ผู้เขียน หัวข้อ: แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ Fiesta 1.6 Sport PowerShift  (อ่าน 12845 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:16:10 »
ก่อนอื่นขอขอบคุณและชื่นชม Ford EK Silom มา ณ ที่นี้ ที่ปรับปรุงการบริการดีขึ้น
ความเดิมตอนที่แล้ว
Power Shift 6 Speed Dry Clutch เริ่ม Slip (หนัก) แล้วครับ ทำยังไงได้บ้าง
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22629.0.html

หลังจากโพสไปครั้งที่แล้ว เดือนครึ่งไม่ค่อยจะมีเวลาเหลือไปเข้าศูนย์ซักเท่าไร วันนี้วันรถมหาติดของโลก เนื่องจากเกร็งคันเร่งจนเมื่อยขา ทนไม่ไหวแล้ว ลงสะพานตากสินปุ๊บ ก็เลยแวะเอารถเข้าศูนย์ให้เช็คซะเลย
แจ้งอาการกับพนักงานไปว่า ออกตัวสั่น เติมคันเร่งในช่วงรอบต่ำยิ่งสั่นๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะช่วงรถติดมาซัก 1 ชม. จะรู้สึกได้เยอะ ถ้าจอดทิ้งข้ามคืนไว้ ขับไกลๆ ไม่รู้สึก นิ่ม เนียนดี เปลี่ยนเกียร์กระตุกกุกกักบ้างตามประสา PowerShift
1 ชม. ผ่านไป ช่างทดสอบรถและยกขึ้นดู ภายนอกปรากฎว่ามีน้ำมันซึม(อีกแล้ว)ที่เกียร์ ขับทดสอบแล้วสั่นจริง  ;D
สรุปว่าพนักงานทำเรื่องเคลมชุดครัชทั้งชุดครับ
แต่
ไม่มีกำหนด เพราะของขาด
*** แก้ไขครับ ไม่มีกำหนดเพราะเป็นชิ้นส่วนที่ไม่มี stock ในฟอร์ดใหญ่ ต้องสั่งครับ ***
 :'( ทางศูนย์แจ้งว่าให้เอารถไปใช้ก่อน ของมาแล้วค่อยเข้าไปเคลม เดี๋ยวเย็นนี้จะแวะเข้าไปเอารถสั่นๆขับไปสั่นไปอีกทีครับ
ขอบคุณทุกท่านจากกระทู้เก่าครับ ไม่งั้นคิดสั้น เอาเข้าอู่นอกไปแล้วนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 22:19:19 โดย NOTTO »

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:25:52 »
อย่างน้อยๆ ก็ยังเคลมทั้งชุดให้ครับ ถึงแม้ว่าจะไม่มีกำหนดก็ตาม ขอให้ได้ของเร็วๆ แก้ปัญหาให้จบเร็วๆ นะครับ  ;)

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
Re: แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:31:46 »
ทำไมปัญหา Fiesta มันเยอะจัง
พี่ที่ทำงานอาการเดียวกันเลย

รถติดๆ แป้นคันเร่งสั่นครืดๆๆเลย ตอนออกตัว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:38:34 »
ทำไมปัญหา Fiesta มันเยอะจัง
พี่ที่ทำงานอาการเดียวกันเลย

รถติดๆ แป้นคันเร่งสั่นครืดๆๆเลย ตอนออกตัว

ของผมมันล็อตแรกๆด้วยมั๊งครับ ตั้งแต่เฟิร์มแวร์เวอร์ชัน racing ห้ามขับช้า ขับช้ากระตุกหัวทิ่ม ต้องเหยียบมิดเท่านั้น
ปัญหาก็เยอะตามประสาหนูทดลองครับ

ลองบอกให้ไปเช็คดูครับ แต่โดยปกติมันจะสั่นนิดๆอยู่แล้วเนื่องจากเป็นครัชแห้ง ครัชค่อยๆจับจะสั่นเบาๆ พอจับเต็มก็หายสั่น ถ้าสั่นเยอะไปเช็คดู
แต่ศูนย์มักจะตอบให้เราสบายใจไว้ก่อนอยู่แล้ว่า ปกติ ไม่มีอาการ แล้วก็ไล่เรากลับบ้านไปฟ้องแม่ครับ  :'(

