ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ BMW 318i E90 2008 หน่อยครับบบ ขอข้อมูลด้านสมรรถนะ ว่าดี ไม่ดี ยังไงบ้าง  (อ่าน 30945 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
เผอิญ ไปเจอของเพื่อนมาครับ  เค้าจะขายราคา ต่ำกว่า ล้านบาท

ผมอยากรู้ ความคิดเห็น ด้านสมรรถนะ ของเครื่องยนต์ ว่าอืดมากน้อยแค่ไหน

เห็นเค้าชอบบอกว่า มันอืด ไม่รู้จริงมั้ย

เอาเป็นว่า ถ้าอัตราเร่งดีกว่า หรือใกล้เคียง City 2009 ผม มากน้อยแค่ไหนครับ

ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วหรอกครับ  แต่ผมชอบรถที่มีอัตรเร่งดี  ตอบสนองไว

แค่นั้นเองครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยขับ แต่ได้ข่าวมาว่าอืดครับ รถปี2008ยังมีBSI ราคานั้นก็น่าสนครับถ้าสภาพดี
ถ้าเป็นรถเพื่อน น่าจะลองขับไปเลยนะครับ :D

ไม่เคยขับ แต่ได้ข่าวมาว่าอืดครับ รถปี2008ยังมีBSI ราคานั้นก็น่าสนครับถ้าสภาพดี
ถ้าเป็นรถเพื่อน น่าจะลองขับไปเลยนะครับ :D

318i กับ 320i  ต่างกันมากมั้ยครับ

ผมเคยขับ 323i E46 แฮปปี้กับ อัตราเร่งครับ
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
อัตตราเร่ง เท่าที่เคยลองนั่งตอนคุณพ่อ test drive 318i ขอเอามาเทียบกับ jazz นะครับ city ไม่เคยนั่ง

0-ประมาณ40km/h จากความรูสึกผมว่า jazz เอาไปกิน

พอพ้นช่วง 60-80 ไป bmw แรงกว่า

อารมดูแล้วถ้าขับในเมืองรถติดๆ ซ้อกแซ็กๆ city จะดีกว่าเพราะออกตัวง่ายกว่า และพวงมาลัยเบากว่ามากๆ E90พวงมาลัยหนักเอาเรื่องอยู่

ถ้าไม่ใช่คนขับเร็วไม่ใช่ปัญหาแน่นอนครับ

ที่น่าจะต่างจาก city คือเครื่องอัตตราการกินน้ำมัน กินแค่ไหนนี่ไม่ทราบเหมือนกัน แต่น่าจะกินกว่า city แน่ๆ

อัตตราเร่ง เท่าที่เคยลองนั่งตอนคุณพ่อ test drive 318i ขอเอามาเทียบกับ jazz นะครับ city ไม่เคยนั่ง

0-ประมาณ40km/h จากความรูสึกผมว่า jazz เอาไปกิน

พอพ้นช่วง 60-80 ไป bmw แรงกว่า

อารมดูแล้วถ้าขับในเมืองรถติดๆ ซ้อกแซ็กๆ city จะดีกว่าเพราะออกตัวง่ายกว่า และพวงมาลัยเบากว่ามากๆ E90พวงมาลัยหนักเอาเรื่องอยู่

ถ้าไม่ใช่คนขับเร็วไม่ใช่ปัญหาแน่นอนครับ

ที่น่าจะต่างจาก city คือเครื่องอัตตราการกินน้ำมัน กินแค่ไหนนี่ไม่ทราบเหมือนกัน แต่น่าจะกินกว่า city แน่ๆ

ขอบคุณมากกครับ  ทุกวันนี้ ขับ City ทำงานแถว สาทร สะพานตากสิน รถติด อันดับต้นๆของโลก
City ทำได้ งามสุด 9 km/l ครับ 55555
 แต่อัตราเร่งของ ซิตี้ 0-60 ไวมากกกกกกกกกกกกก
ตอนนี้อยากได้รถ ที่ขับเดินทางไกล แล้วให้สบาย มั่นใจ มากกว่า ซิตี้ แค่นั้นเองครับ

heracrase

ถ้าขับในเมืองรถติดๆบ่อยๆขับ318i อาจจะมีหงุดหงิดได้นะครับ ยังไงก้ไปtest driveโล้ดครับ ;)

