใจน้องเซลล์ อ้อ แฟนกับลูกผมนั่งเบาะหลังครับแล้วก็ไปติดไฟแดงอยู่หน้าแถวเลย พอไฟเขียวปุ๊บอารมณ์ซูมซูมเข้าร่างเลยจัดการคิกดาวน์ซะหน่อย โอ้วรอบกวาดมาที่ 7 พันรอบมาในบัดดลพร้อมทะยานออกไป ไหนใครบอกว่าอืดฟร่ะ แรงกว่าอัลติสตูเยอะเลย (เอ รึเราขับแต่คันอืดๆมาตลอดหว่า) อะลองเติมคันเร่งดูซักหน่อยไปถึง 130 โอ ยังนิ่งอยู่เลยช่วงล่างดีๆมันเป็นอย่างนี้นี่เอง น้องเซลล์บอกว่า 150 เลยก็ได้ค่ะ อ่า ไม่หล่ะครับปกติขับไม่เกิน 110 แล้วก็วกกลับศูนย์ไปนั่งคุยกันต่อ

ผมก็บอกว่าที่จริงแล้วห่วงเรื่องอืดแต่ที่ลองกลับไม่อืด (คนอื่นอาจอืด) แล้วก็เรื่องซดน้ำมันแต่ถ้าซดมากก็จับติดแก๊สซะ แล้วผมก็สนใจตัวล่างสุดเพราะถ้าเป็นรุ่นสูงกว่านั้นผมเลือกซีวิคมากกว่าแล้วก็จะรอส่วนลด Supplier ซะก่อนช่วงนี้ยังไม่มีโปรนั้น ถ้าเป็นรุ่น 2.0 มีแล้ว 7 หมื่น 1.6 น่าจะมากกว่าเพราะปีก่อนได้ส่วนลด 1 แสน ก็เลยบอกว่ามีส่วนลดเมื่อไหร่โทรบอกด้วย ตอนนี้ยังดึงดูดไม่พอที่จะซื้อ ไม่รีบด้วย (ที่จริงจองแจ๊สแล้วนะได้ปลายปี เผื่อเค้าไม่ต่ออายุคืนภาษีอาจเปลี่ยนใจเอาคันอื่นแล้วค่อยว่ากัน) แล้วน้องเค้าก็เอาโบรชัวร์มาให้พร้อมขอของ BT-50 Pro มาด้วย แล้วก็ดูข้อมูลกันผมก็ชี้ให้ดูนะว่า มาสด้า 3 รุ่นล่างสุดก็ถุงลมคู่ น้องเค้าหัวเราะอายๆเลยบอกว่าแย่จังเป็นเซลล์แต่ต้องให้ลูกค้าบอก แล้วก็คุยกันเรื่องดอกเบี้ย การกู้ไฟแนนท์ จากนั้นก็ไปโลตัสต่อ

