ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลุยน้ำมาครับ จะต้องเช็คอะไรตรงไหนหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2939 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เอารถไปลุยน้ำมาครับ น้ำสูงประมาณครึ่งล้อ(มั้ง) แล้วมีรถ D-Max สวนมาเร็วพอสมควร
แล้วผมก็ไม่ได้หยุดรถด้วยครับ
ตอนจอดรถก็เลยเปิดฝากระโปรงดู น้ำเต็มห้องเครื่องเลยครับ :'( คาดว่าน้ำจะเข้าตอนสวนกัน
แบบนี้ต้องเช็คอะไรบ้างครับ แต่รถไม่มีอาการผิดปกตินะครับ(Accord 2.4)

ออฟไลน์ tigger

• Newbie
  • *
เอารถไปลุยน้ำมาครับ น้ำสูงประมาณครึ่งล้อ(มั้ง) แล้วมีรถ D-Max สวนมาเร็วพอสมควร
แล้วผมก็ไม่ได้หยุดรถด้วยครับ
ตอนจอดรถก็เลยเปิดฝากระโปรงดู น้ำเต็มห้องเครื่องเลยครับ :'( คาดว่าน้ำจะเข้าตอนสวนกัน
แบบนี้ต้องเช็คอะไรบ้างครับ แต่รถไม่มีอาการผิดปกตินะครับ(Accord 2.4)

น้ามันเครื่อง + น้ำมันเกียร์ (ออโต้)
สีต้องไม่เป็นครีมเหมือนสีของนม ถ้ามี แสดงว่า น้ำอาจเข้าตามซีล

กรองกาศ ดูว่ามีคราบน้ำหรือเปล่า ถ้ามี น้ำอาจเข้าได้ ตอนนี้อาจไม่เป็นไร แต่อนาคต ไม่แน่
ก้มดูพวกยางหุ้มเพลา ต่างๆ มีคราบจารบีหยดหรือไม่ ถ้ามี น้ำอาจเข้า จารบีโดนน้ำมาก หมดอายุ

:)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปเช็คดูครับ