ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เอาแล้ว รถมันเอียงไปทางขวา ++  (อ่าน 3773 ครั้ง)

ออฟไลน์ bujaraty

• Newbie
  • *
++ เอาแล้ว รถมันเอียงไปทางขวา ++
« เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:33:36 »
สอบถามผู้รู้ช่วยบอกสาเหตุรถเอียงหน่อยครับ คือพวงมาลัยมันตรง แต่รถจะเอียงออกทางขวา ต้องหักไปซ้ายประมาณ 5 องศา ถึงจะตรงทาง

เป็นมา 2 - 3 วันแล้วครับ ต้องเข้าศูนย์เลยหรือปล่าว หรือไปอู่นอก  :-\ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. เป็นรถ CITY ออกปี 08  :(

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: ++ เอาแล้ว รถมันเอียงไปทางขวา ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:37:17 »
มันไม่ใช่รถเอียง แค่รถมันวิ่งไม่ตรงทางตอนพวงมาลัยตรง
แสดงว่ารถตั้งพวงมาลัยมาไม่ตรงเซนเตอร์ ให้ศูนย์ตั้งให้ได้แต่ต้องที่มีเครื่องตั้งศูนย์ล้อนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ++ เอาแล้ว รถมันเอียงไปทางขวา ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:50:17 »
ลองหาถนนที่เรียบๆ ไม่มีสโลปเอียง หนะครับ

ลองเช็คดู วิ่งตรงๆ ความเร็วไม่ต้องมากนัก ป่อยมือจากพวงมาลัยดู ถ้ารถยังเป๋ๆๆๆๆๆ โอเค เข้าร้านยาง ไปตั้งศูนย์ ดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 15:53:41 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ :)

เข้าร้านซ่อมแล้วจะกลับมารายงานผลครับ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 16:20:58 »
เพิ่มเติมครับ

ผมได้เดินไปด้านหน้ารถแล้วนั่งมองจากทางด้านหน้ารถแล้ว

เห็นว่าตัวรถด้านที่เอียงไปจะต่ำกว่าอีกด้าน ไม่แน่จะว่าจะเกี่ยวกับช่วงล่างด้วยหรือไม่

อาการหนักหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 16:30:13 »
ไปตั้งล้อถ่วงล้อให้เสร็จเลย ไม่ต้องเข้า ศูนย์ก็ได้ ยกขึ้นฮอย เสร็จแล้วท่านช่างทั้งหลายจะมารุมทึ้งเอง

จะโดน คำเตือนจากช่าง เช่น ลูกหมากหลวม ลูกปืนแตก จารบีหมด ยางแท่นเครื่องเสื่อม

แล้วความสามารถพิเศษของกระเป๋าจะแสดงออกมาทันที เพราะมันสามารถบินได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 18:21:31 »
 ;D ;D ;D................your car may needs FEA-Front End Alignment ha.

yogibear

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 16:32:48 »
ผมว่า เอาไปตั้งศูนย์ก็น่าจะหายอะครับ
I will buy Volvo some day.