สรุปนะจ๊ะ
     - ศูนย์บริการ ยังเป็นห้องแถวอยู่แต่กำลังก่อสร้างอยู่เสร็จต้นปีหน้า เห็นบอกว่ามาตรฐาน
     - เซลล์ บริการดีมาก ผมมาดูรถ 4-5 ครั้งไม่เคยซื้อเลยจนจำได้แล้วก็ยังบริการดีสม่ำเสมอ แม้ครั้งนี้ผมก็บอกแล้วว่ามาดูเพื่อเป็นข้อมูลในการซื้อคันใหม่ แล้วก็เสนอให้ลองรถด้วย ก่อนกลับยังถามว่าไหนๆก็มาแล้วลอง BT ต่อเลยมั๊ย ประทับใจจริงๆ
     - Design ชอบทั้งภายนอก ภายใน แต่ยังไม่เห็นตัวล่างสุดที่สนใจ กลัวจะโล้นๆจัง
     - สมรรถนะ อันนี้ชอบมากๆ นิ่งเงียบ ทรงตัวดี ความเร็วสูงก็ยังมั่นใจ ลองเปลี่ยนเลนกระทันก็สั่งได้ดังใจ แรงอย่างที่ต้องการ (ย้ำ คนอื่นอาจอืด แต่เกินพอสำหรับผม)
     - อัตราสิ้นเปลือง ยังไม่ทราบต้องรอรีวิวจากพี่จิมมี่แล้วกัน แต่ที่ดูหน้าจอได้ 13 โลลิตร
     - ภรรยา (อันนี้สำคัญมาก) บอกก็สวยดี คันใหญ่นั่งสบาย ข้างในเงียบมาก แต่แพงแล้วก็ไม่ได้คืนภาษีอ่ะ
     - จบแล้วจ้า สวัสดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
Re: ไปลองมาสด้า 3 1.6 มา ดีกว่าที่คิดเยอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:47:56 »
ถ้าได้ซัก 13-14 โลลิตรเวลาวิ่งยาวๆนี่ พอรับได้ครับ ตอนนี้อยากซื้อมาก แต่ว่าผมควรรอskyactivมั้ย มันจะมาหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Action

Re: ไปลองมาสด้า 3 1.6 มา ดีกว่าที่คิดเยอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:01:05 »
skyactiv ถ้าจะรุ่นในน้อง 3 ก็คงอีก 2 ปี แต่ถ้าไม่ต้องการรอนาน เตรียมเจอกับ cx-5 ปลายปีนี้ skyactiv-diesel ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:01:58 »
ภายในห้องโดยสารดีกว่าคู่แข่งโดยเฉพาะเจ้าตลาดมากครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:15:16 »
คํานวนเอาเองนะครับ เกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองของ ANM 3 1.6

พอดีว่าผมนั่งรถเพื่อนไปทํางานจาก บ้านฉาง - แหลมฉบัง ทุกวัน โดยไปกลับนะครับ
ระยะทางอยู่ที่ 120km รถเลยรันอินแล้ว ตอนนี้เลขไมล์ อยู่ที่ 1,800km

โดย 4 วันจะเติมนํ้ามันเบนซิน91 (Caltex) เต็มถังทีนึง ถัง 55 ลิตร คือถังนึงวิ่งได้ประมาณ 480km
นั่ง 2 คน เปิดแอร์ และเปิดไฟหน้าเฉพาะขากลับ ความเร็ว ที่ใช้จะอยู่ที่ 100 - 140km/h
นะครับ โดยเส้นทางที่ใช้ จะเป็นนอกเมือง 80% ครับ โดยวิ่งถึงที่ระยะทาง ~460km
ไฟเตือนนํ้ามันถึงเริ่มโชว์ครับ

- ส่วนเรืองของการขับขี่ ผมมีโอกาสได้ลองครั้ง ส่วนตัวแล้ว ในเรื่องของทัศนะวิสัย ผมยอมรับว่าดีกว่าตัวเก่าครับ
ตําแหน่งที่นั่งลงตัวกว่า ที่พักแขนตรงกลาง ได้ใช้งานจริง เพราะสามารถปรับเลื่อนได้ พนักพิงศรีษะ ดีกว่าตัวเก่า
เพราะมีการปรับเอนเข้ามาชิดศรีษะกว่าเดิม ทําให้พิงได้เต็มที่

