ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S60 2.3T '04-'05 ยังน่าเล่นอยู่ใหมครับ ?  (อ่าน 32345 ครั้ง)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
Volvo S60 2.3T '04-'05 ยังน่าเล่นอยู่ใหมครับ ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 21:49:12 »
    ด้วยพละกำลัง ใกล้ 200 ม้า และราคาไม่แพงมาก แถมใหญ่+ยาว (รถครับรถ) แถมมีมูนรูฟอีกตะหาก
ท่านใดเคยใช้+เคยลองขับ ช่วยวิจารย์ เกี่ยวกับตัวรถและการเซอวิสหน่อยครับ

และถ้าจะเล่นจิงๆยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ

ถามไว้ประดับความรู้ในสมองผมหน่อย แหะๆๆ เห็นไม่ค่อยมีพูดถึง volvo กันเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: Volvo S60 2.3T '04-'05 ยังน่าเล่นอยู่ใหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:02:43 »
ถ้าหาอู่นอกได้ ก็เล่นได้ครับ แต่ถ้าคิดจะเข้าศูนย์ อย่ายุ่งครับ เสียเงินแสนโดยไม่จำเป็น

ช่วงล่างถ้าไม่เน่า ก็ดีตามสไตล์วอลโว่ครับ หนักๆแน่นๆ การซับแรงกระแทกก็โอเคครับ แข็งนิดๆ ไม่กระด้าง

เครื่องก็ทันเท้าดีครับ ไม่ถึงกับดึงหรือแรงมากมายนัก รถหนักครับ พอกันกับ ซีวิค 2.0 ครับ อาจจะเร็วกว่านิดๆ แต่ก็ถือว่าพอตัวครับไม่อืด แต่ไม่เร็วเร้าใจแน่นอนครับ

ดีที่ราคามือสองไม่สูง แต่ปัญหาคือจะหาอู่นอกเก่งๆได้ไหม ถ้าหาได้จัดไปครับ รถดีมากทีเดียว  ถ้าเอาแค่ช่วงล่าง ผมชอบมากกว่า c200 com ตัวใหม่ครับ แน่นกว่าแต่ไม่นุ่มเท่าครับ

แต่เครื่องห่างกันไกลครับ

ย้ำเรื่องหาอู่นอกครับ รถเพือนใช้มาแสนกว่าโลแล้ว หลังหมดประกัน นี่หมดไปเป็นแสนแล้วครับ น้ำมันเครื่องรั่ว ช็อคอัพเน่า เกียร์เสื่อม นี่อู่นอกนะครับ ศูนย์ตีราคาโหดกว่าอีก 2 เท่าครับ ลองคิดดูครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 22:05:08 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: Volvo S60 2.3T '04-'05 ยังน่าเล่นอยู่ใหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:08:29 »
ผมเคยชอบรุ่นนี้มากกกกคับ

แต่พ่อของเพื่อนใช้อยู่ เค้าบอกว่า ตอนซ่อมเกียร์นี้
เอาเงินแสนมารอเลยครับ ขนรุก

เป็นผม ผมจะเอา BMW 323i E46 ไม่ก็ MB C 200 (w203)
น่าจะสบายใจ กับการบำรุงมากกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 22:11:20 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:09:29 »
ขอบคุณพี่ YF-19 มากครับผม ^^

รถจำพวก Benz BMW ยุโรปๆนี้ ถ้าให้ดีนี้ต้องผูกปิ่นโตกับอู่นอกเลย ที่สำคัญกระเป๋าต้องหนักด้วยซี

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:31:34 »
ราคามือ2มันร่วงลงมาเยอะมาก
เหลือใกล้เคียงกับ C segment ที่อายุพอกัน
พูดง่ายๆคือ ต้องมีเงินเผื่อค่าซ่อมไว้ซักก้อนใหญ่ด้วยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:33:06 »
Volvo S60 2.3T นี่รถคันแรกในชีวิตผมเลยครับ เริ่มหัดขัยรถกับคันนี้เลยก็ได้ รถปี2001 2.3T เพิ่งขายไปไม่กี่เดือนนี้เอง
เพราะไปคบคันอื่น ตอนนี้ยังคิดถึงอยู่เลย
รถดีมากๆครับในวงเงินที่ซื้อตอนนี้(ประมาณ บวกลบ 5แสน) ลองคิดดูว่ารถมือหนึ่งราคานี้ก็เป็นรถจิ๋วๆครับ
เครื่องโอเค สองจุดสามเทอร์โบ อยากแรงก็จูนกล่อง ทำท่อ ดันบูส 0.9บาร์ วิ่งต่างจังหวัดไม่เลวแล้ว
402m อยู่ประมาณ 15.7-15.9 แล้วแต่สภาพอากาศครับ