ขอบคุณมากกครับ  ทุกวันนี้ ขับ City ทำงานแถว สาทร สะพานตากสิน รถติด อันดับต้นๆของโลก
City ทำได้ งามสุด 9 km/l ครับ 55555
 แต่อัตราเร่งของ ซิตี้ 0-60 ไวมากกกกกกกกกกกกก
ตอนนี้อยากได้รถ ที่ขับเดินทางไกล แล้วให้สบาย มั่นใจ มากกว่า ซิตี้ แค่นั้นเองครับ

ผมว่าถนนั้นได้ 9km/l ก็หรูมากแล้วครับ 555

ถ้าอยากได้รถ "ที่ขับเดินทางไกล แล้วให้สบาย มั่นใจ มากกว่า ซิตี้" ผมว่า 318i นี่เหมาะเลยครับ เคยลองแต่ตัว LCI ไม่รู้ตัวก่อนเป็นยังไง แต่ไม่น่าต่างกันมาก

พอรถวิ่งแล้วมันลอยลำครับ ไหลได้เรื่อยๆ ไม่ได้อืดขนาดที่คนพูดๆกัน เพียงแต่ตอนออกตัวที่มันอืดไปหน่อยในความเห็นผม

popdemonic

ไปลองขับดูเลยครับ นิยาม คำว่า อืด สำหรับแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ

สำหรับผม ผมว่าอืดครับ แต่ไม่ได้ขี้ริ้วมากครับ ขับประจำวันโอเคอยู่แล้วครับ

ลองเสิร์ชในยูทูบดูครับ

ออฟไลน์ TorTy

ราคาที่เพื่อนคุณบอกมาสำหรับรถปี 2008 ยังไม่หมด BSI นะครับไม่เกิน 2008 เพราะ BSI 5 ปีครับ
แต่ถ้าจดทะเบียนช้าก็น่าจะหมดแล้วแต่ด้วยราคาที่บอกมาถือว่าคุ้มครับถ้าจะซื้อจริงๆแนะนำว่าถ้ายังไม่หมด
BSI ทิ้งรถให้ที่ศูนย์เช็คใหญ่สักครั้งก่อนใกล้หมด BSI นะครับวัสดุภายในตรงไหนลอกก็รีบเคลมก่อนหมดนะครับ

ข้อเสียของ BMW ทุกรุ่นต้องบอกตรงๆว่าถ้าเทียบกะยี่ห้อคู่แข่งอย่าง Benz
ถือว่าจุกจิกกว่านิดหน่อยครับ
บีเอ็มในช่วงหลังๆนี่ปัญหาหลักเลยผมว่าคือบริการหลังการขายครับไม่ใช่บริการไม่ดีนะครับ
แต่มาจากจำนวนรถที่มากขึ้นแต่ศูนย์บริการไม่พอแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องต้องรอครึ่งวันได้
ถ้ามีอาการอย่างอื่นด้วนส่วนใหญ่ต้องทิ้งรถไว้ครับบอกตรงๆว่าเบื่อมากกับเรื่องนี้

ควรจะมีรถสำรองไว้ใช้ครับไม่งั้นเสียการเสียงานแน่สรุปถ้ารับได้กับราคาอะไหล่บางตัวที่แพงหน่อย
รับได้กับความจุกจิกเล็กๆน้อยๆตามประสาบีเอ็มก็เล่นได้ครับแต่ถ้าเป็นผมเองถ้าเล่นบีเอ็มไม่ซื้อมือหนึ่ง
หรือเป็นรถที่หมด BSI แล้วผมเองขอไปเล่นพวก camry hybrid หรือรอ teana hybrid ใหม่ที่ปีหน้ามาดีกว่าครับ

318i กับ 320i เครื่องตัวเดียวกันแต่จูนแรงม้าต่างกันครับถ้าถามว่าต่างไม๊
ก็บอกได้เลยว่าพอรู้สึกได้ครับไม่ได้ต่างไรกันมาก

318i 129 แรงม้า
320i 150 แรงม้า
อันนี้ข้อมูลก่อนตัว LCI นะครับ
สิ่งสำคัญของบีเอ็มมือสองที่หมด BSI คือต้องหาอู่นอกเอาแล้วครับเพราะราคาอะไหล่ศูนย์บางอย่างแพงมาก
ในกรณีต้องเปลี่ยนให้เช็คราคาที่ศูนย์เป็นหลักก่อนเพราะอะไหล่บางตัวมีราคาใกล้เคียงกันครับ