- ส่วนเรื่องสมรรถนะ ผมไม่แนะใจว่าแรงกว่า 1.6 ตัวเก่ามั้ย เพราะไม่เคยขับ 1.6 ตัวเก่าเลย แต่สิ่งที่ผมเห็นว่าแตกต่าง
เมื่อเทียบกับตัว 2.0 ตัวเก่าที่ผมใช้อยู่ก็คือ แป้นคันเร่งสูงขึ้นครับ ทําให้ระยะการกดคันเร่ง ยาวขึ้น แล้วเหมือนกับว่ามีการ
ปรับจูนเกียร์ใหม่ (แต่ก็เกียร์เก่านั่นแหละ) ให้มีการตอนสนองที่ไวขึ้นจริง ถ้าเป็น Mazda2 ก็เหมือนกับว่าเกียร์ถูกเข้าที่ตําแหน่ง
S ซึ่งกดลงไปครึ่งคันเร่ง กว่าเกียร์จะเปลี่ยน ปาไป 5พันรอบซะแล้ว ในขณะที่ตัวเก่า ไปเกียร์สุดท้ายแล้ว โดนส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่นัก อาจเป็นเพราะชินกับตัวเก่า ที่ไม่ค่อยอยากให้รอบขึ้นสูง เพราะว่าความรู้สึก มันเหมือนกับ ผลาญนํ้านันโดยใช่เหตุครับ พวงมาลัยผมว่าตึงมือดีครับ อาจเป็นเพราะรถยังใหม่อยู่

- ส่วนช่วงล่างผมพอใจครับ เพราะมันคือมาสด้า ที่เป็นมาสด้า ตรงนี้ผมไม่อธิบายครับ ต้องลองเอาเอง

- ส่วนวัสดุภายดีกว่าตัวเก่ามากกว่าในหลายส่วนครับ คันที่เพื่อนซื้อเป็นตัวท็อป 5 ประตู ภายในเหมือนตัว 2.0 แต่ออฟชันก์ไม่เท่ากัน แค่นั้นครับ

การเก็บเสียงดีกว่าเดิมครับ แต่ยางติดรถ ดังไปซะหน่อย (บริสโตน ทูรันซ่า)

ปล. ผมไม่ค่อยเชื่อ Information Display ซักเท่าไหร่ เพราะว่ามองแล้วเสียสมาธิ
      เลยให้โชว์ Track เพลง MP3 อย่างเดียวพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 07:43:57 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:28:03 »
ถ้ารอบเครื่องสูงขนาดนั้นอัคราการกินน้ำันคงจะน่าดู
dbx

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:44:47 »
อ่านแล้วเพลินมากเลยครับ ศูนย์ที่ไปนี้ดีนะครับยิ้มแย้มดีตลอดขนาดไปหลายครั้งและไม่ได้ซื้อรถด้วย
ส่วนตัวรถผมชอบนะสวยดีและผมว่าก็ไม่ได้อืดนะเพียงพอกับการขับของคนทั่วไป(รวมทั้งผมด้วย)
ผมว่าบางที่การฟังจากคนอื่นมามันก็ไม่เท่ากับการได้สัมผัสเอง เพราะแต่ล่ะคนมีลิมิตและความต้องการไม่เท่ากัน
งั้นจะซื้อรถไรต้องไปลองขับด้วยตัวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 01:24:37 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 00:24:00 »
ลองมาแล้วเหมือนกันครับ
คิดเหมือนกันเลยครับว่า ไม่แย่อย่างที่หลายๆคนครหากันซะทีเดียว เครื่องก็ไม่ได้อืดอะไรมากมาย พอจะเล่นโหมด + - ขำๆได้ดีระดับหนึ่ง  ช่วงล่างขับแล้วนิ่งมาก แต่ไม่รู้เขาเติมลมยางเยอะไปรึเปล่า มันกระด้างมากมายเลยครับตอนผมไปขับ *-*

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 04:37:56 »
เล่าซะอยากไปลองขับมั้งจังเลย อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 07:57:05 »
เล็ง 1.6 ตัวล่างสุดไว้เหมือนกัน แล้วก็ห่วงเรื่องโล้นเหมือน จขกท. เหมือนกัน ตั้งแต่มันเปิดตัวมานี้ยังไม่มีใครถ่ายรูปภายในตัวล่างสุดมาให้เห็นบ้างเลย

