ผู้เขียน หัวข้อ: ในห้างรปภให้ใครจอดมากกว่าระหว่างBenz กับ Bmwครับ  (อ่าน 16247 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
อยากรู้ครับ มันบ่งบอกถึงว่ายี่ห้อไหนศักดิ์ศรีเหนือกว่าได้เลยนะเนี่ย
ก็เลยลองแชร์ๆดูครับ

ออฟไลน์ BrownCony

Re: ในห้างรปภให้ใครจอดมากกว่าระหว่างBenz กับ Bmwครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 21:55:55 »
ลานจอดเต็ม ศักดิ็ศรีก็ช่วยไม่ได้ครับ =0=

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: ในห้างรปภให้ใครจอดมากกว่าระหว่างBenz กับ Bmwครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:02:12 »
ถ้าว่างเค้าก็ให้จอดทั้ง2ยี่ห้อแหละครับช่อง vip บางที่อ่ะ แต่ถ้าไม่ว่าง ferari ก็ไม่ได้จอด  :P

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:24:46 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว benz ครับ ตกรุ่นแล้วก็ยังขลังครับ (นั่งรถคนอื่น)

แต่ถ้า bmw ตกรุ่นแล้วนี่แทบจะไม่มองเลยครับ วันนี้ไปกินข้าวแถวเลียบทางด่วน

เอาโตโยต้าไปมันโบกเข้าข้างใน  คันหลังตามมา 320d ได้จอดตรงทางเข้าร้าน

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:29:40 »
เดี่ยวนี้ BMWกับBenz รปภ.เห็นก็ให้จอดแล้วครับ ยิ่งห้างหรูๆก็ไม่เป็นปัญหาครับ ... แต่ตราดาว แน่นอนว่าคนจะรู้จักมากกว่า เพราะคนงานเก่าบ้านผมถามว่า รู้จักBMWไม สรุปว่าไม่รู้555+
แต่เดียวนี้ส่วนมากรปภ.รู้ยี่ห้อรถแล้วครับศักดิ์ศรีระหว่างเบนซ์กับบีเอ็ม มันก็เหมือนๆกันแหละครับ
นอกจากคนอายุเยอะมากๆ แบบว่า70++ ก็ยังจะมีความเชื่อว่าเบนซ์ดีกว่าครับ(ส่วนมากที่เจอนะ)

แต่ล่าสุดเคยเจอไปโรงแรมJW. เพลินจิต เอาA33ไปพึ่งเคลือบเสร็จเงาเวอร์ ยามโบกให้จอดที่ๆใกล้ที่สุดคือเลี้ยวเข้าที่จอดปุ๊ป ได้จอดเลยข้างๆเบนซ์เลย คนรู้จักเอา
MZ3ไป  ดันไม่ได้จอด ยังขำอยู่เลย A33 นะมันไม่ได้หรูอะไรเลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:30:02 »
ยามบ้าเบนซ์ครับ ยามส่วนใหญ่คิดว่าเบนซ์หรูสุด แพงสุด บางทีคุณขับ serie 7 อีกคนขับ E class ยามมันยังโบกให้ E class เพราะเค้าคิดว่าเบนซ์เทพสุด และแน่นอน นั่นหมายถึงมันคิดว่าจะได้ ติ๊บหนักๆด้วย แต่บางทีก็อด 555555

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:35:36 »
เบนคับผม

ออฟไลน์ candy71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:41:26 »
เรื่องจริงที่ได้คุยกับพี่ รปภ แถวบ้านนะครับ พี่เขาบอกว่าเคยเป็น รปภ ที่สนามบิน ตรงที่จอดรถ รถที่เห็นแล้วต้องวิ่งไปโบกก็คือ

Benz มาอันดับ 1 เลยครับ ไม่ว่าจะใหม่จะเก่าก็ต้องไปโบก เพราะว่าพี่เขาบอก ได้ทิปแน้นอน

แล้วทุกคนที่เป็น รปภ ในนั้นจะต้องได้โบกทุกคน มีการวอบอกกันด้วยครับ 5555 เยี่ยมจริงๆ   :D