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:00:09 »
เชฟวี่ผมปัญหาก็มีบ้าง แต่ไม่หนักเหมือนเกียร์ของ Ford ก่อนหน้านี้มีเพื่อนเค้ามาถามว่า Fiesta ดีมัีย ผมก็ตอบว่าเห็นว่ามีปัญหาเรื่องเกียร์(ได้จากกระทู้เก่าๆ) ถ้าจะดีลองศึกษาเข้าเว็ปอ่านข้อมูลให้ดีก่อนออกรถ สุดท้ายเค้าก็ตัดสินใจออก Fiesta หลังจากนั้นเค้ามาถาม(ปัญหา Fiesta)กับผมว่าทำไมไฟรูปเครื่องโชว์ ผมก็บอกเค้าว่า ไฟเครื่องโชว์ก็เข้า 0 อย่างเดียว จากนั้นเป็นต้นมาไม่รู้ว่า Fiesta เค้าจะเป็นอะไรอีก ดีแล้วที่ผมไม่มอง Option ตัวรถ Ford ที่ล่อใจ เพราะตัวผลิตภัณฑ์เองก็ไม่ดี มาเจอ 0 อีกเศร้าเลย เป็นกำลังใจให้ครับ
 ::)

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:03:30 »
เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:11:29 »
เห็นเฟียสต้าขายดีในต่างประเทศ
เค้ามีปัญหาเหมือนไทยบ้างมั้ย

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:15:35 »
สิ่งดีๆที่ยังมีในฟอร์ด ชื่นชมครับ  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:42:09 »
เห็นเฟียสต้าขายดีในต่างประเทศ
เค้ามีปัญหาเหมือนไทยบ้างมั้ย

พิมพ์ใน youtube ดูครับ ;D

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 14:24:32 »
ผมก็ Lot แรกครับ แต่ยังไม่มีปัญหานี้ ตอนนี้รถอายุจะสองปีแล้วครับ แต่ว่าเคยไปอัพ Software มาแล้วครับ

ทุกวันนี้มีแค่อาการกระตุก ตอนรถติด แต่ยังไม่สั่นครับ ยังไงก็เอาใจช่วยให้อะไหล่มาไวๆนะครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 14:57:15 »
ยินดีด้วยครับ ของให้ของมาถึงเร็วๆ

ผมก็ใกล้จะได้รับรถเฟียสต้าแล้ว หวั่นๆเหมือนกัน T_T หวังว่าล็อตหลังๆนี้คงปัญหาน้อยหน่อย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 15:00:37 »
ผมงงนะครับว่าผมก็ไม่เกิดปัญหาพวกนี้เลยนะครับ แต่ผมเจดหลายๆท่านก็จิตวิตกจนว่านู้ก็ปัญหานี่ก็ปัญหาโดยที่บ้านทางไม่ได้อ่านคู่มื่อไม่ได้ลองคนหาเลยว่าปัญหานั้นเป็นปัญหาจริงๆหรือไม่ แต่เรื่อง ford มีปัญหาผมก็คิดว่าเจอจริงครับน่าจะเยอะเกินไปแล้วด้วยในบ้างคัน แต่อย่างของเจ้าของกระทู้ยังดีนะครับที่ยอมเครมให้ทั้งชุด แต่ลองตามๆ ใน Ford facebbok ดูก็ดีนะครับ hotline ก็ได้ เพื่อจะเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 15:35:08 »
เคยใช้พักนึงขับช้าแล้วกระตุกนี่เปนทุกคันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 17:23:16 »
ผมงงนะครับว่าผมก็ไม่เกิดปัญหาพวกนี้เลยนะครับ แต่ผมเจดหลายๆท่านก็จิตวิตกจนว่านู้ก็ปัญหานี่ก็ปัญหาโดยที่บ้านทางไม่ได้อ่านคู่มื่อไม่ได้ลองคนหาเลยว่าปัญหานั้นเป็นปัญหาจริงๆหรือไม่ แต่เรื่อง ford มีปัญหาผมก็คิดว่าเจอจริงครับน่าจะเยอะเกินไปแล้วด้วยในบ้างคัน แต่อย่างของเจ้าของกระทู้ยังดีนะครับที่ยอมเครมให้ทั้งชุด แต่ลองตามๆ ใน Ford facebbok ดูก็ดีนะครับ hotline ก็ได้ เพื่อจะเร็วขึ้นครับ

