ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูแล้ววิเคาะห์ทีครับใครผิด  (อ่าน 5674 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ช่วยดูแล้ววิเคาะห์ทีครับใครผิด
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:58:26 »
!

แต่ผมว่ารถมันวิ่งแซงมาผิดเลนนะ

ปล.ถ้าเดาไม่ผิดถนนมันน่าจะเป็นลักษณะ  มา2ไป1เงี๊ยะ แล้วทีนี้พ่อกะเด็กก็จะจูงข้ามโดยไม่คิดว่าจะมีรถแซงสวนเลนขึ้นมาเลยโป้งเลย

ออฟไลน์ grev

• Full Member
Re: ช่วยดูแล้ววิเคาะห์ทีครับใครผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:04:59 »
เค้าจะรีบไปไหนนั่นโดนชนแล้วยังคิดจะข้ามถนนต่ออีกเหรอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ช่วยดูแล้ววิเคาะห์ทีครับใครผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:09:05 »
รถชนคนข้ามจังๆหน้าแบบนี้
ผมว่ารถผิดเต็มๆครับ
ถ้าคนวิ่งมาชนด้านข้างรถวิ่งอยู่ ก็ว่าไปอย่าง

แต่เค้าจะรีบไปไหนของเค้านะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:36:10 »
นี่เป็นอีกตัวอย่างครับที่ผมไม่ค่อยอยากจอดให้คนข้ามถนน คือเราจอดแต่คันข้างๆไม่ค่อยจอดตามอ่ะครับ

โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:46:22 »
ไม่รู้ใครผิดครับ แต่มันคงเป็นอุบัติเหตุ ไม่ประมาทดีที่สุด -*-
* เค้าคงรีบเอาลูกไปส่งครับ คงกลัวโดนรอบ 2

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:00:29 »
เท่าที่ทราบความรู้เท่าหางอึ่ง รถชนคนบนถนนอย่างในอเมริกา ถ้ากรณีทั่วๆไป คนผิดครับ ต้องระวังรถเอง
หรือข้ามจุดที่เค้าจัดให้เท่านั้น รถพังคุณต้องซ่อมให้เค้าด้วย

ตำรวจเอาจริงโคตรๆครับ มาข้ามมั่วๆโดนชนแล้วมาหัวหมอไม่ได้ครับ คนละขั้วกับเมืองไทยนะ ของเราปลูกฝังอย่างผิดๆว่ายังไงรถเล็กหรือคนถูกไว้ก่อน จะเคลียกันจริงๆต้องขึ้นศาล ใครๆก้อไม่อยากเสียเวลา เลยต้องแอบๆจบเรื่องไป

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:43:04 »
เด็กเปนไรมั่งไหมนั่น ชนซะปลิว

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:58:30 »
แซงมาแบบนั้นบังงัยรถก็ผิด ครับ ยังจะบีบแตรด่าเขาอีก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:27:50 »
ลุงแกจะรีบข้ามถนนไปไหน ? ? ?
และรถยนต์ก็ขับเร็วไป (จนมองไม่ทัน)

ถ้าระวังทั้งคู่ย่อมดีที่สุด
ถ้ามีฝ่ายหนึ่งระวัง โอกาสเกิดย่อมน้อยลงไป
ถ้าแย่ทั้งคู่ คนเดินถนนย่อมบาดเจ็บมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 21:31:40 โดย redsun »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:03:02 »
รถมันไหลๆอยู่มั้งครับ จะข้ามก็คงต้องรีบๆข้ามแหละ  ผมก็เพิ่งเจอเหตุการณ์แบบนี้ที่แถวอ่อนนุชมา ตำรวจเรียกให้มอไซหยุด แม่งฉีกออกขวาสุด โดนวีออสชนล้ม ลุกขึ้นมาก็โดนตำรวจจับไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:07:23 »
สงสารเด็กอะ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:37:31 »
น่าสงสารครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:46:53 »
สำหรับผม ผมว่าคนข้ามผิด 55% รถผิด 45%

เหตุผลเพราะ มันไม่ใช่ทางม้าลาย ถึงคนขับรถจะประมาทเลินเล่อด้วยการแซงมาแบบนั้นก็จริง แต่เห็นใจคนขับรถครับเพราะใครจะคิดว่า