สำหรับผม ผมก็ขับ w124 ไปห้างที่ไรก็รู้สึกว่าสะดวกดีครับ ก็เลยต้องให้ทิปตลอด   ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:43:41 »

ขับ benz ทิปอยู่ในช่วง 40-200 ครับ ส่วนมากจะอยู่ที่ 100   ในกรณีขยันโบกตั้งใจวิ่งหน้าตั้งมาโบกเอาที่กั้นออกให้ก็ 200

ผลจากการสำรวจสมาชิกใน benz mania

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:44:16 »
อย่าไปคิดมากรถมันแค่วัตถุ อย่าเอารถหรูราคาแพงแบบนี้ มาเปรียบเทียบกันเลยครับ แล้วรถยี่ห้ออื่นๆละครับ  ;D ;D ไม่อยากให้แบ่งชั้นแบบนี้เลย

ถ้าเป็นผม ขับคันไหน ที่ว่างตรงไหนก็จอดครับ ถ้าจอดแล้วไม่ไป ขวางทางคันอื่นๆ และไม่ผิดกฎทางสถานที่จอด ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน รวมถึงตัวเราเอง

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:58:41 »
จะ benz จะ bmw ยามก็โบกให้จอดเป็นปกติครับ หรือแม้แต่รถค่ายอื่น ๆ ให้หรูหน่อยก็สบายแล้ว

ผมเคยไปกับที่ทำงาน เอา camry ไปยามก็โบกให้จอดที่ vip อาจเป็นเพราะใส่สูทกันทั้งคัน

สมัยนี้นะ เห็นรถอะไรดูหรูเข้าหน่อย ก็ปูพรมแดงรอแล้วครับ ไม่้ต้องคิดมากเรื่องศักดิ์ศรี ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:26:33 »
เมืองนอกศึกษาข้อมูลรถก่อนซื้อรถ
เมืองไทยศึกษารปภ.ก่อนซื้อรถ ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:29:58 »
Benz ครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว benz ครับ ตกรุ่นแล้วก็ยังขลังครับ (นั่งรถคนอื่น)
แต่ถ้า bmw ตกรุ่นแล้วนี่แทบจะไม่มองเลยครับ
เห็นด้วยครับ

แต่ล่าสุดเคยเจอไปโรงแรมJW. เพลินจิต เอาA33ไปพึ่งเคลือบเสร็จเงาเวอร์ ยามโบกให้จอดที่ๆใกล้ที่สุดคือเลี้ยวเข้าที่จอดปุ๊ป ได้จอดเลยข้างๆเบนซ์เลย คนรู้จักเอา
MZ3ไป  ดันไม่ได้จอด ยังขำอยู่เลย A33 นะมันไม่ได้หรูอะไรเลย
มี Nissan Cefiro A33 หลายคัน แต่งแบบ VIP ทำให้ดูเผินๆ คล้าย S-Class (ตัวถังรหัส W220) พอสมควร

Nissan Cefiro A33

S-Class (ตัวถังรหัส W220)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:41:44 »
เมืองนอกศึกษาข้อมูลรถก่อนซื้อรถ
เมืองไทยศึกษารปภ.ก่อนซื้อรถ ::) ::) ::) ::)

..............

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:46:37 »
ถ้าตามห้างในเขตกรุงเทพฯ หรือหัวเมือง รถอะไรก็ได้ บวก Central Credit Card Platinum, SCB Beyond Platinum หรือ Platinum ค่ายอื่นที่มีที่จอดรถสำรอง
ผมเลือกบัตรเครดิตเพราะที่จอดรถ และ ส่วนลด แค่นี้จริงๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:22:20 »
ไม่มีใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อครับ ขับแค่รถบ้านๆ แต่ไปมาหลายห้าง รวมถึง IMPACT BITEC และอีกหลายๆ โรงแรม  ถ้าวันไหนอยากจอดตรง VIP ก็ยกแบงค์ 100 ให้เค้าดูแล้วบอกว่าช่วยหาที่จอดให้หน่อยครับ แค่นี้ท่าน รปภ ก็เปิดรั้ว รีบโบกให้แล้วครับ เป็นเหมือนกันทุกที่ ไม่ว่าจะหรูแค่ไหนก็ตาม   ศักดิ์ศรีมันกินไม่ได้ แต่ให้แบงค์100 ไป ยามเค้าได้กินครับ Finale  5 5 5

