ผู้เขียน หัวข้อ: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)  (อ่าน 62078 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:24:02 »
ก่อนอื่นต้องขออภัยหากมีข้อผิดพลาดประการใด

Volvo S80 D3 เป็นโฉมใหม่ 2013
มี Warranty ฟรี 3 ปี (ใน 3 ปี หากรถเราเสียระหว่างทาง แล้วเราต้องไปธุระต่างจังหวัด ต้องพักโรงแรมหรือต้องกลับกรุงเทพฯ เราสามารถนำบิลค่าใช้จ่ายมาเบิกกับทาง Volvo ได้เลย) Maintenance ฟรี 5 ปี หรือ 100,000 กม

กุญแจรถ เป็นแบบ SMART ENTRY หรือ Mobilizer (ไม่รู้พิมพ์ถูกไหม) แค่พกกุญแจไว้กับตัว ก็สามารถเปิดประตูได้

ปุ่ม START/STOP ENGINE และช่องสำหรับเสียบกุญแจ เพียงแค่เหยียบเบรค และกดปุ่มนี้ก็สามารถติดเครื่องได้ ส่วนดับเครื่องก็เพียงแค่กดปุ่มนี้เท่านั้นเอง

ประตูหน้า คนตัวสูง นั่งได้สบาย ๆ ครับ ผมลองเอาฝ่ามือวัดดู เหลือเกือบ 10 cm ได้ (ผมสูงประมาณ 170 cm ครับ) ตัวเบาะมีกระชับข้าง ทำให้นั่งสบาย ไม่เมื่อยหลัง เมื่อขับทางไกล เสียอย่างเดียวจริง ๆ เรื่องเบาะสีครีมนี่แหละ มันเปื้อนง่ายไปหน่อย

ประตูหลัง เบาะหลังก็นั่งสบาย (ยังไม่ได้ถ่ายรูปเบาะด้านหลังมาให้ ขอติดไว้ก่อนนะครับ)

แผงหน้าปัด เป็นสีดำล้วน และพวงมาลัยมีกรอบไม้หุ้มอยู่ ดูคลาสสิคไปอีกแบบ แต่ความหรูหราจะสู้รุ่น 2.5 FT ไม่ได้เท่านั้นเอง จะต่างกับรุ่นที่คุณ J!MMY เคยรีวิวไปก่อนหน้าที่ เพราะมีหน้าจอตรงกลางมาให้ แต่ไม่มีกล้องหลัง มีแต่ senser หน้า - หลัง เคยลองถามกับทาง Volvo ถ้าติดเพิ่มเท่าไหร่ เค้าแจ้งมาบอกว่า 52,869 บาท ค่าแรง 4,549 บาท ยังไม่รวม VAT ครับ ต้องสั่งจากเมืองนอก โอ้!! เซ็งอย่างแรง ซื้อติดเองก็ไม่ได้ เดี๋ยวประกันหมด