เช่นล่าสุดคอมแอร์ผมน๊อคต้องเปลี่ยนถ้าเปลี่ยนศูนย์คอมแอร์อย่างเดียวก็ 56,000 บาทแล้วครับ
ผมเลยหาข้อมูลจากพี่ๆในเว็ป bmwsociety.com เลยได้ร้านมาสองร้านเป็นตัวเลือก

1.เฟืองทองแอร์อยู่แถวสะพานใหม่

2.อมรแอร์ครับอยู่ติดกับเดอะมอลล์รามครับ

ผมเลือกทำร้านที่สองเพราะสะดวกไปที่นี่มากกว่าครับ
สรุปเปลี่ยนวาลว์แอร์ ไดเออร์ คอมแอร์ 3 หมื่นพอดีครับอะไหล่แท้ทั้งหมด

ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงทั่วไปแนะนำ
M POWER จริงๆมีอีกหลายอู่ยังไงลองดูนะครับใน bmwsociety

ราคาที่เพื่อนคุณบอกมาสำหรับรถปี 2008 ยังไม่หมด BSI นะครับไม่เกิน 2008 เพราะ BSI 5 ปีครับ
แต่ถ้าจดทะเบียนช้าก็น่าจะหมดแล้วแต่ด้วยราคาที่บอกมาถือว่าคุ้มครับถ้าจะซื้อจริงๆแนะนำว่าถ้ายังไม่หมด
BSI ทิ้งรถให้ที่ศูนย์เช็คใหญ่สักครั้งก่อนใกล้หมด BSI นะครับวัสดุภายในตรงไหนลอกก็รีบเคลมก่อนหมดนะครับ

ข้อเสียของ BMW ทุกรุ่นต้องบอกตรงๆว่าถ้าเทียบกะยี่ห้อคู่แข่งอย่าง Benz
ถือว่าจุกจิกกว่านิดหน่อยครับ
บีเอ็มในช่วงหลังๆนี่ปัญหาหลักเลยผมว่าคือบริการหลังการขายครับไม่ใช่บริการไม่ดีนะครับ
แต่มาจากจำนวนรถที่มากขึ้นแต่ศูนย์บริการไม่พอแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องต้องรอครึ่งวันได้
ถ้ามีอาการอย่างอื่นด้วนส่วนใหญ่ต้องทิ้งรถไว้ครับบอกตรงๆว่าเบื่อมากกับเรื่องนี้

ควรจะมีรถสำรองไว้ใช้ครับไม่งั้นเสียการเสียงานแน่สรุปถ้ารับได้กับราคาอะไหล่บางตัวที่แพงหน่อย
รับได้กับความจุกจิกเล็กๆน้อยๆตามประสาบีเอ็มก็เล่นได้ครับแต่ถ้าเป็นผมเองถ้าเล่นบีเอ็มไม่ซื้อมือหนึ่ง
หรือเป็นรถที่หมด BSI แล้วผมเองขอไปเล่นพวก camry hybrid หรือรอ teana hybrid ใหม่ที่ปีหน้ามาดีกว่าครับ

318i กับ 320i เครื่องตัวเดียวกันแต่จูนแรงม้าต่างกันครับถ้าถามว่าต่างไม๊
ก็บอกได้เลยว่าพอรู้สึกได้ครับไม่ได้ต่างไรกันมาก

318i 129 แรงม้า
320i 150 แรงม้า
อันนี้ข้อมูลก่อนตัว LCI นะครับ
สิ่งสำคัญของบีเอ็มมือสองที่หมด BSI คือต้องหาอู่นอกเอาแล้วครับเพราะราคาอะไหล่ศูนย์บางอย่างแพงมาก
ในกรณีต้องเปลี่ยนให้เช็คราคาที่ศูนย์เป็นหลักก่อนเพราะอะไหล่บางตัวมีราคาใกล้เคียงกันครับ

เช่นล่าสุดคอมแอร์ผมน๊อคต้องเปลี่ยนถ้าเปลี่ยนศูนย์คอมแอร์อย่างเดียวก็ 56,000 บาทแล้วครับ
ผมเลยหาข้อมูลจากพี่ๆในเว็ป bmwsociety.com เลยได้ร้านมาสองร้านเป็นตัวเลือก

