ผู้เขียน หัวข้อ: ---ทดลองขับ CHEVROLET SONIC แบบขำๆอีกแล้ว !! ---  (อ่าน 34924 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
---ทดลองขับ CHEVROLET SONIC แบบขำๆอีกแล้ว !! ---
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:21:13 »

พอดี ได้มีโอกาสอันดี ที่เพื่อนที่แสนดี คนเดิม หยิบยื่นให้ ...จนได้มาทดลองขับแบบขำๆ แบบโหดๆ ในสนาม โบนันซา อีกครั้ง

โดยการทดสอบการขับขี่ ทั้งสิ้น 3 รูปแบบสนาม คือ

1.ทดสอบ การเกาะถนน โดยให้ขับแบบจับเวลา และจับอาการของรถโดยใช้โหมด + - ที่อยู่ที่คันเกียร์ ......

อ๋อ..... ลืมบอกสเป็กรถไป  SONIC มีขนาดเครื่องยนต์เดียวคือ 1400 CC 100 แรงม้า แรงบิด 130 Nm มากับเกียร์ AT 6 Speed พร้อมโหมด +- มาให้ทุกรุ่น .... และมีเกียร์ ธรรมดา 6 speed มาให้ด้วยในรุ่น LS คุณเชื่อไหมล่ะ !!

และเป็นที่แน่ชัดแล้วว่า

1.เครื่องยนต์ ไม่มีรุ่นเทอร์โบ แน่นอน....
2.เครื่องยนต์เป็นคนละตัวกับ AVEO นะจ๊ะ และเครื่องตัวใหม่นี่มาพร้อมกับระบบ CVC อะไรสักอย่างนี่แหละจำไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ มันทำงานคล้ายกับ ระบบ Dual vvti ของอัลติส คือมีวาล์วแปลผันทั้งผั่ง ไอดีและ ไอเสีย นั่นเอง

การทดสอบช่วงล่างในการเข้าโค้ง ทั้งในสนามลื่น และการเบรค  SONIC ทำได้ดี อาจจะด้วย ล้อ 16นิ้ว พร้อมยาง 205/50R16 ด้วยล่ะที่ทำให้ การเข้าโค้งดูดีและรู้สึกดีกว่ามาสด้า 2 เยอะเลย

พวงมาลัยไม่ใช่ไฟฟ้า ไม่เบา และไม่หนัก พิลลิ่งพวงมาลัย ไม่รู้ว่าคมไหม แต่ที่แน่ๆ ไม่เบาแบบมาสด้า 2 และอาจจะมีน้ำหนักพอๆกับ CITY นะ (ไม่มั่นใจนะครับ)

เบรคเป็นแบบ หน้าดิส หลังดรัม ทุกรุ่นนะครับ ไม่ว่าจะ  5 ประตู หรือ 4 ประตู

2.ทดลองขับแบบ ควอเตอร์ไมล์ ไม่รู้ว่าแรงไหม แต่วัดตัวเลข 0-100 KM/ช.ม. ได้ 14 วิ กลางๆ ไม่รู้ว่าอัตราเร่งแบบนี้มันอืดหรือเร็ว ??

3.ทดสอบการขับ แบบยิมคาน่า (ไม่รู้สะกดถูกป่าว) สนามนี้ ขอบอกว่ามันส์มากมายยยย

ทีนี้เรามาดูตัวรถกันบ้าง

ไฟหน้า อย่างที่เห็นเป็นไฟหน้าที่ไม่มีกรอบใสๆมาบังที่เลนไฟหน้า แต่จะมีกรอบใสปิดเฉพาะดวงไฟนั้นๆแทน ก็ดูแปลกดี

สังเกตุที่มือผม ถ้าหากขับออกต่างจังหวัด แล้วมีแมลงปอบินมาตายตรงซอกไฟคงล้างยากน่าดู

ภายในก็เป็นอย่างที่เราเห็นในเว็ปต่างประเทศที่ขายกันไปก่อนแล้วแบบเป๊ะๆ ในรุ่น LTZ ภายในจะเป็นสีส้มแบบ Cruze เลย แต่วัสดุที่เป็นสีส้มๆนั่นเป็นพลาสติกนะ ไม่ใช่ผ้าแบบที่ Cruze มี  

พร้อมเรื่อนไมล์แบบแนวๆ จะว่าสวยก็สวย จะว่าแหม่งๆ ก็ไม่เชิง ซึ่ง เรือนไมล์แบบนี้ มีให้ทุกรุ่น