ด้านเบาะหลัง จะมีช่องให้เสียบ หูฟังแยกกับวิทยุต่างหาก

ที่เปิดเพื่อพับเบาะหลัง

ท้ายรถ ลึกมาก ๆ ครับ สามารถเข้าไปนอนได้สบาย ๆ ครับ

แผงควบคุม เริ่มที่ แถวบนก่อน
ปุ่มกลม ซ้ายบน เปิด-ปิด วิทยุ หรือปรับระดับเสียง
ปุ่มกลม ขวาบน OK / EXIT ใช้สำหรับทำงานกับเมนูต่าง ๆ รวมไปถึงหากต่อ Bluetooth ก็ให้กดปุ่ม OK เพื่อรับสาย และกด EXIT เพื่อวางสาย
ปุ่มกลม ซ้าย-ขวา ล่าง ควบคุมอุณหภูมิแอร์ซ้าย-ขวา
แผงหน้าปัดตรงกลาง
RADIO เพื่อเลือกฟังวิทยุ สามารถแบ่งได้เป็น FM1 / FM2 และแต่ละ FM สามารถบันทึกคลื่นวิทยุที่ชอบได้ 9 คลื่น
MEDIA เพื่อเลือกว่าจะฟัง CD/AUX/BLUETOOTH
EJECT เพื่อเอาแผ่น CD ออกครับ สามารถใส่ได้ 6 แผ่นครับ
TEL เพื่อใช้โทรศัพท์ครับ (แต่ต้องต่อ BLUETOOTH ก่อนนะครับ จึงจะใช้ได้) เวลามีใครโทรเข้ามา ระบบจะตัดเสียงวิทยุ และเสียงคู่สนทนาจะออกลำโพง (สำหรับใครที่มีกิ๊ก ก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ สำหรับระบบนี้ อิอิ  ;D ;D ;D)
MY CAR สำหรับ set ระบบต่าง ๆ ของรถ อันนี้เซลล์แนะนำให้ตั้งแต่แรก เยอะมาก ๆ ทั้งนี้เราสามารถระบุได้ด้วยว่า เช่น เวลาล็อครถจะให้กระจกพับหรือไม่ ฯลฯ

สัญญาณ BLIS (หรือ BLIND SPOT ไฟแจ้งจุดอับ จะทำงานควบคู่ไปกับกล้องด้านใต้กระจกมองข้าง ไฟจะขึ้นเมื่อมีรถมาในระยะของกล้อง

กล้องใต้กระจกมองข้าง จะแจ้งไปที่ BLIS ให้โชว์ไฟ เพื่อให้เราเปลี่ยนเลน อย่างระมัดระวัง ถ้าถามว่าไฟโชว์แล้วเราเปลี่ยนเลนได้ไหม เปลี่ยนได้ครับ ทั้งนี้ ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับทัศนวิสัยในการขับของเราว่า ถ้าเรามองกระจกแล้วสามารถแซงได้ ก็แซงครับ ตัวรถเพียงแค่แจ้งเตือนเราไว้ก่อนเท่านั้นเอง

หน้าปัดรถ แบ่งเป็น 2 ส่วน
ด้านซ้าย
- ไมล์รวม
- ไมล์ที่จับ
- ระดับน้ำมัน

ด้านขวา
- เวลา
- อัตราเฉลี่ยการกินน้ำมัน / 100 km
- อัตราการกินน้ำมัน ต่อการเหยียบคันเร่ง
- ระยะทางน้ำมันคงเหลือ สามารถวิ่งได้กี่กิโลเมตร

ปล. ไว้พรุ่งนี้มารีวิวต่อให้นะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:52:54 »
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ shoojai

• **
Re: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:22:59 »
สวยงามมากๆครับ ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ในซอยนั่นใช่แถวพรานนกหรือเปล่าครับ คุ้นๆ  ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:28:28 »
Review ได้ดีแล้วครับ รอชมต่อนะครับ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ กุญแจเป็นแบบ Immobilizer นะครับ (ไม่ใช่ Mobilizer ครับ)

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:47:23 »
รถสวยมากครับ รีวิวก็ดีเลยครับ

เย้!!! มีสาวก volvo เพิ่มอีกคนแล้วคร๊าบบ   ;D ;D

ปล. คิดถึงเจ้า s80 D5 จังเลยที่บ้านขายมันไปซะแล้ว

ไม่ใช้มันไม่ดีน่ะครับ แต่หมดประกันครับ 3ปี 100,000 โล  :'( :'( :'(

เลยเหลือแต่เจ้า  s80 2.0T 6ปีกับ 6x,xxx โล ฮุฮุ   :P :P

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:04:54 »
รถสวยมากครับ......แล้วจะมีความสุขกับ D3 ครับ  ;)
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:27:47 »
เคยเข้าไปปีนเข้าๆ ออกๆ ที่ volvo ไปเปิดบู๊ท

