ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 2.0S+ : My Pride  (อ่าน 44855 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
Re: Ford Focus 2.0S+ : My Pride
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 00:10:45 »
เคยคิดจะซื้อครับ แต่ลองTDCI MK2 เลยเปลี่ยนใจ พอจะจองเพื่อนก็บอกไมไม่รอ MK3 พอ TDCI MK2 ลดเหลือ 999000 กะไปจอง เซลบอกว่าพี่รอมาตั้งนานแล้วรอตัวใหม่ดีกว่า ถ้าไม่ชอบก็ค่อยซื้อตัวนี้ (เซลหวังดีมาก) พอ focus MK3 ออก ชอบทุกอย่าง ยกเว้นไม่แรงเหมือน diesel กะกลับไปคบ diesel ตัวเก่ากลับไม่มีรถแล้ว :'( ปัจจุบัน รอ focus MK3 diesel กันต่อไป ;D ;D

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
Re: Ford Focus 2.0S+ : My Pride
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 00:46:08 »
ถ่ายรูปได้สวยจริงๆ ครับ โลเกชั่นดีเลย เห็นตัวรถชัดเจน  ;D

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 08:55:08 »
เคยคิดจะซื้อครับ แต่ลองTDCI MK2 เลยเปลี่ยนใจ พอจะจองเพื่อนก็บอกไมไม่รอ MK3 พอ TDCI MK2 ลดเหลือ 999000 กะไปจอง เซลบอกว่าพี่รอมาตั้งนานแล้วรอตัวใหม่ดีกว่า ถ้าไม่ชอบก็ค่อยซื้อตัวนี้ (เซลหวังดีมาก) พอ focus MK3 ออก ชอบทุกอย่าง ยกเว้นไม่แรงเหมือน diesel กะกลับไปคบ diesel ตัวเก่ากลับไม่มีรถแล้ว :'( ปัจจุบัน รอ focus MK3 diesel กันต่อไป ;D ;D

ผมว่าน่ารอจริง ๆ ครับ นี่ถ้าผมจบช้ากว่านี้อีกปี? คงออก MK3 อะครับ ส่วนตัวชอบ TDCi นะครับ แต่ที่บ้านรับไม่ค่อยได้

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 08:55:44 »
ถ่ายรูปได้สวยจริงๆ ครับ โลเกชั่นดีเลย เห็นตัวรถชัดเจน  ;D
ขอบคุณมากครับ ถ่ายหลายรูปมาก กว่าจะหาดี ๆ ได้สักรูป ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:27:00 »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:37:39 »
ผมเพิ่งมีโอกาศได้นั่งของลุงเมื่อไม่นานมา

ที่สังเกตได้คือ 1 เสียงปิดประตูที่เหมือนไม่แน่น

2 วัสดุภายในเป็นพลาสติดเยอะไป แล้วจับดูก็แข็งๆนะ

3 ภายในแคบอะ ผมนั่งเบาะหน้านะ หัวเข่าติดลินชักคอลโซลหน้าเลย ผมสูง 184 นะครับ

ผมถามลุงผมว่าทำไมถึงซื้อโฟกัส ลุงตอบผมว่า การขับขี่ที่มั่นใจ เข้าโค้งดี เกาะถนนเมื่อเทีบยกับ อัลติส ซีวิค

แล้วที่สำคัญลุงใช้เรนเจอร์มาก่อนเลยมั่นใจการขับขี่  และศูนย์บริการ

ผมก็ถามต่อว่ามีปัญหาไรบ้างตั้งแต่ซื้อมาสองปี ลุงก็บอกว่า โชคอัพหลังตายไปสองตัว ใช้เวลาสามวันในการรอของ (อยู่พัทลุง)

การกินน้ำมันลุงบอกว่า กินกว่ายี้ห้ออื่นนิดหน่อย ได้ 13โลลิตร  แต่ที่ซื้อก็เพราะว่าการขับขี่จริงๆๆ ^^

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 00:27:55 »
น่าเสียดายนะหมอ ตอนนั้นมีโอกาสได้สอย TDCi ในราคาล้านมีทอน

มันคงคนละฟีลลิ่งกันเลย  แต่ก็เถอะนะ ราคาขนาดนี้หมอไปบ่นเรื่องวัสดุ

แต่ไม่คอมเม้นท์เรื่องจุดดีๆที่รถทางยุ่นไม่ให้มาบ้างละ  เช่น

กระจกไฟฟ้าวันทัชทั้งสี่บาน  กระจกส่องหลังในรถที่ตัดแสงอัตโนมัติ

ปัดน้ำฝนอัตโนมัติที่ใช้งานได้ผลจริงๆ  หน้าฝนนี้เปิดทิ้งไว้ได้เลย

มีละอองฝนพอสมควรเมื่อไหร่ปัดเองเลย  ไม่งี่เง่าปัดกระจกแห้งๆด้วย

เกียร์ที่ให้มาแม้มีแค่ 4 สปีดแบบเฟียสต้า 1.4 แต่ก็ชิฟท์ได้  มีประโยชน์

เวลาขึ้นลงทางชัน  หรือหน่วงรถฉุกเฉิน  ที่ปัดน้ำฝนหลังทำงานเมื่อใส่

เกียร์ถอยและเปิดที่ปัดน้ำฝนบานหน้าไว้ (แม้จะโหมดออโต้ก็ตาม)