ปัณหาคืออย่างที่ท่านๆข้างบนว่ามาคือเกียร์ ที่ต้องทำใจ ที่สองแสนโดนกันทุกคัน ซ่อมประมาณหกหมื่นคือโอเวอร์ฮอลเกียร์ใหม่(ยกลูกจากญี่ปุ่นมาลง)
หรือถ้าเปลี่ยนสมองเกียร์ด้วยก็อีกสามหมื่นครับ สมองเกียร์(วาล์วบอดี้)หาของยากเหมือนกัน
ผมทำเสต็ปใหญ่ ฮอลเกียร์ สมอง แยกออย์คูลเลอร์ แสนกว่าบาท ก็จบนะครับ วิ่งลื่นเหมือนตอนใหม่ๆ ขนาดรถวิ่งไปสองแสนสี่แล้ว
เบรคดีมากๆ เบรคดีกว่า E Coupe อีกผมว่า

ซ่อมถ้าซ่อมเป็น ไม่ต้องกลัวเลยครับ ถ้าส่งศูนย์กระเป๋าฉีกแน่ๆ
ผมเห็นพี่ๆในนี้หลายท่านก็เซียนวอลโว่ คุณตา กับคุณกวาง น่าจะมาตอบได้ดีกว่าผมอีกครับ

ถ้าจะแนะนำอยากให้หาตัวปีแรกๆเล่นครับ เพราะอะไหล่หาไม่ยากแชร์กับ S70 ได้ และกล่อง ABS เป็นตัวเก่าอยู่ ตัวนี้บ้านเราซ่อมได้
ถ้าเป็นตัว 03 ขึ้นไป พังแล้วเบิกใหม่อย่างเดียวประมาณหกหมื่นบาท

มีอะไร PM มาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ ผมเคยขับไปเขาใหญ่มีรถสิบล้อเบรค ชนเรียงกันระนาวเพราะเบรคไม่ทัน วอลโว่ผมเบรคทันคันเดียวเลยไม่ชนครับ
วันนั้นกลับบ้านขอบคุณวอลโว่เลย ตั้งใจว่าแก่ๆแล้วจะซื้อรถคันเก่าที่ตัวเองขายไปคืนแล้วเอามาจอดแว็กเฉยๆ รักมาก

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 08:42:41 »
Volvo S60ปี01 -04ราคาตอนนีห้าตันๆเองครับเปนรถทีไว้ใจได้ครับถ้าเคยขับVolvoแล้วเหมีอนกับยาเสพติดเลยครับผมเองอยากใช้Volvoเหมีอนกันคับแต่ไม่ใช่S60แน่ๆคับแต่เปน960 2.4คับผมยังชอบอยู่เลยครับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:31:50 »
Volvo S60 2.3T นี่รถคันแรกในชีวิตผมเลยครับ เริ่มหัดขัยรถกับคันนี้เลยก็ได้ รถปี2001 2.3T เพิ่งขายไปไม่กี่เดือนนี้เอง
เพราะไปคบคันอื่น ตอนนี้ยังคิดถึงอยู่เลย
รถดีมากๆครับในวงเงินที่ซื้อตอนนี้(ประมาณ บวกลบ 5แสน) ลองคิดดูว่ารถมือหนึ่งราคานี้ก็เป็นรถจิ๋วๆครับ
เครื่องโอเค สองจุดสามเทอร์โบ อยากแรงก็จูนกล่อง ทำท่อ ดันบูส 0.9บาร์ วิ่งต่างจังหวัดไม่เลวแล้ว
402m อยู่ประมาณ 15.7-15.9 แล้วแต่สภาพอากาศครับ