สวยครับ อยากได้

แต่ถามราคาจากเซลล์แล้ว ได้แต่มองครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 16:14:27 »
@ K.Shoojai ใช่ครับ แถวพรานนก ครับ ผมอยู่ซอยสุดสาคร

@ K.Best_Vorakit ขอบคุณครับ

และขอบคุณทุก ๆ comment ครับ

มารีวิวต่อครับ ขอโทษทีครับ พอดีวันนี้ไปธุระมา เลยไม่ว่างเลย

ที่ควบคุมพวงมาลัยด้านซ้าย 6 ปุ่ม
ขวาบน - Cruise Control ควบคุมความเร็ว (ระบบนี้ชอบมากครับ แทบไม่ต้องเหยียบเบรคเอง) ซึ่งรถจะมี senser หน้ารถ เว้นระยะกับรถคันหน้า เช่น เราตั้งความเร็วที่ 90 km แต่การจราจรเคลื่อนตัวไปเรื่อย รถก็จะวิ่งด้วยความเร็วเท่ารถคันหน้า หากรถคันหน้าหลีกไปอีกเลน และว่างรถก็จะเร่งความเร็วขึ้นไปที่เรากำหนดไว้ครับ
ซ้ายบน - หากรถหยุดหรือเราเหยียบเบรค ระบบจะยกเลิก Cruise Control ให้เรากดปุ่มนี้เพื่อกลับไปใช้ Cruise Control อีกครั้ง โดยจะกลับไปที่ความเร็วเดิมที่เราตั้งไว้
ปุ่ม +/- ใช้ควบคู่กับ Cruise Control หลังจากเรากดปุ่ม Cruise แล้ว ให้เรากดปุ่ม + รถจะล็อคความเร็ว ณ ที่เราเหยียบถึง หากยังไม่พอใจ ให้กดปุ่ม + ไปเรื่อย ๆ ครับ
ปุ่ม ลูกศรสั้น/ยาว ใช้ควบคู่กับ Cruise กำหนดว่าจะให้รถเราห่างจากรถคันหน้ามากน้อยแค่ไหน

ที่ควบคุมพวงมาลัยด้านขวา 6 ปุ่ม
ขวา - ซ้ายบน - เปลี่ยน Track เพลงที่ฟังครับ ไม่ว่าจะเล่น CD หรือว่า Bluetooth ครับ
ปุ่มลำโพง เล็ก-ใหญ่ และปิดลำโพง - ควบคุมเสียงจากวิทยุครับ
Exit - กดเพื่อออกจากเมนู หรือว่าสายโทรศัพท์ (จากการต่อ Bluetooth ครับ)

แผงด้านข้าง
- เปิดไฟหน้า
- ปรับระดับความสว่างไฟหน้าจอ
- เปิดปิดไฟตัดหมอกหน้า-หลังครับ
- ปุ่มเปิดฝาถังน้ำมัน
- ปุ่มเปิดท้ายรถครับ
- และล่างสุดเบรคมือครับ วิธีใช้ให้กดที่ปุ่มครับ ส่วนยกเลิกให้เหยียบเบรค และดึงแป้นขึ้นมา จะรู้สึกตึงที่เบรคนิดหน่อยครับ

ที่ติดค้างไว้เมื่อวานนี้ครับ

เบาะหน้าครับ กว้างขวาง

เบาะหลังครับ

ปรับเบาะนั่งไฟฟ้า พร้อมส่วนของบันทึกความจำ

ขอติดไว้อีกวันนะครับ พรุ่งนี้จะมาพร้อมกับระบบ BLIS, SENSER เตือนเมื่อเข้าใกล้รถคันหน้า, หน้าจอแจ้งการใช้ Cruise