วัสดุคอนโซล ผมว่าใช้ได้เลยล่ะ เนื่อดี ไม่ก๊องแก๊งแบบยี่ห้ออื่น

การขับขี่โดยรวมถ้าเทียบกับมาสด้า 2 (ที่ผมขับประจำ) บอกได้เลยว่า คนละเรื่อง ช่วงล่าง พวงมาลัย การเก็บเสียง การซับแรงสเทือน ผมว่า SONIC เอาไปกินหมด ความกว้างห้องโดยสารถ้า 4 ประตูด้วยกันผมว่าพอๆกันเบาะคนขับมีที่พักแขนให้  และที่สำคัญ วิทยุ มีลูกเล่นเยอะกว่าทั้ง บลูทูธ ช่องต่อ USB ที่สามารถช๊าจไฟให้กับ IPAD IPhone ได้ แถมยังรองรับ Flash Drive ได้อีก(เฉพาะร่น LTZ นะ)  ซึ่งถ้าเทียบกับมาสด้า 2 นี่คนระเรื่องเลย และที่สำคัญ กระจกข้างพับไฟฟ้าได้ทุกรุ่น อีกตะหาก .... และที่น่าทึ่งอีกอย่าง คือ กระจกมองข้าง "ไล่ฝ้าได้" ซึ่งผมก็ยัง งงๆ อยู่ว่ามันจะไล่ยังไง ??

สุดท้าย จากที่หลอกถามทีมงานมาคือ จะขายรุ่น 4 ประตูก่อน ยังไม่รู้ราคา แต่ที่แน่ๆ ตัว TOP LTZ ราคาอยู่ที่ 68X,XXX บาท ...... (XXX นั่นคือผมจำไม่ได้ครับ ผมจำได้แค่ว่า หกแสนแปด แค่นั่น) ส่วนรุ่น 5 ประตูนั้น ไม่เกินเดือน 10 จะปล่อยมา ส่วนรุ่น 4 ประตู สิ้นเดือนนี้ พร้อมเปิดตัวและส่งรถขึ้นโชว์รูม ทั่วประเทศ

ปิดท้ายด้วยรูปของรุ่น 5 ประตูละกันเนอะ

สุดท้ายต้องขอบคุณ เพื่อนที่แสนดี คนเดิม ที่ยื่นโอกาสดีๆอย่างนี้ให้เพื่อนอย่างผมอีกครั้ง .......

ป.ล. ฝากไว้ สีน้ำเงินสวยมว้ากกกกก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 22:24:21 โดย apinui »

ออฟไลน์ shando

Re: ---ทดลองขับ CHEVROLET SONIC แบบขำๆอีกแล้ว !! ---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:26:52 »
ชอบภายในรุ่นนี้มากครับ แปลกตาดี ส่วนด้านหน้าพอรับได้ แต่ด้านหลังนี่...ไม่ไหวจะเคลีย

Re: ---ทดลองขับ CHEVROLET SONIC แบบขำๆอีกแล้ว !! ---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:32:52 »
อืม ผมลืมรูปด้านท้ายเลยอะ  ;D ;D

ถ่ายมาซะเยอะ ดันลืมถ่ายด้านท้ายรถ ดีที่มีรูปนี้ ด้านท้าย 4 ประตูรูปเดียวของผม  :'( :'(

ป.ล.เห็นมีกระทู้ล่างบอกสเป็กมา เป็นเกียร์ ธรรมดา 5 เกียร์ แล้วทำไม เจ้าหน้าที่บอกผมว่าเกียร์ ธรรมดา 6 เกียร์หว่า ... งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 22:35:35 โดย apinui »

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:36:17 »
ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

ที่แรกในประเทศป่ะเนี่ย?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:39:24 »
เจ้านี่คงโดนโจมตีเรื่องราคาแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:47:39 »
ตอนล้างโคมไฟ สงสัยใช้เวลาเป็นวันแน่

GM จะกั๊กไปถึงไหนนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:51:12 »
ข้างในสวยมากครับ เป็นครูสน้อยได้เลย
ข้างนอกทะแม่งไปหน่อยตัว4ประตู หน้าเป็นEX หลังเป็น Optra
ละก็0-100 ถ้า14กลางๆ จริงนี่เร็วพอๆกับ Eco car เลยครับ
ไฟหน้าถ้าคิดล้างจริงๆคงต้องเอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงอัดให้กระจาย

ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:52:07 »
ก็สวยดีนะครับ
ภายในก็ดูดี
แต่ราคาทำไมแพงจัง :'(

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 23:10:32 »
อ๋อลืมบอก

SONIC เป็นรถในกลุ่ม B-segment นะครับ ไม่ใช่ ECO Car

ราคานี้ผมว่า ถูกกว่าตัวท๊อปหลายๆยี่ห้อด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 23:16:32 »
ผมขอชมเชยภายใน Chevrolet ทุกรุ่นคับ ไม่ผิดหวังจริงๆ ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 23:18:24 »
รอดุเกียร์ธรรมดา  ;D
H.