ปัณหาคืออย่างที่ท่านๆข้างบนว่ามาคือเกียร์ ที่ต้องทำใจ ที่สองแสนโดนกันทุกคัน ซ่อมประมาณหกหมื่นคือโอเวอร์ฮอลเกียร์ใหม่(ยกลูกจากญี่ปุ่นมาลง)
หรือถ้าเปลี่ยนสมองเกียร์ด้วยก็อีกสามหมื่นครับ สมองเกียร์(วาล์วบอดี้)หาของยากเหมือนกัน
ผมทำเสต็ปใหญ่ ฮอลเกียร์ สมอง แยกออย์คูลเลอร์ แสนกว่าบาท ก็จบนะครับ วิ่งลื่นเหมือนตอนใหม่ๆ ขนาดรถวิ่งไปสองแสนสี่แล้ว
เบรคดีมากๆ เบรคดีกว่า E Coupe อีกผมว่า

ซ่อมถ้าซ่อมเป็น ไม่ต้องกลัวเลยครับ ถ้าส่งศูนย์กระเป๋าฉีกแน่ๆ
ผมเห็นพี่ๆในนี้หลายท่านก็เซียนวอลโว่ คุณตา กับคุณกวาง น่าจะมาตอบได้ดีกว่าผมอีกครับ

ถ้าจะแนะนำอยากให้หาตัวปีแรกๆเล่นครับ เพราะอะไหล่หาไม่ยากแชร์กับ S70 ได้ และกล่อง ABS เป็นตัวเก่าอยู่ ตัวนี้บ้านเราซ่อมได้
ถ้าเป็นตัว 03 ขึ้นไป พังแล้วเบิกใหม่อย่างเดียวประมาณหกหมื่นบาท

มีอะไร PM มาได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ ผมเคยขับไปเขาใหญ่มีรถสิบล้อเบรค ชนเรียงกันระนาวเพราะเบรคไม่ทัน วอลโว่ผมเบรคทันคันเดียวเลยไม่ชนครับ
วันนั้นกลับบ้านขอบคุณวอลโว่เลย ตั้งใจว่าแก่ๆแล้วจะซื้อรถคันเก่าที่ตัวเองขายไปคืนแล้วเอามาจอดแว็กเฉยๆ รักมาก

ใช่น้องเจมส์ป่าวครับ......ที่คุณเล็กซื้อรถน้องเจมส์มาน่ะ  :D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:54:50 »
ขออนุญาติ ครับผม

จากที่ได้คลุกคลีกับ"วอลโว่"มานะฮะ ถ้าคุณมีอู่ประจำ มีร้านอะไหล่ มีศูนย์อยู่ใกล้ๆ(เผื่อลบโค๊ดบางตัว) ผมว่าลุยได่้เลย

ช่วงล่าง    = หนักๆหน่อย ไม่นุ่มนวลและเฟิร์มเท่า เบ๊นซ์ แต่เกาะพอควรนะครับ

สมรรถนะ  = เข้าข่ายนักสู้ ไม่แพ้ MB  และ C-class แน่นอน

อุปกรณ์ภายใน = อาจมีวัสดุ หลุด ลอก บ้าง แต่ไม่ได้เลวร้าย บอบบางขนาดนั้นครับ

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 13:33:26 »
มาช่วยครับ มีอยู่ที่บ้านแต่เป็น S60 2.0T ปีประมาณ 2008-2009 มังครับ
-เครื่องถ้าไม่ใช่ขาโหด เอาอยู่ครับ วิ่งดีเลย (2.0Tนะ)
-ช่วงล่างออกติดแข็งนิดๆ ไม่นุ่มนะครับแต่เกาะเลยละ รุ่นที่ใช้ติดล้อ 17" มา
- พวงมาลัยที่ความเร็วต่ำๆ แข็งเลย หรือว่าผมใช้รถพวกมาลัยนุ่มๆมาก็ไม่รู้
- ที่นั่งด้านหลัง แอร์ไม่เย็น นั่งไม่สบาย ความเห็นส่วนตัวนะครับและผมว่าภายในมันไม่ได้ใหญ่เท่าไรนะครับ