ออฟไลน์ time traveler

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:14:39 »
ไม่รู้ทำไมชอบ Volvo จัง :)ตั้งแต่ตัว 850 เมื่อ20 ปีที่แล้วรู้สึกมันเท่ห์กว่าE ตากลมยุคนั้นอีก  ยิ่งตอนนี้มีprogram ดูแลรักษายิ่งน่าสนใจครับ  สวยมากครับ ระดับความคุมค่าสูงมากกกกกก เป็น สามสหายที่ชอบครับ Toyota BMW Volvo

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:13:33 »
แผงข้างประตูฝั่งคนขับ
แถวบนสุด ล็อค-ปลดล็อคประตู
แถวถัดมา ปรับกระจกข้าง ซ้าย-ขวา (สามารถพับกระจกได้ เพียงกดปุ่ม L/R พร้อมกัน)
ถัดมา ปุ่มลดกระจกทั้ง 4 บาน
แถวสุดท้าย ห้ามไม่ให้ด้านหลังเปิดกระจก

หน้าตา senser หน้า-หลัง (แอบรำคาญนิดหน่อย) เพราะแค่มอเตอร์ไซค์หรือคนเดินเฉียด ๆ ก็ดังตี๊ด ๆ ๆ หากเข้าใกล้รถคันหน้าเกินไป ก็จะขึ้นและเราไม่สามารถเปลี่ยนคลื่นวิทยุหรือปรับเสียงได้เลย

หน้าตาโชว์หน้าจอ
- ระยะทางที่รถวิ่งได้กับน้ำมันคงเหลือ เมื่อเทียบตั้งแต่เติมน้ำมันเต็มถัง ได้ประมาณ 900 km ถือว่าเยอะมาก ๆ

- ความเร็วเฉลี่ย

- อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ต่อการเหยียบคันเร่ง

- หน้าจอสแตนด์บาย หลังจากกดปุ่ม Cruise และให้เรากดปุ่ม + / -

- ถ้าแบบนี้เราใช้ Cruise Control อยู่ รถจะเบรคเอง และเร่งเองให้โดยอัตโนมัติ

- ถ้าเราเหยียบเบรค หรือกดปุ่ม Cruise ซ้ำ จะขึ้นรูปนี้ แสดงว่ายกเลิกการใช้ Cruise แต่จะอยู่ในสถานะสแตนด์บาย และกลับเข้าไปสู่ Cruise โดยการกดปุ่มข้าง Cruise เท่านั้นเอง

ขับใกล้รถคันหน้ามากเกินไป ถ้ายิ่งใกล้ไฟจะสีเข้มขึ้น และถ้าเริ่มห่างออกก็จะค่อย ๆ จางลง ๆ แต่หากประชิดเกิน รถจะแจ้งเสียงเตือนพร้อมไฟสีแดงแป๊ด อันนี้ผมไม่ได้ถ่ายมาครับ มันสุ่มเสี่ยงเกินไป

BLIS เมื่อมีรถอยู่ในระยะกล้องครับ แต่จากภาพที่เห็น เราสามารถดูได้เองว่าจะแซงหรือไม่

ช่องเสียบ AUX / IPOD

เมื่อสตาร์ทรถ ใต้คอนโซลรถจะมีไฟด้วย

แผงวงจรหน้ากระจกนี้ จะคอยทำหน้าที่
ยิงเลเซอร์ไปที่รถคันหน้า เพื่อวัดระยะรถเรากับรถคันหน้า
หากรถเราวิ่งในความเร็วต่ำกว่า 30 km/hr รถจะปรับเข้าสู่ระบบ City Safety เช่นเราทำของตกบนพื้นรถ และต้องก้มเก็บ เกียร์เราอยู่ที่ D แล้วเผลอปล่อยเท้า ระบบนี้จะทำการเบรคให้โดยอัตโนมัติ
ซึ่งรวมไปถึงหากเราขับรถอยู่ และเกิดหลับใน รถจะทำการแจ้งไฟเตือนก่อน หากรถยังคงวิ่งต่อไป และเข้าใกล้รถคันหน้าไปเรื่อย ๆ ด้วยความเร็วที่รถคำนวณแล้ว่าควรจะต้องเบรคแล้ว และเรายังคงไม่เบรครถจะแจ้งเตือนด้วยเสียง และเบรคหยุดทันที
ยังคงมีระบบป้องกัน คนวิ่งตัดหน้ารถ (ระบบนี้จะใช้ได้กับวัตถุที่มีความสูงตั้งแต่ 80 cm ขึ้นไปเท่านั้น) หากมีคนวิ่งตัดหน้ารถ รถจะทำการเบรคให้โดยอัตโนมัติ และไม่ต้องห่วงว่าเมื่อรถเบรค รถจะปัดหรือไม่ รถมีระบบปรับสมดุลล้อให้เท่า ๆ กันครับ