ขนาดรถ Demo ส่งมาให้สื่อมวลชนทดลองขับ ยังกระตุกเลยครับ กระตุกทุกคันที่เป็นเกียร์อัตโนมัติ
จะมากบ้าง น้อยบ้าง ก็ตามแต่สภาพรถที่เจอมา

ส่วน Hotline อย่าไปหวังพึ่งพาเลยครับ ยิงเข้า Facebook ยังจะเร็วซะกว่า

ส่วน เอก สีลม ก็ถิือว่า เป็นศูนย์ ที่พยายามจะทำตัวดีๆ  ซึ่งก็ขอชมเชยในระดับหนึ่ง
แต่ยังมีบางเคสเหมือนกัน ที่ทำให้ผมยังต้องขอ ดูยาวๆต่อไป

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 18:22:02 »
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับกำลังใจ เจ้าหน้าที่ศูนย์บอกว่าเดือนที่แล้วเคลมไป 3 คัน ของผมรวมถึงคันอื่นที่รอเดือนนี้ก็อีก 3 คัน จะได้เมื่อไรน้อ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 18:25:36 »
แล้ว โฟกัสใหม่จะรอดหรือ จะมีอาการเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:01:01 »
อ้างถึง
แต่

อึ้ง ทึ่ง เสียว เลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:47:36 »
มันกระตุกตั้งแต่ focus เก่าแล้วครับเป็นลิขสิทธิ์ ของ ford

ใช้ ก็พี่ท่านเล่น วิ่ง120 ตลอดตอนทดสอบรถนี้ ไม่เคย เข้ามารถติดในกทม. (เพราะกลัวคนถ่ายรูป)

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 21:49:46 »
มันกระตุกตั้งแต่ focus เก่าแล้วครับเป็นลิขสิทธิ์ ของ ford

แอบฮาข้อความนี้ ของเค้าดีจริง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:18:08 »
อ้างถึง
แต่

อึ้ง ทึ่ง เสียว เลย
ขออภัยครับ ไม่ใช่ของขาด เดี๋ยวผมแก้ในเนื้อกระทู้ด้วยอีกที
แต่เป็นชิ้นส่วนที่ไม่มี stock ใน ford ใหญ่ครับ ต้องสั่ง

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:06:21 »
แล้ว โฟกัสใหม่จะรอดหรือ จะมีอาการเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย

ผมใช้อยู่ยังไม่ออกอาการนะครับ แต่ระยะยาวอาจจะออกลายให้เห็นก็ได้ รอดูกันต่อไป  ;)

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:14:38 »

ขนาดรถ Demo ส่งมาให้สื่อมวลชนทดลองขับ ยังกระตุกเลยครับ กระตุกทุกคันที่เป็นเกียร์อัตโนมัติ
จะมากบ้าง น้อยบ้าง ก็ตามแต่สภาพรถที่เจอมา

ส่วน Hotline อย่าไปหวังพึ่งพาเลยครับ ยิงเข้า Facebook ยังจะเร็วซะกว่า

ส่วน เอก สีลม ก็ถิือว่า เป็นศูนย์ ที่พยายามจะทำตัวดีๆ  ซึ่งก็ขอชมเชยในระดับหนึ่ง
แต่ยังมีบางเคสเหมือนกัน ที่ทำให้ผมยังต้องขอ ดูยาวๆต่อไป
ตอนนั้นผมเคลมยอยพวงมาลัยไปตั้งกะมกรา(ศูนย์ฟอร์ดเชียงราย) ผ่านไปหกเดือนเรื่องเงียบ โทรเข้าฟอร์ดฮอทไลน์ก็ไม่มีคนรับ พอไปเฟซบุคโพสต์ชื่อที่อยู่เบอร์โทรไว้ให้เรื่องทุกอย่างจบภายในหนึ่งวันครับ เริ่มที่ฟอร์ดฮอทไลน์โทรหาแล้วฟอร์ดเชียงรายก็โทรตามมาติดๆ  สุดท้ายของมาพึ่งได้เคลมเอาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:53:53 »

ตามที่คุณจิมมี่เลยครับ เกียร์เค้าเทพจริง ;D