ว่าแต่คุณจิมมี่มีคิวจะลองตัว 1.6 มั้ยครับ อยากรู้ว่าตัวนี้ถึงจะใช้เครื่องเดิมแต่ปรับน้ำหนักลงแล้วยังจะกินจุมั้ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:04:19 »
เรื่องรอบสูงตอนแรกนี่ก็ต๊กกะใจครับ 7 พันรอบเพราะไม่เคยคิกดาวน์คันไหนรอบมากเท่านี้มาก่อน ถ้าขับแบบซูมซูมก็น่าจะซดน้ำมันมากเพราะรอบสูงนี่แหละครับอยากลองขับกลับบ้านจังน่าจะขับสนุก เรื่องเซลล์นี่ต้อนรับดีที่สุดเลยครับเท่าที่เข้าไปดูทุกๆเจ้ามา (ศูนย์อื่นไม่รู้) แม้กระทั่งฮอนด้าที่ผมไปจองแจ๊สมายังไม่รู้สึกประทับใจเท่ากับที่นี่เลย ขนาดมา 4-5 รอบแต่ไม่เคยซื้อของเลย เซลล์มืออาชีพกันทั้งศูนย์เลยไม่ใช่มีแค่อาชีพเซลล์ แม้แต่ช่างเครื่องยังคุยดีเลย(ตอนที่มาลอง BT-50 Pro มาช่วยเซลล์เพราะคนเยอะ) ถ้าศูนย์ที่กำลังสร้างได้มาตรฐานจริงๆหล่ะก็อาจมีโอกาสได้เป็นลูกค้าก็ได้

ว่าแล้วเพิ่งนึกได้ ลืมลองปุ่มมควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัยกับโหมด +/-  นี่นา ไม่เคยใช้ฟังก์ชันเหล่านี้เลย

ป.ล. คุยกับพ่อตาแล้วแกเชียร์คันนี้แหละ เพราะแกใช้มาสด้าแฟมิเลียอยู่ประทับใจมากติดแก๊สแล้วด้วย โห เทียบข้ามศตวรรษกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 09:09:13 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:46:18 »
ศูนย์มาสด้าก็ได้สัมผัสมาเหมือนกันครับ
แค่เข้าไปถามนี่ พี่แกบอกไปลองขับเลยมั้ยครับ โห... ใจดีจริง ๆ

ขับไม่ใช่นิดห่อยนะครับ ร่วม 10 กม. ได้คอยบรรยายสรรพคุณไปเรื่อย ๆ
แล้วก็บอก ถ้าสนใจติดต่อมาได้ 24 ชม. หุหุ

ใช้ได้ทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:56:44 »
ผมเองค่อนข้างชอบศูนย์มาสด้านะ เซลล์ให้ความรู้ละเอียดดี
แล้วพอนั่งคุยกันเสร็จเอกสารคบ เชิญเราไปทดลองขับทันใดเลย

จำได้ว่าตอนไปลอง BT-50 Pro มันจะมีเน้นสูง ๆ (ประมาณเกือบ 180 ซม.)เซลล์บอกให้ผมทดลองดูว่าหากเราเข้าเกียร์ 1 ค้างไว้แล้วปล่อยครัชและคันเร่ง
รถก็สามารถขึ้นไปบนเนินได้แบบเกียร์อัตโนมัติ ทั้ง ๆ ที่เป็นเกียร์ธรรมดานะ แล้วพอขึ้นถึงจุดกลางเนิน(สูงสุด) รถจะทำได้ตัดรอบแล้วชะลอเอง
พอลงเนินรถก็ค่อย ๆ ชะลอเลี้ยงคันเร่งเอง แต่พอลงมาข้างล่างแล้วเราก็ทำการควบคุมเองต่อ (อันนี้ผมลองมากับมือตามที่เซลล์บอก แจ่มดีเหมือนกันสำหรับรถแห่)