เมื่ออ่านมาเท่านี้แล้ว ระบบความปลอดภัยมีอยู่เปี่ยมล้น จนผมเองก็คิดว่าไม่ซื้อไม่ได้แล้วนะเนี่ย (และคันนี้เป็น Volvo คันแรกของที่บ้านด้วยครับ) หากมีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
ขอบคุณ Headlightmag.com สำหรับพื้นที่กระทู้ ให้มาแบ่งปันเพื่อน ๆ ให้อ่านกันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:39:51 »
จะบอกว่าคุ้มครับ....ขอให้มีความสุขกับการใช้ VOLVO ครับ.......สำหรับผมมีความสุขมาทั้งชีิวิต ปัจจุบันเจ้า XC60 นี่ก็คันที่ 6 เข้าไปแล้วครับ  ;) ;)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:41:42 »
ขอบคุณครับ คุณ Kwang XC60

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:58:25 »
ระบบความปลอดภัยจัดเต็มมากเลยครับ ชอบระบบ Adaptive Cruise Control มากๆ

มีไฟส่องเท้าให้ด้วย แต่กล้องมองหลังแพงจัง ไหนๆก็จะเน้นความปลอดภัย น่าจะใส่มาให้เลยเนอะ

ถ้ามีเงินก็อยากซื้อมาใช้บ้างสักคัน  ;)

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 15:18:17 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ คุณพ่อผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน  :o

เดี๋ยวเอาไปให้คุณพ่ออ่านเพื่อกระตุ้นความอยากครับ  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 15:18:31 »
ถ้าไม่ติดที่หน้าตามัน ผมออกไปแล้ว มันดูแก่ไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 16:35:11 »
ออกรถที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ ได้อะไรบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:53:58 »
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ ไฟหน้าเป็นแบบฮาโลเจนครับ และเมื่อเราเข้าโค้ง ไฟหน้าจะหักเลี้ยวตามโค้งครับ (อันนี้ชอบมาก) แต่ถ้าไม่ชอบสามารถยกเลิกได้ที่ MY CAR ครับ

ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันตอนนี้ เติมน้ำมันไปแล้ว 2 ครั้ง @ ละเกือบ 1,800 บาท (เต็มถัง) วิ่งได้ประมาณ 813 กม. เฉลี่ย 12.94 กม./ลิตร ช่วงแรกผมวิ่งในเมืองซะส่วนใหญ่ เลยต้องวัดอัตราสิ้นเปลืองใหม่ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:58:07 »
เรียน คุณ Looklikeopal

ผมออกศูนย์พระราม 2 ครับ ส่วนลดได้ประมาณ 99,000 บาท (เพราะเซลล์บอกได้รถเร็วขึ้น) ผมเลยขอลด ขอแถมก็ได้มาแค่ฟิล์มแล้วก็น้ำยาทำความสะอาดเบาะหนัง Volvo ครับ(อันนี้เซลล์บอกว่าประมาณ 3 พันกว่าบาท) เพราะเซลล์บอกว่าตัวนี้คนต้องการเยอะมาก ช่วงแรกผมก็ไปถามแต่เซลล์บอกว่าหมด แล้วก็พึ่งเข้ามาล็อตเดียวประมาณเกือบ 100 คัน ผมมีทำสเกิร์ตหลังและท่อไอเสียคู่ จ่ายเพิ่ม 25,000 บาทครับ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ zhou