จะมีคนโพล่พรวดออกมาเพื่อข้ามถนน ทั้งๆที่ไม่ใช่ที่ข้าม  ถ้าพ่อคนนี้จูงลูกข้ามถนนบนทางม้าลายแล้วถูกจนแบบนี้บนทางม้าลายซิ

ผมจะให้คนขับรถผิด 100%เลย

แต่ถึงอย่างนั้นผมก็คิดว่ารถก็มีส่วนผิด แต่น้อยกว่า  แต่สรุปสุดท้ายไม่ว่าใครจะผิด ทั้งสองฝ่ายประมาททั้งคู่เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:53:08 »
ข้อนี้ผมไม่แน่ใจเลยครับเพราะเคยฟังมาจากเพื่อนว่า เคยมีคนโดนข้อหาจอดให้คนข้ามแต่รถเลนถัดไปไม่จอด(ที่เมกานะครับ) ชนเข้าไปแล้วคันที่จอดให้คนข้ามผิด เพราะว่ามันไม่ใช่ทางม้าลาย จอดให้เค้าข้ามนี่คือเราเหมือนบอกเค้าว่า อ่ะ ปลอดภัยข้ามได้ แต่พอข้ามไปแล้วโดนอีกเลนนึงชน กลายเป็นว่าเราจะเป็นฝ่ายผิดเอานะครับ

แต่จริงๆมีที่น่าสนใจกว่านั้นครับ ผมอยากให้หลายๆท่านที่ได้เข้ามาอ่านลองเอาไปใช้ดูนะ ยังไงก็อาจจะพอทำให้ถนนบ้านเรามันดีขึ้นได้บ้าง นิดนึงก็ยังดี

1. อย่าแซงรถที่จอดหน้าทางม้าลาย เพราะว่าอาจจะมีคนกำลังข้ามอยู่
2. อย่าจอดทับทางม้าลายเพราะว่าเราจะบังคับให้คนต้องเดินออกจากทางม้าลาย(อ้อมรถเรา) และอาจจะทำให้เขาโดนรถคันอื่นชนได้
3. ระวังเด็กและคนแก่ให้มาก โดยเฉพาะถ้าเห็นอยู่ข้างถนน เพราะว่าเด็กอาจจะวิ่งลงถนนมาก็ได้
4. เวลาแซงรถประจำทาง ระวังคนข้ามถนนผ่านหน้ารถประจำทาง เพราะเราจะมองไม่เห็น
5. ใกล้ผับ บาร์ ให้ระวังคนที่พึ่งดื่มมา เพราะเค้าอาจจะตัดสินใจช้าในบางสถานการณ์

และถ้าคุณกำลังมองหาข้ออ้างที่จะไม่ทำตามกฏหมาย หรือละเลยสิ่งที่ควรทำเหล่านี้ อ่านประโยคนี้ครับ

"Saving a life is worth your time"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 23:51:06 »
รถผิด 

กฏหมายไทย ก็คงตอบว่า รถผิด

กฏหมายอังกฤษก็รถผิด

มีแต่ อเมริกา ที่บอกว่ารถถูก  ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:52:02 »
 ;) เท่าที่ดูจากคลิป คันที่ชนแซงออกมาจากเลนตัวเองนะครับ คนข้ามถนนมัวแต่ดูฝั่งโน้น

สังเกตุจากคันที่แซงรถเมลต้องชลอรถ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:21:03 »
ข้ามเลนทางขวา แทนที่พ่อเด็กจะระวังซ้ายก่อน
กลับไปมองขวา มองรถที่วิ่งฝั่งตรงข้าม ก่อน
ว่าไปแล้ว มันก็เป็น 4 เลน รถที่อยู่เลนใน โดนเลนนอกบัง
เล่นวิ่งตัดหน้ากระชั้นชิดซะขนาดนั้น ไม่มีทางเบรคทันแน่นอน
น่าจะต้องโทษผู้ใหญ่ที่จูงเด็ก มากกว่า

สงสารเด็กมากๆ เด็กไม่ได้รู้เรื่องไรด้วยเลย กลับเจ็บตัวฟรี ๆ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration