ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ BMW หรือ Benz มือ2ให้ซักคันหน่อยนะครับ  (อ่าน 30628 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ช่วยแนะนำ BMW หรือ Benz มือ2ให้ซักคันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 16:57:16 »
ขอพูดตรงๆ นะครับ รายได้ขนาดนี้ แล้วเพิ่งจบใหม่แสดงว่าอาชีพยังไม่มั่นคงด้วย จริงๆ City ผมยังไม่กล้าเชียร์เลยครับ ผมเชียร์ไปหา Eco Car ด้วยซ้ำไป ถ้าซื้อรถยุโรปมือสอง ผมกลัวว่าจะเจอค่าใช้จ่าย เรื่องการดูแลรักษา จนไม่มีความสุขไปน่ะสิครับ ผมว่าให้เขาลองคำนวนเงินผ่อน กับเงินเก็บดู แล้วก็คำนวนเลยว่า รถยุโรปพวกนี้ ค่าซ่อมปีนึงไม่ต่ำกว่าสองหมื่นอยู่แล้ว ถ้าไหว ผมว่า W124 ก็พอถูไถครับ

แต่รายได้เท่านี้ ผมว่า Eco Car หรือ B-Segment จบกว่าครับ ถ้าจะเล่น W124 น่าจะมีรายได้ต่อเดือนสัก 4-5 หมื่น ยังพอไปต่อได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำ BMW หรือ Benz มือ2ให้ซักคันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:37:31 »
อย่าเลยครับ ใครว่า benz ซ่อมถูก รถทน ช่างเขา ผมไม่เห็นแบบนั้นเลย ขนาดไปร้านอะไหล่เอง
เสียมันได้ทุกส่วน เครื่อง m111 ก็เสียง่าย

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:21:54 »
ในงบที่จขกท.บอกมา ผมว่า BMW E46 ดูดีสุดแล้วครับ ไม่ดูแก่เหมือน MB ในยุคนั้น และไม่ดูเก่ามากจนตกยุค อะไหล่หาง่าย อู่นอกซ่อมจบได้ไม่จำเป็นต้องพึ่งศูนย์

แต่อยากจะเตือนเหมือนท่านอื่นๆครับว่า แค่ผ่อนก็เหนื่อยแล้วยังต้องเผื่อเงินค่าซ่อมไว้ด้วยนะครับ ซื้อมือสองมาก็เตรียมค่าซ่อมไว้อีกสักแสนนึง แถมกินน้ำมันโหดน่าดู ถ้าไม่ได้ติดแก๊สก็เตรียมค่าน้ำมันไว้ด้วย ในเมืองตกกิโลละ 5-6 บาท ไม่งั้นจะเป็นว่าซื้อมาจอดเฉยๆวิ่งไม่ได้เพราะรถเสียหรือไม่มีตังค์เติมน้ำมัน  :(

ที่บ้านผมก็มี E46 323i อยู่ครับ ขนาดซื้อตั้งแต่ยังป้ายแดง วิ่งน้อยและใช้ถนอมมากๆ แต่ก็ซ่อมหมดไปร่วมแสนแล้ว (นี่เข้าอู่นอกนะครับ ถ้าเข้าศูนย์แพงกว่านี้เยอะ) รถรุ่นนี้ระบบไฟจุกจิกมาก ซ่อมให้ดีและจบได้แต่ต้องใช้ความรู้และการหมั่นดูแลบ้างเหมือนกัน คงไม่เหมาะกับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถครับ แต่ถ้าซ่อมจบแล้วขับสบายใจ กำลังรถดี ช่วงล่างดี ของแต่งสวยๆเยอะแยะ

สรุปคือ ผมว่าบอกน้องเค้าไปว่าออกรถ eco car เถอะครับ มีเงินเมื่อไหร่ค่อยซื้อรถยุโรปก็ได้  ;)

ออฟไลน์ eirene

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:14:32 »
เบื้องต้นผมให้น้องเขาเข้ามาอ่านทุกประโยค ทุกความเห็นจากทุกท่านเรียบร้อยแล้วครับ

ใจเขาก็เริ่มเขวเข้าหาค่ายญี่ปุ่นบ้างแล้วครับในตอนนี้

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 18:30:44 »
w124 จะซื้อต้องมีความรู้หน่อยนะครับ รถแปลง อี หลัง มา อี หน้า เยอะ ที่บ้านใช้มา 15 ปีแล้วครับ ถามว่าเป็นยังไงบ้าง ต้องบอกว่ามีซ่อมจุกจิกมาเรื่อยๆ ครับ แม้ว่าราคาอะไหล่มันจะไม่แพงเมื่อเทียบกับ Benz รุ่นใหม่ๆ ก็ตาม อยากจบต้องมีเงิน เก็บทั้งคันหน่อยแล้วมันจะเป็นรถที่ดีมากคันนึง

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 19:01:47 »
190E เงินสดเลยคับ  ;D
เป็นผมถ้าไม่พร้อม ผมจะออกรถมือสองถูกๆไปก่อน

ออฟไลน์ stop.kun

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 17:43:27 »
   ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่า การที่น้องเค้าอยากได้ BENZ,BMW(รุ่นเก่า) เค้าคงไม่ได้อยาก อวดร่ำอวดรวยอะไรหรอกนะครับ

เพียงแต่ว่า น้องเค้าคงอาจะมีความชอบส่วนตัว คิดมาแล้ว ว่าคงคุ้มค่าที่จะเป็นเจ้าของ อยากจะเริ่มหัดเล่นรถก็ไม่แปลก
หรือ การที่น้องเค้าเคยอยู่ต่างจังหวัด อาจะแล้วเห็นว่า รถทั้งสองยี่ห้อที่กล่าวมาใช้ดีใช้ทน ขับแล้วสบายใจ ปลอดภัยต่อชีวิต กว่ารถญี่ปุ่น
เวลาเดินทางกลับไป ต่างจังหวัดก็สบาย

แต่ถ้าจะเล่นรถมือสอง ฝั่งยุโรป ก็ควรที่จะ มีความรู้ความเข้าใจ เกี่ยวกับรถพอสมควร หรือมีอู่ประจำ
น่าจะต้องเลือกรถที่ทำจบมาแล้ว หรือ ไม่ก็ต้องนำมาบซ่อมำรุงให้จบก่อน
เห็นว่า เปิดร้านด้วย น่าจะหารถwagon มาใช้จะได้ ขนเสื้อผ้าไปร้านได้สะดวก(ใช้ทำมาหากินได้ด้วย)

ส่วนถ้ารถเก่าหน่อยจะ วาง JZ,UZ ตามแต่ชอบเลยครับ ด้วยงบขนาดนี้ น่าจะต้องใช้รถที่บริโภค LPG น่าจะคุ้มกว่าเยอะ

รถที่ผมแนะนำ ก็ คงจะเริ่มที่ราคา เบาๆ ก่อนนะครับ
BENZ : W123 TE, W123CE , W124 , W124 TE , W202 , W210
BMW : E34 , E36 , E46(วัยรุ่นคงชอบ)

ขอให้น้องเค้าสมหวังด้วยครับ  ;)