1.เฟืองทองแอร์อยู่แถวสะพานใหม่

2.อมรแอร์ครับอยู่ติดกับเดอะมอลล์รามครับ

ผมเลือกทำร้านที่สองเพราะสะดวกไปที่นี่มากกว่าครับ
สรุปเปลี่ยนวาลว์แอร์ ไดเออร์ คอมแอร์ 3 หมื่นพอดีครับอะไหล่แท้ทั้งหมด

ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงทั่วไปแนะนำ
M POWER จริงๆมีอีกหลายอู่ยังไงลองดูนะครับใน bmwsociety

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ ครับบบบ

ขอบคุณแบบสุดใจครับผม

ออฟไลน์ Ongszaa

ขับเส้นเดียวกับผมเลย ผม teana 2.5 ได้ 7.4 โลลิตร คับ
สาย2-ราชพฤกษ์-สามย่าน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าต้องการ 3 แบบเบนซิน ต้อง 320i ขึ้นไป
จึงจะมีอัตราเร่งที่เหมาะสมกับขนาดและน้ำหนักของตัวรถครับ
318i จะอืดไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ simcity

ราคาดีเลยครับ

ลองดูด้วยว่าวิ่งมากี่กิโลแล้ว

ถ้าเกิน 100,000 กิโล  BSI จะหมดแล้วครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบ

มีคำถามเพิ่มเติมครับบ

สามตัวนี้ครับ

Polo GTI 1.5 m
BMW 320d 1.9 m

ผมว่า ขับมันทั้งคู่  แต่การดูแล อันไหนจะวิน ครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบ

มีคำถามเพิ่มเติมครับบ

สามตัวนี้ครับ

Polo GTI 1.5 m
BMW 320d 1.9 m

ผมว่า ขับมันทั้งคู่  แต่การดูแล อันไหนจะวิน ครับ

320d เพราะเครื่องนี้ประจำการอยู่ในรถหลากหลายรุ่นมากๆครับ

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
318i จากที่เคยใช้มามันอืดตอนต้นครับ ช่วงกลางถึงปลายไหลๆดีครับ แต่ถ้าขับรถติดๆพวงมาลัยจะหนักทำให้มุดลำบาก

ถ้าใช้วิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆเป็นรถที่มั่นใจได้คันนึงเลยครับ น้ำหนักพวงมาลัยกำลังดีไม่หวิว ช่วงล่างหนึบๆครับ

แต่ถ้าใช้วิ่งในเมืองบ่อยต้องลองคิดดูครับ เพราะกินน้ำมันเอาเรื่องเลย ;)

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ถ้าปี 2008 จริง ราคาต่ำกว่าล้าน ไม่ชนหนัก-พลิกคว่ำ ถ้าวิ่งไม่เยอะขนาดเฉียดแสนกลางๆ จับไปเหอะครับ ยังไงก็คุ้ม
F30 เปิดตัวแล้ว E90 ต้องรีบขับรีบหล่อครับ ราคานี้ขับแล้วไม่พอใจ 2-3 ปีขายต่อก็เจ็บตัวนิดเดียวครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้าปี 2008 จริง ราคาต่ำกว่าล้าน ไม่ชนหนัก-พลิกคว่ำ ถ้าวิ่งไม่เยอะขนาดเฉียดแสนกลางๆ จับไปเหอะครับ ยังไงก็คุ้ม
F30 เปิดตัวแล้ว E90 ต้องรีบขับรีบหล่อครับ ราคานี้ขับแล้วไม่พอใจ 2-3 ปีขายต่อก็เจ็บตัวนิดเดียวครับ

เห็นด้วยกับรีนี้มากครับ
ถ้ารู้ประวัติดี ยังไงมันก็คุ้มครับ
ตัว 318i ผมเคยทดลองขับเมื่อสองปีก่อน มันโอเคเลยทีเดียว
คือนิยามคำว่า "อืด" แต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ
ถ้าไม่ใช่คนเน้นออกตัวแรง ผมว่ามันก็เพียงพอแล้ว
อัตราสิ้่นเปลืองเซลล์บอกว่าในเมือง 8 โลลิตร นอกเมือง ถ้าขับนิ่งๆ ก็ได้ถึง 13 โลลิตรครับ