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 23:24:09 »
รีวิวได้สนุกมากครับ ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 23:50:47 »
ไม่เลวนิหว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:07:45 »

จ็ากๆๆๆ ไฟหน้า อะไรแบบนี้นิ เหมือนมอไซด์  หน้าปัดก็เอามาจากมอไซด์   ชื่อก็ยังไปคล้าย ลูกผู้ชายพันธ์ซ่าต้องครัชมือ ฮ..โ...   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:07:48 »
ชอบเรือนไมล์ อวกาศดีครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:16:27 »
ด้านหลังตัว5ประตู ดูตัดแปลกๆเหมือนบริโอ้

ปล.ไม่ชอบไฟหน้าแบบนี้มากๆเลย
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:24:30 »
ชื่อรุ่นเหมือนมอเตอร์ไซของหลานเลย ซื้อไปมันคงหาว่าเลียนแบบ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:29:49 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมชอบภายในรุ่นนี้นะคล้ายครูซสวยดี
ดูดีกว่าคู่แข่งในกลุ่มนะอยากลอง Test บ้างจัง

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:33:30 »
ชอบภายใน กับเรี่ยวแรงกับเกียร์จากเครื่อง 1.4 น่าจะพอฟัดกับมาสด้า 2 ออโต้ได้บ้าง ดูจากตัวเลขอย่างเดียวนะคับ

ด้านหน้าแปลกๆ ยิ่งไฟหน้าแบบนี้ยิ่งแปลก  ด้านท้ายอย่างกับ eco car  T_T
JC TU #54

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:30:03 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ..

แต่กระทู้ด้านล่าง เกียร MT มีแค่ 5 Speed เองนะครับ..

อันไหนแน่ที่ชัวร์..  ??? ???
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:37:03 »
ไอรูๆบนล่าง ความเร็วดิจิตอล ใช้ทำอะไรได้มั่ง

แขวนพระ ?

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 05:42:12 »

ขอบคุณสำหรับมินิรีวิวให้..............
คนหนุ่มสาวรุ่นใหม่ ใช้ชีวิตในเมือง มีไลฟ์สไตล์ชอบเข้าสังคม ติดตามแฟชั่น ชอบอยู่ในความสนใจ และรักความสนุก

;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:23:22 »
อัตราเร่ง 0-100 14 วิ ถือว่าอืดนะครับ น่าจะพอๆกับสวิฟ 1.2 เลย
แต่ เกียร 6 สปีด เดินทางไกลอาจจะรอบต่ำมากๆ ไม่แน่อาจจะประหยัดมากๆก็ได้
รอชมครับ

ช่วงล่างเชฟวี่ ขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องความหนักแน่นและมั่นใจ
ขอศูนย์ดีๆหน่อยเหอะ!!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:30:38 »
เครื่อง 1.4 ตัวใหม่ ไม่น่าใช่ปัญหา

แต่สเปคที่เห็นในกระทู้ล่าง รถหนัก 1.2 ตัน
แถมยาง 205/55 อีก คงไม่ต้องสืบล่ะครับว่าทำไม 14 วิ

ไฟหน้ามันช่างหาเรื่องให้เสียค่าสัมปสิทธิแรงเสียดทานชะมัด  :P

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:20:35 »
ข้างในสวยครับ ชอบ  ;) แต่เรือนไมล์ ไม่ใช่ไม่สวยนะ แต่ผมไม่ชอบ  :P

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:32:45 »
สงสัยต้องมีชุดแต่งครอบไฟหน้าแล้วมั้ง

โอ...เพิ่งมาดูราคาตอนท้าย แพงจัง เกินที่คาดไว้เยอะมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 08:37:46 โดย adis »

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:55:32 »
ได้สิทธิคืนเงินรถคันแรกไหมครับ คันนี้      ถ้าได้ยังทันไหม

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:14:20 »
เข้าโค้งดีกว่า Mz2  "มาก" เลยเหรอครับ O_o   
อยากลองมั่งจริงๆ

ผมว่า รูปทรงทั้งคัน และบั้นท้าย  อาวีโอ้ตัวเก่าสวยกว่าเยอะนะ
แต่ภายใน ตัวนี้ดีกว่าตัวเก่า แบบฟ้ากับเหว เลย  :D

ส่วนด้านหน้าแล้วแต่คนจะชอบมั้งครับ

ปล. อยากบ่น ทำไมรถที่มีทั้งเวอร์ชั่น HB และ Sedan
เบาะหลังมันต้องเล็กด้วย ผมว่าพื้นที่เบาะหลังเล็กกว่าตัวเก่าเยอะเลย
พวกเฟียสต้า M2 ด้วย เบาะหลังจะเล็กไปไหน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:19:30 »
ได้สิทธิคืนเงินรถคันแรกไหมครับ คันนี้      ถ้าได้ยังทันไหม
ผมว่าน่าจะทันยี่ห้อนี้เค้าส่งรถเร็ว
แต่เครื่อง   1.4 ของตัวนี้        100 แรงม้าเองนะ 0-100 ได้ 14 วิ
ค่ายอื่นเครื่อง 1.5 ได้ประมาณ 120 แรงม้า  0-100 ได้ประมาณ 11 วิ

ออฟไลน์ Sparkling☆Point

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:20:20 »
ดีใจมากๆ มีคนมารีวิว ขอบคุณมากมายครับผม เป็นข้อมูลที่ช่วยในการตัดสินใจเพิ่มขึ้นมาเลยครับ  ;)