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:00:42 »
สอบถามคุณ nobeta04 นิดนึงครับว่า ไม่ได้แถมผ้ายางของแท้มาด้วยเหรอครับ เห็นใส่เป็นพรมลายกระดุม

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 22:03:21 »
ขอบคุณครับ ชอบจริงๆ วอลโว่เนี่ย แต่มีตังซื้อได้แค่ฟอร์ด แหะๆ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 06:27:54 »
หนึ่งรุ่นในฝันเลยครับ เมื่อไหร่จะ Minor สักทีก็ไม่รู้  ถ้ามีจอล่ะแหล่มเลยครับ ขอบคุณมากสำหรับรีวิวครับ  ;D

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:50:38 »
ผมขับ 2.5 FT อยู่

แอบอิจฉา อยากได้จออะ  :P

รีวิวเยี่ยมครับ Volvo S80 คุ้มค่าสุดๆครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:28:23 »

ในบรรดารถยุโรปที่ขายในไทยผมว่า volvo คุ้มค่าราคาและน่าใช้ที่สุดครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:42:29 »

ในบรรดารถยุโรปที่ขายในไทยผมว่า volvo คุ้มค่าราคาและน่าใช้ที่สุดครับ

มีกด Like มั้ยครับ.......ผมขอกดให้ 1 ล้าน Like เลย....ผมใช้ VOLVO มาทั้งชีวิต ยี่ห้อเดียว เจ้า XC60 นี่คันที่ 6 แล้วของชีวิต เพิ่งได้ยินจากคุณ ChiLun นี่แหละครับ เป็นปลึ้มจริงๆ ไม่เคยได้ยินแบบนี้จากใครเลย

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:12:29 »
สอบถามคุณ nobeta04 นิดนึงครับว่า ไม่ได้แถมผ้ายางของแท้มาด้วยเหรอครับ เห็นใส่เป็นพรมลายกระดุม

ตอบคุณ zhou (ขออภัยที่ตอบช้าครับ) ไม่ได้แถมผ้ายางมาเลยสักอย่างครับ ส่วนพรมลายดุมนั้นผมซื้อมาใส่เองครับ ประมาณ 1,900 บาท ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 14:44:46 »
เบาะนั่งสบายมากจริงๆไหมครับ เจ้า S 80 เนี่ย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:42:42 »
ACC ของตัวนี้ สามารถใช้ได้ตั้งแต่ 0-200 กม. ไหมครับ?

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:24:41 »
ที่บ้านใช้ s40 2010 ยุ
ยอมรับว่าดีจิงๆนะ ราคาไม่สูงมาก แต่ได้อุปกรณ์มากกว่ารถยุโรปด้วยกัน (ในราคาพอๆกัน)

เบาะก็สบายจิงๆเหมือนของ s80
แต่พวกความปลอดภัย แอบเสียดายยังสู้ s80 ไม่ได้
อันนั้นเค้าเยอะจิง
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 22:55:07 »
@คุณ Prai อันนี้คงต้องรบกวนไปดู review ของทางคุณ J!MMY ครับ ว่าอัตราเร่งได้ถึง 200 หรือเปล่า

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:28:47 »

ตอบคุณ zhou (ขออภัยที่ตอบช้าครับ) ไม่ได้แถมผ้ายางมาเลยสักอย่างครับ ส่วนพรมลายดุมนั้นผมซื้อมาใส่เองครับ ประมาณ 1,900 บาท ครับ

แปกแฮะ น่าจะแถมพรมแท้มานะครับ
ผมได้มาสองชุด ผ้ายาง1 ชุด กับ พรม 1 ชุด