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 02:23:30 »
Mb มากกว่าครับแต่เห็นด้วยกับคุณchoomodify ต่อให้รถกระป๋องแต่เปย์หนักก็จอดได้หมดครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 05:02:19 »
Mb มากกว่าครับแต่เห็นด้วยกับคุณchoomodify ต่อให้รถกระป๋องแต่เปย์หนักก็จอดได้หมดครับ

ตามนั้นเลยครับ เห้นมาเยอะครับ ขับรถเทพๆ แต่เวลาจะกลับ ขับออกไปโดยไม่ทิปซักบาท ผมยืนอยู่ใกล้ๆเลยได้ยินท่าน รปภ สรรเสริญตามหลังซะฟังไม่ได้เลย  :P

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:02:55 »
มันไม่เกี่ยวกับศักดิ์ศรีใดๆของคนขับ Benz หรือ BMW ทั้งนั้นแหละครับ
มันเกี่ยวกับว่า พอพี่ๆ รปภ เห็นรถที่มีลักษณะหรูเช่น 2 ยี่ห้อดังที่ว่ามานี้
ถ้าเขากระตือรือร้น รีบโบกให้จอด เขาจะได้ทิปครับ เขาบอกต่อๆกันมาแบบนี้
ถ้าพี่ๆที่ขับรถหรูๆเหล่านี้ไม่ให้ทิปแล้วหละก้อ เจอบ่นลับหลังชุดใหญ่ๆถึงบุพการีเลยนะครับ
ดังนั้นใช้รถตลาดต่อไปดีกว่าเรา  ;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:06:07 »
วนหาที่จอดเองก็ได้...ไม่ต้องรอโบก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:15:40 »

555555 ;D

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:30:43 »
ถ้ามีทิป ยี่ห้ออะไรก็บริการดีหมดครับ ถ้าไม่มีโดนด่าไล่หลังแน่นอน เสียพื้นที่จอดรถทำมาหากิน ฮ่าๆๆ เผลอๆอาจมีการลงใน black list พวกทะเบียนที่จอด vip แต่ไม่ทิป ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:44:08 »
ไม่มีใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อครับ ขับแค่รถบ้านๆ แต่ไปมาหลายห้าง รวมถึง IMPACT BITEC และอีกหลายๆ โรงแรม  ถ้าวันไหนอยากจอดตรง VIP ก็ยกแบงค์ 100 ให้เค้าดูแล้วบอกว่าช่วยหาที่จอดให้หน่อยครับ แค่นี้ท่าน รปภ ก็เปิดรั้ว รีบโบกให้แล้วครับ เป็นเหมือนกันทุกที่ ไม่ว่าจะหรูแค่ไหนก็ตาม   ศักดิ์ศรีมันกินไม่ได้ แต่ให้แบงค์100 ไป ยามเค้าได้กินครับ Finale  5 5 5

กดlikeเลยอ้ะ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:52:59 »
เดือนก่อนเพิ่งไปพัทยามา กินกาแฟร้านดังแถวๆนาเกลือ เข้าไปจอดตรงส่วนโรงแรม รปภ.โบกให้จอดหน้าทางเข้าเทียบรัศมีกับ Lexus เลยครับ

ปล.ผมขับ Jazz นะ  ;D

มันว่างตรงไหนสะดวกตรงไหนเค้าคงให้จอดหมดแหละครับ เดี๋ยวนี้รถมันเยอะขึ้นมาก มัวเลือกไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:18:16 »
   Benz  ครับ