MZ3 ยังไม่ได้มีโอกาสไปฃองตัว 1.6 ใหม่แต่ขับ1.6 เก่า ANMZ 2.0 มาหลายรอบละ ต้องหาโอกาสไปรอบสักหน่อย
และทางมาสด้ายังบอกรอรับรถไม่นานด้วยสำหรับคนที่สนใจ อยากรู้เหมือนกันหวังจากเข้าคอร์สลดน้ำหนัก พัฒนา IQ ของเกียร์แล้ว จะออกมาเป็นไง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 13:02:58 »
ดีจัง จขกท. เจอศูนย์ที่มืออาชีพ

ผมไปศูนย์มาสด้าในกทม. (ศรีนครินทร์) เดินเข้าไปกับแฟน จะไปดู มาสด้า 2
ไม่มีคนมาถามอะไรเลยทั้งๆที่เห็นนั่งคุยกันที่โต๊ะสามสี่คน ใส่เสื้อมาสด้า 2 ด้วย

ก็ไม่เป็นไร ดูเองก็ได้ ก็เปิดประตูเข้าไปนั่งหน้านั่งหลัง ดูรอบคัน เดินไปหยิบโบชัวร์มาดูก็แล้ว ไม่มีใครสนใจเลย 5555

สุดท้ายเดินเข้าไปหากลุ่มที่นั่งคุยกันอยู่ จะถามว่ามีรถให้ลองขับมั้ย คนแรกที่สบตาก็หลบหน้าซะงั้น เลยถามไปลอยๆเข้าไปกลางกลุ่ม ได้คำตอบว่า ช่วงนี้ไม่มีรถให้ลองเลยครับพี่ (แต่ก็ยังคงนั่งอยู่ ไม่มีลุกขึ้นมา) สุดท้ายเลยไปจองอัลเมร่าแล้วครับ

มาแชร์ปสก. เฉยๆนะครับ ตัวรถนั้นดี สวย แต่พนง.ที่ศูนย์นั้น ยังไม่ผ่านครับ หรือผมแต่งตัวธรรมดาไป  :D

ออฟไลน์ pakojang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 16:28:48 »
ก่อนหน้าจะมาเป็น Swift ผมก็ใช้ Mazda2 ผมเองก็ชอบศูนย์ Mazda นะ บริการประทับใจทั้ง Sale และ Service

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:33:00 »
ผมไปลองมาเมื่อเดือนที่แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ไม่ได้อืดอย่างที่ลือกันเลย

เวลารถจอดนิ่งหรือเวลาเร่งแซงถ้ากดคันเร่งลงไปลึกๆรอบจะพุ่งขึ้นไปที่4,000รอบทันทีเลยครับ

แถมตอนลองขับไปได้ซักพัก มีฝนตกลงมาหนักมากๆ ซึ่งตัวรถสามารถเก็บเสียงได้ดีมาก เสียงฝนกระทบหลังคาเงียบมากขนาดที่เสียงฝนกระทบกระจกหน้าดังกว่าอีกครับ

ส่วนเครื่องเสียงคุณภาพดีใช้ได้เลยครับ คุณแฟนที่ไปด้วยนั่งข้างหน้าชอบแอร์แยกซ้ายขวามากๆ

ช่วงล่างก็แน่นหนึบดีครับ วัสดุภายในเคุณภาพดีเหมือนกับตัว2.0

แต่มีข้อเสียสำหรับผมคือ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

พวงมาลัยคมเกินไป มันไวขนาดที่ถ้าวิ่งทางตรงแล้วขยับพวงมาลัยนิดเดียว รถมันไปแล้ว

พวงมาลัยมันไม่ดิ้นตามถนนทำให้คุมยาก เช่น เวลาเจอถนนไม่เรียบตัวรถมันไปแล้วแต่พวงมาลัยกลับนิ่งสนิท

ยิ่งตอนผมลองขับที่ฝนตกหนักมาก ลมพัดแรงมากจนทำให้รถเซแต่พวงมาลัยก็ยังนิ่งสนิทอยู่ดี ทำให้ตอนลองขับผมต้องใช้สมาธิมากๆจนเกร็งเลยครับ