การดูแลรักษาก็ ตามแบบรถทางยุโรปอะครับแต่รับได้นะ ( แพงกว่ารถตลาดแน่นนอน ) อะไหล่ต่างๆอาจรอนานนิดหน่อยครับ ( เคยมะม่วงตกใส่ไฟท้่ายแตก เหอๆ เล่นเอาพี่ชายรอนานซะเซ็งเลย )

ปล. แต่ยังอยากหามาเล่นอีกคันนะครับ ราคาดี ขับดี หน้าตาใช้ได้ ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 20:31:00 »
เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมมองหา รถมือสอง volvo อยู่

อารมณ์อยากได้มาก ขนาดลงทุนไปจองที่เต้นท์

แต่มีผู้ใหญ่ที่เคยเล่นรถทักไว้

"อย่า" ถ้าไม่มีเงินเย็นไว้ รอซ่อม

จนวันนี้ยังขอบคุณที่ผู้ใหญ่ทักไว้นั้น "ใช่เลย"

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:39:56 »

ใช่น้องเจมส์ป่าวครับ......ที่คุณเล็กซื้อรถน้องเจมส์มาน่ะ  :D

ใช่ครับผม พี่กวางสบายดีนะครับ เดียวนี้ไม่เห็นโพสเลย

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 02:13:53 »

ใช่ครับผม พี่กวางสบายดีนะครับ เดียวนี้ไม่เห็นโพสเลย

สบายดีครับเจมส์ ขอบคุณครับ.....พี่หนักไปทางอ่านครับ งานเยอะครับช่วงนี้ ....อิอิ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 14:51:01 »

S60 จะได้ปราดเปรียว
V70 จะได้พื้นที่การใช้งานมาก
XC90 จะได้เจ็ดที่นั่ง หรือ พับเบาะแถวสามจะได้พื้นที่การใช้งานมาก บรรทุกของได้มากที่สุดครับ หนึ่งในรถที่ปลอดภัยที่สุดในโลก

VOLVO จะได้ ออฟชั่น เน้นด้านคุณภาพชีวิตที่ดี สุขภาพ และ ความปลอดภัยสูงสุด รถดี ภูมิฐาน เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวชัดเจนครับ

ถ้าใช้งานดูแลรักษาดี รถ เครื่องยนต์ เกียร์ ไม่จุกจิก ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

ซื้อ อะไหล่ วอลโว่ ได้ที่ศูนย์ และ ร้านนอก
ส่วนใหญ่ ส่งครับ

อะไหล่ มือหนึ่ง มือสอง พอมีครับ
อะไหล่ส่วนใหญ่เป็นของยุโรปครับ

ศูนย์ วอลโว่ มีอยู่ทุกภาคครับ
ถ้ารถหมดประกันแล้ว ซ่อม ศูนย์ หรือ อู่ วอลโว่ก็ได้ครับ
ศูนย์ , อู่ วอลโว่ ดีๆ พอมีครับ
ซ่อมอู่อาจจะควบคุมค่าใช้จ่ายได้ครับ

แนะนำ อู่ ซ่อม volvo
ลองดู

Fix33 รามอินทรา 33

https://www.facebook.com/Fix33

https://www.facebook.com/f33performance

เสน่ห์ วอลโว่

https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C-%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A7%E0%B9%88-433569083458301/

วอลโว่ ขับสนุก อัตราเร่งดี ในรุ่น เทอร์โบ และ ปกติ ธรรมดา ในรุ่นไม่เทอร์โบ ให้เลือกใช้ตามลักษณะงานครับ

อะไหล่ตัวไหน ถ้างบประมาณการซ่อม หรือเปลี่ยนมือหนึ่งไม่พอ ก็เปลี่ยนมือสองเลยครับ ดูสภาพให้ดีพอครับ
เกียร์มือสองเผื่องบประมาณหมื่นถึงสามหมื่นครับ

BENZ จะได้ ความหรูหรา
BMW จะได้ เร็ว แรง ซิ่ง
VOLVO จะได้ ออฟชั่น เน้นด้านคุณภาพชีวิตที่ดี สุขภาพ และ ความปลอดภัยสูงสุด รถดี ภูมิฐาน เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวชัดเจนครับ

ค่าดูแลบำรุงรักษาการซ่อม อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคา กับสิ่งที่ได้รับครับ

ขอบคุณครับ