ตกรุ่นแล้วยังได้  ขณะที่บีเอ็ม มักเป้นป้ายแดง เวลาไปยามจะเรียกไปจอดแล้วเราให้เงินเขาตอนนั้นเลยครับ เวลาเอา accord ไปไม่ว่าขณะป้ายแดงอยู่ ก็ไม่เคยเรียกจอด

มีเพื่อนขับ civic เก่าๆ ไปที่ไหนได้จอดหมด แต่ต้องขับไปหายามแทน  แล้วให้เงินเขา 200 บาท มันบอกจอดได้ทุกที่แต่ต้องเรียกยามมา

เคยถามยามหลายคน เวลาไปจอด เพราะอยากรู้ ถ้าพี่ขับบีเอ็มมาจะให้จอดหรือเปล่า  ยามบอกว่าถ้าใหม่ๆให้ครับ  เราถามกลับอ้าวถ้าเก่าหน่อยไม่ได้หรือ  บอกราคาเท่าๆกันนะ

เขาบอกพวกเขาพอรู้  ว่าราคามือสองมันถูกกว่าเบนซ์  คนขับอาจไม่รวยจริงไปซื้อมือสองมา เพราะกลุ่มนี้เคยเรียกมาจอดแล้วได้เงินน้อยกว่าเบนซ์หรือไม่ได้เลย เขาเลยส่งเวรกันไว้ ( พูดง่ายๆคือทำ KM ไว้ )

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:33:13 »
 ขับเบนซ์ไปช่องแพลตตินั่มยามเปิดให้ทันทีโดยไม่ต้องขอดูบัตร... ;) ;)

ขับเทียน่าไปดูมั่งไม่ดูมั่ง :D :D :D

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:34:43 »
   Benz  ครับ

ตกรุ่นแล้วยังได้  ขณะที่บีเอ็ม มักเป้นป้ายแดง เวลาไปยามจะเรียกไปจอดแล้วเราให้เงินเขาตอนนั้นเลยครับ เวลาเอา accord ไปไม่ว่าขณะป้ายแดงอยู่ ก็ไม่เคยเรียกจอด

มีเพื่อนขับ civic เก่าๆ ไปที่ไหนได้จอดหมด แต่ต้องขับไปหายามแทน  แล้วให้เงินเขา 200 บาท มันบอกจอดได้ทุกที่แต่ต้องเรียกยามมา

เคยถามยามหลายคน เวลาไปจอด เพราะอยากรู้ ถ้าพี่ขับบีเอ็มมาจะให้จอดหรือเปล่า  ยามบอกว่าถ้าใหม่ๆให้ครับ  เราถามกลับอ้าวถ้าเก่าหน่อยไม่ได้หรือ  บอกราคาเท่าๆกันนะ

เขาบอกพวกเขาพอรู้  ว่าราคามือสองมันถูกกว่าเบนซ์  คนขับอาจไม่รวยจริงไปซื้อมือสองมา เพราะกลุ่มนี้เคยเรียกมาจอดแล้วได้เงินน้อยกว่าเบนซ์หรือไม่ได้เลย เขาเลยส่งเวรกันไว้ ( พูดง่ายๆคือทำ KM ไว้ )

200 แพงไปครับอย่างนั้นเอาไปหาที่ล้างดีกว่าได้จอดแน่นอนรถเงาด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:34:56 »
ถ้าอย่างนี้พวกง่าวๆก็ไม่เรียกเล็กซัสสิครับ?
True Story? นั่นสิ ถามเรื่องยามมันไม่ใช่ตัวรถเลยอ่ะ

แต่จริงๆ Cefiro ก็หรูนะครับ เพราะที่เมกาก็ badge เป็น Infiniti

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 15:29:39 »
Benz ครับ...

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:41:46 »
นั่งตั้งแต่รถบ้านยัน RR ผมไม่เคยให้ทิปเลยน่ะครับ  :-\

ยิ่งถ้าไปผับนี่ต้องรีบวิ่งขึ้นรถก่อนเลยเดี๋ยวเด็กโบกรถมันจะมา  ;D ;D ;D

มาอ่านแล้วเพิ่งรู้ตัวน่ะว่าเรางกเกินไป 55555