ช่วงล่างที่ดีกว่ามาสด้าเสียอีกเพียงแต่หายางเงียบๆมาเปลี่ยน  ผม

ใช้ตัว TDCi ล้านมีทอนนี่แหละ  แต่อยากนิ่มก็เปลี่ยนล้อ 15 ใส่ยาง

205/65  นุ่มมาทันที  เงียบด้วย  โค้งก็ยังเกาะดีไว้ใจได้แสดงว่า

พื้นฐานช่วงล่างมันดีอยู่แล้ว  วิ่งทางไกลแช่ 160 ยังได้

ถ้าหมอใข้รถเยอะนะ  คบกับ TDCi จะไม่ผิดหวังเลย  ในกทม.บี่

12-14 กิโล/ลิตร  ทางไกลถ้าตีนเบา 90-100 ก็ 17-18 โล/ล

ถ้าหนักแบบผมนี่ 120-170 ก็ยังได้ 14-15 โล/ล

เทียบกับ 320d ที่ใช้อีกคันสู้คันโน้นไม่ได้ทุกๆด้าน

แต่ดูที่ราคาสิ  จ่ายประมาณ 1 ใน 3 บีเอ็มเท่านั้น

รอ TDCi Mk III  ก็แล้วกันนะ  คงไม่เกินอีก 2 ปี

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 16:16:54 »
น่าเสียดายนะหมอ ตอนนั้นมีโอกาสได้สอย TDCi ในราคาล้านมีทอน

มันคงคนละฟีลลิ่งกันเลย  แต่ก็เถอะนะ ราคาขนาดนี้หมอไปบ่นเรื่องวัสดุ

แต่ไม่คอมเม้นท์เรื่องจุดดีๆที่รถทางยุ่นไม่ให้มาบ้างละ  เช่น

กระจกไฟฟ้าวันทัชทั้งสี่บาน  ...

ตอนออก TDCi ยังไม่ลดราคาครับ ถึงลด ที่บ้านรับไม่ค่อยได้ครับ
วัสดุนี่ผมไม่ได้บ่นนะครับ ยังชม เรื่อง soft touch material เลยครับ
ติเรื่อง QC นิดหน่อย ผมรอซื้อ MK3 อยู่แล้วครับ รอ minorchage ก่อน จะได้เก็บเงินอีกสักพัก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ :)

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 13:54:15 »
รถสวยครับ วิวก็สวยท่ามกลางขุนเขาและทุ่งนาสบายตาดีครับ แต่ชอบป้ายทะเบียนแปลกดี

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:47:35 »
ชอบ...แซงทางโค้ง...แอบซะใจ แต่ vigo นี่ 160 แล้วมันก็แค่นั้น เหยียบไปอีกก็ไม่ค่อยขึ้นแล้วหล่ะ... 
ปล.มือถือดีรึคนถ่ายเก่งก็ไม่รู้ดูไม่ค่อยจะใช่กล้องมือถือเลยนะเนี่ย ว่าแต่ 808 นี่มันสุดยอดกล้องมือถือเลยนะใช่มั้ย ไม่ติดที่ว่าเป็น symbian ก็จะซื้ออยู่

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:11:50 »
ชอบ...แซงทางโค้ง...แอบซะใจ แต่ vigo นี่ 160 แล้วมันก็แค่นั้น เหยียบไปอีกก็ไม่ค่อยขึ้นแล้วหล่ะ... 
ปล.มือถือดีรึคนถ่ายเก่งก็ไม่รู้ดูไม่ค่อยจะใช่กล้องมือถือเลยนะเนี่ย ว่าแต่ 808 นี่มันสุดยอดกล้องมือถือเลยนะใช่มั้ย ไม่ติดที่ว่าเป็น symbian ก็จะซื้ออยู่

เรื่องรูปในรีวิวสงสัยก็ไม่แปลกหรอกครับ ดูจากจอ ผมว่าสวยแล้ว ในคอมที่รายละเอียดดีกว่าที่คิด แทบจะแยกจาก compact ธรรมาดาไม่ออกเลย
ไว้หาวิว สวย ๆ แล้วจะตั้งใจถ่ายให้ดูนะครับ ผมไม่ได้ถ่ายเก่งเท่าไหร่หรอกนะครับ มือสมัครเล่น

ปล. ที่ต้องแซงทางโค้ง เพราะทางตรงสู้เขาไม่ได้ แต่สุดท้าย เขาก็แซงคืน สงสัยกลัวส่งของไม่ทัน ผมไม่มีอะไรส่ง ขับไปเรื่อย ๆ หาเหยื่อ ขำ ๆ ที่ทางโค้ง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 16:17:59 »
ตอนนี้เห็นมีบางโชว์รูมเอามาลด โละสต๊อค

849,000.- ลดได้อีก ครึ่งแสน ผมมีต่อไปอยู่เจ้าถ้าให้ส่วนลดเงินสดหนึ่งแสน + ประกันภัย อย่างอื่นตัดทิ้งหมด ผมว่าจะเอาซักคัน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:19:52 »
ตอนนี้เห็นมีบางโชว์รูมเอามาลด โละสต๊อค

849,000.- ลดได้อีก ครึ่งแสน ผมมีต่อไปอยู่เจ้าถ้าให้ส่วนลดเงินสดหนึ่งแสน + ประกันภัย อย่างอื่นตัดทิ้งหมด ผมว่าจะเอาซักคัน

ผมว่าแล้วแต่ชอบนะครับ แต่ถ้าผมอยู่ในเหตุการณ์เดียวกับคุณ ผมว่าเอา 2.0 Sport ตัวใหม่น่าจะคุ้มกว่า ในระยะยาว
การขับขี่ตัวใหม่จะเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น ตัวเก่าจะแนวดิบ ๆ หน่อย แต่ยังไง ของใหม่มันก็ต้องพัฒนากว่าของเก่า
แต่หากคุณพอใจกับตัวเก่า ราคา 799,000 ผมว่าก็ยังคุ้มกว่ารถในราคาใกล้เคียงกันในเรื่องสมรรถนะ ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็อย่างที่ทราบครับ